Trên tay nhanh kính thực tế ảo Oculus Rift

Didu
6/4/2014 12:57Phản hồi: 67
Trên tay nhanh kính thực tế ảo Oculus Rift

Kính Oculus Rift được mang sang Việt Nam với mục đích giới thiệu phần mềm được viết cho nó dành cho các lĩnh vực như xây dựng, kiến trúc, kinh doanh... bên cạnh mục đích giải trí vốn là thế mạnh của VR. Thực tế ảo là công nghệ đã được nghiên cứu nhiều năm về trước nhưng gần đây nó mới được thúc đẩy nhờ công nghệ phát triển và Oculus là đơn vị đầu tiên có kính VR bán ra thị trường.

Oculus Rift là kính thực tế ảo vẫn đang trong giai đoạn hoàn thành và tới tháng 7 này thì nó sẽ có phiên bản thương mại. Từ bản Development Kit này chúng ta sẽ biết rõ hơn về công nghệ thực tế ảo để sẵn sàng cho sự xuất hiện của những chiếc kính và ứng dụng của VR trong tương lai gần. Dù được gọi là kính nhưng Rift khá cồng kềnh, không như kính 3D thông thường. Sở dĩ nó phải bao trùm cả mắt chúng ta vì thực tế ảo là công nghệ cung cấp góc nhìn toàn cảnh so với kính 3D hiện tại, bạn xoay đầu sang trái tức là bạn đang di chuyển thế giới trong chiếc kính đó sang trái, tương tự như những gì bạn làm ngoài đời thực.

Trong buổi giới thiệu, mình có được đơn vị viết phần mềm cho kính Oculus là Centive Solutions trình bày một số đoạn video và game mô phỏng với Oculus Rift, nó thực sự rất ảo và ấn tượng. Cùng với một joystick, bạn sẽ có thể điều khiển thế giới bên trong kính Oculus, trong tương lai với bản cập nhật từ Oculus thì chúng ta còn có thể nghiêng đầu về trước để di chuyển tới hoặc nghiêng đầu sang hai bên cho những cử chỉ, di chuyển thật hơn. Ứng dụng thực tiễn và hoàn hảo nhất của kính VR đó là trong chơi game nhưng đáng tiếc mình chưa được thử chơi game với kính này. Hãy tưởng tượng, trong một game FPS nào đó, chúng ta đeo kính và di chuyển trong thế giới game như ngoài đời thực, đó là một trải nghiệm hoàn toàn mới và khác biệt so với trải nghiệm chơi game trên màn hình hiện nay.

Centive Solutions lần này sang Việt Nam là muốn trình diễn một số ứng dụng của kính VR trong các lĩnh vực xây dựng hay kiến trúc... Họ sẽ có hai buổi giới thiệu và cho người dùng trải nghiệm kính tại Hà Nội và TP HCM trong tuần này. Anh em muốn tham gia thì nhấn vào link dưới để đăng ký theo hướng dẫn nhé.

Xin cảm ơn Redstack VN và hoclamgiau.vn đã giúp Tinh Tế thực hiện bài viết này.

