Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Nokia Lumia 720, nhỏ gọn và giá tốt (cập nhật thông tin cấu hình)

sonlazio
25/2/2013 10:55Phản hồi: 664
Trên tay Nokia Lumia 720, nhỏ gọn và giá tốt (cập nhật thông tin cấu hình)
Nokia Lumia 720_top.jpg

Khi Nokia ra mắt Lumia 820 và 920 tháng 9 năm ngoái thì họ không có một sản phẩm nào mang tính cạnh tranh trực tiếp với một chiếc máy WP8 rất đẹp là 8S đến từ HTC. Tại MWC 2013 này, Nokia đã chính thức giới thiệu 720 với giá 249 Euro (có thể sẽ vào khoảng 6-6,5 triệu VND do cách tính Euro = Dollar của các hãng công nghệ). Lumia 720 là sản phẩm kế thừa 710 với thiết kế mỏng hơn, đẹp hơn và một hệ thống chụp hình hoàn toàn mới. Trong buổi giới thiệu, CEO Nokia đã 2 lần nhắc tới Việt Nam khi ông cho biết nước ta cùng với Hồng Kông sẽ là 2 nước đầu tiên bán 720 và 520 ngay trong quý 1 này.

Điều đầu tiên mình nhận xét về một máy luôn luôn là màn hình của nó. Lumia 720 có màn hình ClearBlack, có công nghệ Super Sensitive dùng với găng tay và độ phân giải 480x800 với kích cỡ 4,3". Nokia công bố màn hình này cũng dùng công nghệ chế tạo laminated cao cấp giúp hình ảnh sát màn hình hơn. Thực tế cho thấy tuy thông số ấn tượng nhưng màn hình này ở mức trung bình, hình ảnh khá nổi nhưng bạn vẫn thấy nhược điểm của LCD thường hiện rõ, màu sắc không thật trong và rực như IPS. Dù vậy, mình không có bất cứ phàn nàn nào về màn hình này ở mức giá 6 triệu, nó vẫn đáp ứng quá tốt nhu cầu của chúng ta, góc nhìn kém của LCD đã phần nào được khắc phục bởi laminated.

Có một điểm mà bạn không để ý trên Lumia 720 nếu chỉ coi sơ thông số: máy sử dụng CPU 1GHz nhưng là MSM8227, dòng chip SnapDragon thấp cấp của Qualcomm chứ không phải cao cấp. Con chip tương tự cũng được Nokia dùng trên 520. Do hệ quả của việc sử dụng 8227, Lumia 720 không thể quay phim FullHD mà chỉ dừng lại ở 720, khá đáng tiếc cho camera 6,7MP khá hứa hẹn này. Trong video mình có nó sẽ up ảnh chụp lên nhưng các anh Nokia ngăn cản do đây là máy thử nghiệm, chiều này mình sẽ quay lại, hy vọng lần này sẽ được cho phép. Ảnh bạn chụp lại được lưu vào bộ nhớ trong 8GB (không phải 16GB như Elop nói) hoặc thẻ nhớ ngoài MicroSD, cả 520 và 720 đều có thẻ này.

Sử dụng CPU không mạnh, vậy Lumia 720 hoạt động có mượt không? Câu trả lời là có, máy vẫn không bị khựng và thời gian phản hồi tốt, một điểm đặc trưng của Windows Phone. Do mức RAM 1GB mà 720 không phải nạp lại chương trình nhiều, dù vậy bạn vẫn nhận thấy độ trễ khi mở ứng dụng so với 920, trên 920 thì khi mở camera máy chỉ chờ khoảng 1 giây còn 720 sẽ lâu hơn gấp rưỡi. Lumia cho biết thời gian chờ của 720 khá lâu, hơn 500 tiếng nhờ vào pin 2000mAh. Lumia 720 có thể nâng cấp lên sạc không dây qua lớp vỏ bên ngoài, giống 820.

