Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Trên tay] Mobiistar Prime 508: hiệu năng tốt, thiết kế trung bình, giá 5 triệu

TDNC
27/8/2014 4:33Phản hồi: 247
[Trên tay] Mobiistar Prime 508: hiệu năng tốt, thiết kế trung bình, giá 5 triệu

Điện thoại Mobiistar Prime 508 có chip xử lý tám nhân (MediaTek), 2GB RAM, màn hình IPS 5" 720p và camera 8 MP quay phim Full-HD, cấu hình này tốt so với giá bán 5 triệu. Thiết kế của máy được phỏng theo hình dáng kim cương với ngoại hình rất vuông vức, góc cạnh và trang bị 2 mặt kính cường lực trước sau.

Mặt trước của Prime 508 là kính cường lực Dragontrail, mặt sau là Gorilla Glass 3 để giảm thiểu khả năng bị trầy xước. Lưng máy được làm bằng phẳng với hai mép máy được vát góc chứ không bo tròn như đa số các loại điện thoại khác. Do đó máy sẽ gây ra cảm giác cấn tay đối với những ai có bàn tay nhỏ. Về mặt chất lượng hoàn thiện, máy đạt mức trung bình bởi phần vỏ và khung máy có quá nhiều thành phần ghép lại với nhau và mức độ thẩm mỹ cũng chưa tốt vì các đường ghép nối chưa được làm khít nhất có thể.

Bù lại, máy có một cấu hình tốt với chip 8 nhân và RAM 2 GB. Màn hình cảm ứng rất nhạy và cho tốc độ phản hồi nhanh. Máy chạy mượt mà và ít lag trên Android 4.4.2, tốc độ mở ứng dụng nhanh và chụp hình liên tục được 40 tấm trong khoảng thời gian tầm 3,5 giây. Một điểm đặc biệt về tính năng của Prime 508 đó là khả năng vẽ chữ trên màn hình khóa để kích hoạt nhanh các ứng dụng, ví dụ như vẽ chữ "C" lên màn hình để mở camera, "W" để mở Facebook, "M" để mở nhạc, chạm hai lần để mở màn hình, vuốt lên để mở khóa, vuốt xuống để gọi điện thoại... Đáng tiếc là máy không cho phép người dùng tạo thêm các ký tự mới mà chỉ dùng được các ký tự có sẵn.

Màn hình của Prime 508 sử dụng tấm nền IPS, độ phân giải 720x1280 cho chi tiết lên vừa đủ, màu sắc chính xác ngoại trừ màu trắng ngả sang màu xanh khá nhiều. Hình ảnh hiển thị cũng khá trong trẻo và góc nhìn rộng.

