Trên tay Nokia Lumia 920

cuhiep
30/10/2012 11:52Phản hồi: 2.056
Trên tay Nokia Lumia 920

Nhìn lướt qua thì Lumia 920 không khác gì lắm so với Lumia 900. Nhưng xem xét kỹ thì có rất nhiều đểm đáng giá trên chiếc Smartphone đang được anh em Tinh Tế mong đợi nhất này. Chúng ta có sự thay đổi về màn hình, về cấu hình, Camera cũng như hệ điều hành Windows Phone. Có vẻ như đây mới là đợt tấn công mạnh mẽ nhất của Nokia vào thị trường Smartphone trong nhiều năm gần đây. Nokia cho biết họ sẽ bán ra Lumia 920 trong vòng tháng 12 này nhưng không chia sẻ về giá bán ra. Nếu như truyền thống định giá trước đây của Nokia thì nhiều khả năng Lumia 920 sẽ được bán ra với giá khoảng 13 triệu đồng. Xin có một số nhận xét nhanh về Lumia 920 để anh em tiện theo dõi.

Thiết kế và phần cứng:
Không có nhiều thay đổi so với Lumia 920 từ nguyên vật liệu cho đến thiết kế chung. Tức là nó tương tự với lại chiếc N9 mà Nokia giới thiệu cách đây khá lâu. Vẫn là nhựa nguyên khối chắc chắn và rất là màu sắc và có vẻ như càng về sau thì những chiếc điện thoại của Nokia càng màu sắc. Và có vẻ như nó rất phù hợp với cái giao diện của Windows Phone. Chúng ta vẫn có các các cổng kết nối và các nút ở các vị trí tương tự nhau, trừ cổng microusb được mang từ cạnh trên xuống cạnh dưới. Viền màn hình ở phía dưới, nơi chứa các nút cơ bản của Lumia 920 khá dày làm cho màn hình nhìn mất cân đối.

Một điểm các bạn sẽ thích là các nút ở cạnh phải của máy cũng như thành phần ôm camera phía sau được làm bằng sứ và không dễ trầy như là trên Lumia 900. Các phần này cũng được hoàn thiện đen chứ không phải là bóng kim loại nên nhìn rất phù hợp với màn hình đen của máy.

Màn hình:

Lumia 920 được trang bị màn hình 4"5 HD với công nghệ mà Nokia gọi là PureMotion HD+. Sau khoảng 30 phút ngắm nghía thì mình đưa ra kết luận là màn hình Lumia 920 thuộc vào nhóm những Smartphone có màn hình đẹp nhất hiện nay như iPhone 5, LG Optimus G, HTC One X hay Sony Xperia V. Còn nhiều công nghệ khác được trang bị trên màn hình này nhưng mình chưa có nhiều thời gian để thử.

Cảm ứng trên Lumia 920 thì có thể nói là tuyệt vời, có lẽ là do cả hệ điều hành và màn hình cảm ứng mang lại. Tháo tác của các bạn trên màn hình Lumia 920 là ngang và hơn cả trên các máy như iPhone 5 hay chiếc máy có độ mượt rất cao chạy Android là Optimus G. Màn hình cảm ứng mà Nokia gọi là Super Sensitive này có thể nhận dễ dàng các lệnh qua găng tay hay thậm chí là qua chiếc nĩa kim loại.

Camera:
Mình chỉ thử sơ qua tính năng chụp hình Panorama mới và tính năng chụp trong điều kiện thiếu sáng của PureView trên Lumia 920. Tính năng Panorama thì không khác lắm với tính năng mà Google giới thiệu hôm qua trên Android 4.2 hay Photosynth của Microsoft. Còn tính năng chụp thiếu sáng thì rất ất tượng, trong điều kiện khá tối mà hình lên rất sáng và đẹp.

Hệ điều hành:
Trước tiên là giao diện trang chính hay trang Start trên Lumia 920 cũng là giao diện trên các máy chạy Windows Phone 8 khác. Chúng ta có thể điều chỉnh được kích thước của các Live Tiles một cách dễ dàng và các Live Tiles này đã phủ gần hết màn hình, không thụt vào như trên Windows Phone 7.5.