Cập nhật:
Theo thông tin chính thức từ website của Nokia thì Lumia 720 chạy CPU Qualcomm Snapdragon S4 2 nhân, tốc độ 1Ghz và RAM là 512MB. Màn hình cũng là màn hình IPS chứu không phải màn hình LCD thường.

664 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Màu đỏ nhìn đã quá !

Với sự bổ xung thêm 2 chiến binh Lumia lần này , hy vọng Nokia sẽ thành công hơn !

Lấy lại vị thế ông lớn như ngày nào !

...
ngon thật :Đ😁:D:D::Đ:D:D:
@chickennhi95 Nếu như Cậu trông Giống như trong Ảnh thì còn "Ngon" hơn nhiều!!! :p :D
đẹp.kết cái nguyên khối và 😃 pin 2000
NOKIA đang trở lại chăng?😃
nhỏ mà có võ nhỉ,pin tận 2000,nhìu hơn cả con mình đang xài@@
đẹp giá tốt
ides
CAO CẤP
11 năm
ngon quá...tuy nhiên vẫn chưa vượt qua đc chính mình...wp mình ko like 😁
@ides mình là ai vậy mình, vê lờ với mình
đẹp hơn 520 nhiều 😁
tit.dz
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giống 920 thu nhỏ nhỉ 😁
6tr thì nên tìm con khác
@tiger.pro nó ra chưa. mà con đấy cấu hình yếu thế còn lên đc Android 4.1 mua Galaxy Nuxes thì thừa lên rom riếc thiếu gì. Galaxy Nuxes xtay có utr bh 12th
@pro744 Nói như bác thì con Lumia 720 cấu hình yếu thế mà chạy win8 là pro lắm rồi ,đâu cần phải lên win9.
@c4v3115 😁 Mình đang chuẩn bị ẵm 720
L9 hơn ram nên mình nói là cấu hình căn bản là hơn.
minhtamxp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Dương Ngọc Nhâm l9 vs l.720 đâu so sánh được kiểu ngang hàng đâu, 1 em chạy wp8, 1 em chạy androi 4.1, nhưng nếu so về cấu hình thì l9 có phần hơn nhưng chưa chắc đã tốt, vì app androi rất rất ngốn ram chứ không như l.720.
ctn100
CAO CẤP
11 năm
Máy nhìn đẹp, nhỏ gọn, giá tốt. Nokia đang trên đường trở lại. Mong là hãng sẽ có 1 năm kinh doanh tốt 😁 rất thích thương hiệu mang tên...NOKIA :D
pvh_yb
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn bề ngang có vẻ không đẹp lắm nhỉ. Lần đầu em thấy camera 6,7Mp
HoliCf
TÍCH CỰC
11 năm
@pvh_yb =]] lần đầu cơ àh ... Camera 6.7 tức là camera 8.0 tỉ lệ 16:9 đó .. (xài N9 , Lumia 800 là thấy rồi .. 8.0mp là hình ảnh tỉ lệ 4:3 .. khi chuyển xuống tràn đầy màn hình 16:9 thì độ phân giải tuột xuống 6.7mp)
manhbvht
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pvh_yb cái cam 5. của bác thực chất chỉ có 4.9 thôi mà
mylove0308
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giá đẹp cho wp8. Nhưng xét cho cùng muốn sống được thì wp8 cũng phải có máy giá rẻ
Nhưng với tầm tiền này mình sẽ tìm một em xách tay khác.( còn ai muốn an tâm dùng cty thì giá này là ngon rồi, mấy hôm nữa lại rớt giá ý mà)
thegioia
TÍCH CỰC
11 năm
nhìn cũng đc, nhưng từ từ còn nhiều chọn lựa hơn
ko co ...hãng nào yêu..việt nam.....như anh nô nhà ta....!!!!!!!
tuyệt vời. Tuyệt hơn 8S nhiều. giá cũng ok. nhưng ko hiễu sau ko dùng chung cấu hình vs 620.....
con màu trắng đẹp kinh !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019