Cấu hình Mobiistar Prime 508:
  • Hệ điều hành: Android 4.4.2
  • Chip xử lý: MediaTek MT6592, tám nhân 1.4 GHz, Cortex-A7,
  • GPU: Mali 450MP4
  • Màn hình: IPS OGS, 5" độ phân giải 720 x 1280, ~293 ppi
  • RAM: 2 GB
  • Bộ nhớ trong: 16 GB
  • Thẻ nhớ: microSD
  • Kết nối: Wi-Fi b/g/n, BT 4.0, 3.5mm, micro USB, A-GPS
  • Camera: 8 MP, cảm biến Sony Exmor RS IMX179, F2.0, LED Flash, quay phim 1080p@30fps
  • Camera trước: 2 MP
  • Băng tần: 2G, 3G
  • Kích thước: 140 x 70 x 7.9 mm
  • Nặng: ~150 gram
  • Pin: 2000 mAh
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cấu hình tốt giá tốt. Mỗi tội hàng khựa.
Dùng chắc cung ok
halong148
TÍCH CỰC
10 năm
@kid_vnd Hàng bên mình bán cho cty lớn ko đó bác. Làm đi rồi hãng nói. Nếu mình mà phán tào lao như bác thì cty dẹp tiệm lâu rồi. Hàng ngàn cty Vn mình vẫn làm vậy đó.
@duy cường kim Khựa?
@duy cường kim Xem trong nha co thu j made in china thi dem ra duong vut het di
halong148
TÍCH CỰC
10 năm
@Bình_Yên_Nơi_Đâu ui, người ta ko thích thì ko dùng, bác gây chiến làm gì. Bác thích thì cứ mua.
weixiao
TÍCH CỰC
10 năm
Vụ vẽ chữ mở app ở màn khóa là đặc trưng của chip MTK 8 nhân chứ k riêng gì em này
kkkkkk6
TÍCH CỰC
10 năm
@weixiao Chip thì liên quan gì đâu bạn, vẽ chữ mở app là do tùy biến thêm ở màn hình khóa của android thôi đâu phải đặc trưng của chip MTK :eek:
weixiao
TÍCH CỰC
10 năm
@kkkkkk6 Nếu chip ko hỗ trợ tức là máy luôn luôn chạy ở chế độ chờ đấy
các máy mtk đều qc y như e này luôn
kkkkkk6
TÍCH CỰC
10 năm
@weixiao Ý mình muốn nói là bất kì điện thoại nào dù chip qualcomm, mtk, intel, exynos... miễn chạy android thì đều có thể vẽ hình để khởi động app chỉ cần bản rom của máy đó được tùy biến thêm tính năng vẽ hình mở app thôi là được, vì vậy nên tính năng vẽ hình mở app không phải đặc trưng của chip MTK mình dùng chip qualcomm đây vẽ hình mở app như thường 😃
Không liên quan nhưng các bác cho mình hỏi là tại sao bây giờ các avatar của tinh tế có người có phần góc phía trên bên trái màu xanh lá, còn có người thì không o_O?
@hieupy89 xanh lá là những người đang nằm trong danh sách được chăm sóc đặc biệt đó:D
@stanley nguyen online đó bác, rê con chuột vào chỗ xanh lá góc trên bên trái thấy hiện chứ "online now"
@fanyingni khi onl thì có cái dấu xanh bên trái thôi.còn ko thì offline
@lautuoisong Klq nhưng em thích cái avatar của bác 😁
Nghe MTK + smartphone "Việt" là em sợ :|| nghi dùng được vài tháng thì bắt đầu điên điên... 😔
Giá này thiếu gì Snapdragon với Intel mà phải đu vào con này :x
Thắc mắc tương tự
.acu.
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn hao hao sony xperia z
Gì cũng ngon trừ pin và...brand. Pin 2500 thì ngon hơn
Con này pin 3000 thì còn xét chứ 2000 thì chán, chả có gì nổi bật
Tầm giá này khó cạnh tranh đây.

Đấy là hiện trạng thái đang online trên tinhte hay không bạn nhé.
@thuancoihg
cái vẻ vẻ hay đó
bao giờ giảm giá 2 triệu nhể 😁
Đã trên nay e này, cầm ko đc sướng tay cho lắm, nhưng đc cái đẹp, camera chấp nhận đc. Màu đen khá sâu, máy này chỉ dành cho Nam

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
E nó độ hoàn thiện cũng khá good đấy.