67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duchoang142
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái này hay nhể, coi phim hay chơi game là sướng đúng bài😁, nhưng dễ bị mấy thằng xung quanh troll:D
@duchoang142 ai bảo ở chung tụi nó làm gì?
kimchammong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đeo kính và mua thêm em búp bê Nhật! hoặc dành cho bác nào lấy vợ/chồng xấu
Khoảng vài năm nữa kính này sẽ nhỏ gọn và thêm công nghệ tương tác nữa thì ngon.
Đã ta...
cái này nhìn hấp dẫn nhỉ. Ảo quá bác ơi
Hôm trc trên trường mình có 1 nhóm đến cho thử cái này. Thấy thằng kia ngồi chơi game FPS quá đã :v
Cồng kềnh thật, mặc dù công nghệ hay nhưng đeo vào nặng đầu + bó não chết :p
Cái này kết hợp bộ di chuyển 8 hướng nữa thì tuyệt 😁
phê quá, hn mình bận k cũng qua xem, đc tặng vé mà k đi đc, cái này mà chơi game thực tế thì phê lòi, xem maria thì .. . . 😁
wayche
TÍCH CỰC
10 năm
đắt + hại mắt cực kỳ 😕
@wayche Biết giá bao nhiêu không mà chê đắt ? Cả cái KIT thử nghiệm chỉ có 350$ thôi tức là lúc ra mắt chinh thức nó sẽ còn rẻ nữa. Biết thì thưa thốt, không biết thì im nhé ?
wayche
TÍCH CỰC
10 năm
@admtkc Hóa ra đây là giật tít à , mà cái này chưa gì đã có fan cuồng hay sao thế , dù sao cái kính này ko hợp với mắt con người , dùng riết mốt ai cũng cận cho đến mù hết, lâu ngày thêm đc cái bệnh tự kỷ múa tay múa chân =))
http://gamek.vn/gaming-gear/sap-duoc-choi-game-bang-kinh-thuc-te-ao-gia-2-ty-usd-tai-viet-nam-20140404042816497.chn
@wayche Bó tay với chú, cty nó giá 2 tỷ còn cái kính chỉ có 350$ thôi, link đây vào mà tham văn khảo : https://www.oculusvr.com/order/

Tháng 7 nó mới giao nhưng đây là Dev version thôi. Giá này là quá tốt rồi, chỉ đợi nó có nhiều content thì có thể múc về thay cho cái màn hình 40 " ở nhà rồi, tính ra rẻ chán.
QuangKa
ĐẠI BÀNG
10 năm
@wayche Mình đã theo dõi oculus rift từ khi nó còn là dự án gây quỹ trên kickstarter và tìm hiểu khá kỹ về nó. Bạn nói kính ko tốt cho mắt thì chắc là có nhưng mình đảm bảo là sẽ ko quá tệ như bạn nghĩ đâu. Vì các game dc thiết kế cho oculus rift có độ sâu trường ảnh rất tốt đủ để đánh lừa bộ não là ta đang nhìn vào thế giới thật chứ ko fải là 1 cái màn hình, lúc đó mắt của bạn sẽ focus vào vô tận như là bạn đang nhìn thế giới thật nên sẽ ko có hại cho mắt như bạn nghĩ đâu.
Ôi, nhìn cái này mà mỏi cổ, úp nguyên cái vô mặt để xem phim, haizz. SONY Morpheus đẹp và đẳng cấp hơn nhiều
DmooN
TÍCH CỰC
10 năm
hmm, trông như đang đeo cái bàn là trên mặt ý nhỉ, trông mà không có cảm xúc gì hết 😁
detno29
TÍCH CỰC
10 năm
huhu tiếc quá không tham gia được 😔(
Giá cả tốt thì mua về làm quán cafe thực tế ảo hoặc mở quán game thực tế ảo.
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Thực tế vẫn là thực tế, ảo vẫn là ảo
hamyty
CAO CẤP
10 năm
quá hay , khoang 50$ minh mua luôn @@
chắc cũng 400$ đấy
@vanvuongteach hơn 1000 usd nhá
@Neo N không biết đừng chém
https://www.oculusvr.com/order/
vn có người bán rồi đó ( không phải hiệu này) khoảng 7tr, bạn mua không mình cho địa chỉ
@vanvuongteach rẻ thế thôi à, trông to và hiện đại thế mà ko bằng cái điện thoại sao, hôm nọ xem trên youtube thấy bảo hơn 1000 mà, ở đâu bán ở vn thế , mau cái nghịch
Chơi game với kính thực tế ảo nè

Được tặng vé đi xem kính Oculus hôm9/4 ở Royal city mà phải đi chơi với cty bạn, nhượng lại cho bạn nào cần
@firework1805 rổ giá thế nào bác?
Không lẽ kiến trúc sư tương lai sẽ trông như thế này sao :?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019