Chúng ta đã có lựa chọn giao diện và bộ gõ Tiếng Việt. Tuy nhiên bộ gõ Tiếng Việt này rất là khó dùng. Không giống như bộ gõ Telex hay Vni hay thậm chí là bộ gõ trên những chiếc Xperia của Sony vốn rất mới nhưng cũng dễ xài hơn. Tuy nhiên theo thông tin mình hỏi được thì có khả năng bộ gõ Telex và Vni sẽ được cài trên các máy Lumia bán chính thức.

Phụ kiện và sạc không dây:
Nokia mang về một số phụ kiện cho Lumia 920 trong đó có các chiếc loa NFC có sạc QI. Mình thử sạc Lumia với các thiết bị này thì hoạt động rất tốt. Thậm chí là mình dùng bàn sạc không dây của một chiếc điện thoại Nhật cùng chuẩn QI thi cũng sạc Lumia 920 ngon lành.

Quảng cáo

2.056 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tinhte nhanh quá. quá kết L920
1stwind
ĐẠI BÀNG
11 năm
cố gắng gom lúa, nhất định phải xúc 1 em để đi chơi tết 😃
@1stwind hjx, mình thì cố gắng như thế nào đi chăng nữa cũng ko mua đc, cuộc sống của mình ko thể thiếu công nghệ, ở trường còn có mạng, về nhà thì ngồi nhìn máy tính thôi, muốn mua 1 cái smatrphone quá
Delta_goku
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tommy quyen vậy thì bác bán máy tính, xúc lun vài cái ở trường nữa là có chứ gì 😆
@Delta_goku nhưng muốn dùng cả 2 cơ, muốn mua 1 em samsung galaxy tab. hjx hjx
Delta_goku
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tommy quyen mình thấy con nexus 10 ngon đấy bác + Lu920 này nữa là đúng đỉnh
antonvierus
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hôm trước có ước Lumia 920 xài android nhưng giờ thì phải xem lạị. Android bây giờ nhiều trojen làm chậm máy quá. market thì như cái chợ trời, app tứ tung, nhiều app cùi chảy nước down về bực cả mình. Quả đúng như bác Hiệp nói ,Lumia mà xài android thì quả là 1 thảm họa. Giờ mới thấm.
@galabuon Sao bác biết M$ thích cái chợ chời của Android nào? Nói nghe thử coi, hay là đi chém và đoán mò.
sukerhuy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@antonvierus Ông Hiệp nói gì cũng tin hà? Phải biết tự chọn lọc PM mà dùng. Ai biểu dùng bậy thì chết.
@antonvierus Dùng điện thoại là vì mình thôi bạn ơi 😁 người review với hand-on không ít thì nhiều họ cũng đưa cảm quan cá nhân của họ vào => Bác định tôn cuhiep làm thánh sống chắc mà nghe răm rắp thế :D
@antonvierus Cái này thì là điều đương nhiên thôi bác à. HĐH nào thì lúc mới ra nó cũng nóng xình xịch, rồi theo time khi nó dần phổ biến thì khi đó nó lại nảy sinh nhiều vấn đề khác. Android nó nhiều Trojan, nhiều phần mềm rác thì không có nghĩa là vì nó dở mà là vì nó quá phổ biến nên các dịch vụ ăn theo cũng như các chiêu trò phá hoại cũng vì thế mà lên theo thôi bác. Bác thì bác cho là market chợ trời hay app tứ tung là ko tốt, bực mình... nhưng có 1 cơ số người lại thích chính cái tứ tung của nó. WP8 rồi cũng sẻ đến lúc như thế thôi bác ạ, còn con Lumia dùng WP8 mà không dùng Android mà theo như bác là thảm họa em nghĩ không phải do HĐH Android nó lởm hay nó không đủ trình để chạy trên Lumia mà cái này nó nằm ở chiến lược phát triển của mỗi hãng. Khi mà HTC và SamSung gần như thống trị mảng Android thì Nokia muốn tạo nên bước đi mới so với đối thủ, tạo ra cái tôi của riêng mình mà không phải suốt đời bám đít ngửi khói đối thủ (trong trường hợp Nokia dùng Android), tạo ra thêm 1 sự lựa chọn nữa hướng đến người dùng. Chính vì thế nên Nokia mới bắt tay với Microsoft để tạo ra cái WP8 này, thế thì nó không dùng WP8 thì còn dùng cái gì nữa mà thảm họa với tận thế hả bác.
máy đẹp, giá đẹp
bữa nay sao mà điên rồi vãi 😆 sáng mở mắt ra,bật tinhte lên tràn ngập thông tin hot,từ WP đến tràn ngập điện thoại,tablet an-roi ngon,giá tốt , rồi đến trên tay em suf, và h là đến em này :X không biết đợt cập nhật bài viết vào tầm 8 rưỡi này có thêm tin gì ,chắc là nên có về iOS 1 tí cho ae ép-pồ đỡ tủi nhỉ 😁
@vuson_37 mịa bà nó,lúc Apple giới thiệu toàn ngập tin Apple thì nói sao imod tinhte,giờ nói cái giọng ch.. đó ra,cái thứ khùng,nhìn cài hình là biết thuộc loài nào rồi
đẹp thế 😃
tinhte0112
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xem cho vui. Sức đâu mà đú. 😔
P/S: Clip chất lượng kém quá ạ. :(
atkhus
TÍCH CỰC
11 năm
@tinhte0112 Bác k chuyển chế độ xem thì chẳng kém, chỉnh nên chế độ HD đi
MQ1410
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tinhte0112 Là dòng cao cấp mà bạn, giá 13tr đâu có gì là quá mắc đâu, cũng còn chấp nhận đc
hot ghê! yêu nhưng chẳng dám ngõ lời. Ước gì được ở với em nó trọn một đêm!
Ơ có tiếng việt kìa
nibiru
TÍCH CỰC
11 năm
cái câu này của anh cuhiep là đáng giá nhất này, mảnh ghép hoàn hảo luôn. Giá 13 triệu thì ăn đứt hàng xách tay rồi, con Lumia 900 hồi mới ra giá mua gốc ở UK cũng đã 16tr5. E này giá như vậy rẻ hơn đc cả trăm bảng, chưa kể có tiếng Việt và ko chừng có cả Telex thì vô đối, hy vọng 100 ng đầu tiên vẫn đc tặng tai nghe :x.