PhucKK
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhái mẫu sony Z. Mà lại là hàng Tàu khựa.
nglong89
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PhucKK Con này là điện thoại việt nam dùng chíp mtk cua đài loan chứ đâu phải tàu khựa, người đài loan họ chưa bao giờ xem mình là nguoi tàu khựa bạn à
binnamden
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá này mua g2 mini hay hơn ,mua j con tàu khựa này k đẳng cấp,mau xuống giá,hỏng thì fhôi r k có đồ sửa,các bác hãy suy nghĩ kỹ trc khi mua nhé,
dragonswars
ĐẠI BÀNG
10 năm
@binnamden Thanh niên cứng của năm đây rùi
@tuantranpro bạn nói chuẩn,nào giờ mình toàn xài đt chip MTK,từ lõi đơn tới lõi 8,ko phải mình chưa xài qua nhìu dòng chính hãng mà so sánh lung tung,đúng là MTK là china,nhưng nó có quang trọng ko khi bạn dùng điện thoại có mục đích thật sự chứ ko phải cầm cái china và cái chính hãng chấm điểm Antutu,rồi linh tinh các pm test điểm khác.Mình đã test nhiều máy cấu hình cao như Note 3 qt và ssvn,nói thật nó chạy nhanh đó,nhưng nhanh về 1 cái gì đó như chơi game và xử lý,chứ về nhu cầu cơ bản nó ko chạy kịp cái tay mình bấm,g2 g3 hay chung chung dòng LG thì good,từ con Vu1 đã ok rồi,nhưng nếu nói kịp tay mình thì mình đang dùng con mobell Nova U,bx xài oppo r819,đều nhanh,đều mượt hơn khối con mang tiếng đẳng cấp thương hiệu quốc tế.Còn về 1 số bạn lấy pin 2000 của em mobistar trên là yếu,cái đó cũng chỉ là con số thôi chứ có phải bạn cầm dùng đâu,như lg lu6200 pin bằng với lte 2 và vu 2,vậy tại sao em nó dùng 3h on screen hết pin,còn lte 2 thì 6 7h(hàng chuẩn),xin anh em tinhte đừng phán khi chưa xài qua,cái mobell nova u mình on screen 7h liên tục trên cái màn HD 5.7 inch độ sáng 40% đây,tg chờ trên 10h nhé,wifi 24/24.Hay cái q smart dream e3 mẹ mình dùng pin chỉ 2000 mà xài liên tục 5h mới hết.
Nói chung ý mình muốn anh em tinhte hãy có ý thức như 3 4 năm trước,đã đánh giá thì phải có căn cứ,và đừng dìm hàng bằng ý kiến và cảm tính của bản thân.Xài qua,cầm qua hay thì giới thiệu,dở thì đưa ra khuyết điểm.Thế mới là tinhte
nglong89
ĐẠI BÀNG
9 năm
@binnamden
@nglong89 Bạn nói hơi quá rồi, máy này chưa phải là giá khủng để phải cân nhắc khi mua. Vấn đề của các hãng điện thoại trong nước là không tự sản xuất được sp, phụ thuộc vào nhà sx nước ngoài, quảng cáo thì quá so với thực tế sử dụng nên bị người tiêu dùng nghi ngờ cũng đúng thôi. Xét về cấu hình thì máy 508 này có thể đáp ứng tốt được các tác vụ cơ bản như xem phim, đọc báo, chơi game nhẹ. Camera của nó có đi xem thử thì thấy chất lượng kém hơn rất nhiều so với quảng cáo là cảm biến Sony, hơn được con FPT HDV mình đã dùng, thua xa máy mình dùng hiện nay.
arcwin
CAO CẤP
10 năm
Ngon nhể".........
sao độ lại zen 5 với tầm giá này. Kiểu này cấu hình này qua zen hết.....
Nói chung mình thấy là ông tinhte này càng ngày đánh giá không khách quan cho lắm. Có 1 cảm giác là gần như chỉ thích Pr sản phẩm cho đứa nào trả tiền nhiều. Thật lố bịch. Có lẽ sẽ chuyển qua GenK.vn hoặc cellphones.
E này mà của Sony, htc hay Samsung chắc khen nức nở, khen hết nước bọt

@thang_taidau Không khách quan chỗ nào?

Chém cho vui miệng đúng không? Chưa thấy chê Sony, HTC hay Samsung hả? Cái gì hay người ta nói hay, cái gì không hay người ta nói không hay. Nếu bạn thấy sai xin mời nói ra.

Xin cảm ơn.

Nếu không nói ra được thì mình sẽ tiễn bạn đi.
@thang_taidau Đọc tinhte.vn là đánh giá khách quan nhất rồi 😁 chứ bác mà sang cellphoneS xem tin khác nào xem quảng cáo bán hàng :p
quifish
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thang_taidau Bạn nói đúng lắm toàn những thứ a dua không chán thật, chắc bỏ tinhte luôn quá. Có những mem có thể chưa chạm vào máy nhưng cũng bình phẩm như đã sử dụng nát máy rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019