P/S: các bác nào vẫn luôn mồm Nokia với Android thì mở mắt ra đi nhé, đây chính là khác biệt đấy.
THMaster
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nibiru Chả có gì hot... em dùng WDP thấy nản. Ứng dụng không thoải mái, market place của ms như 1 kho ứng dụng rác... lựa chọn mệt mỏi, game thì không bàn nhiều. Các bác đừng chửi e là thích thì mua bản quyền mà dùng, mua bản quyền mà chơi 😔 người Việt LAM ta cái gì cũng thích miễn phí mà.
MS chắc ăn quá JB chỉ đc 1 vài e dòng thấp... Đến đời từ 800 trở đi 1 năm trời rồi vẫn nằm trong vòng luẩn quẩn... Thực sự không thoải mái. Đẹp là 1 chuyện tận dụng hết công suất của máy là 1 chuyện khác.
Đến rung và chuông MS, Nokia thiết kế nó chỉ rùng TỤT 1 phát rùi chuông... đi ngoài đường là ngu người khi nhìn vào toàn cuộc gọi nhỡ...
Máy JB rồi thì không nói vẫn đề này làm gì...
Nói chung xác định sống vì Nokia và sống vì MS thì phải chấp nhận sống về cái bề ngoại còn cái đích thực và trải nghiệm hết 1 chiếc Lumia thì chúng ta phải đợi... có khi hết bảo hành chính hãng vẫn phải đợi >"<
Serge2510
ĐẠI BÀNG
11 năm
Wp8, tôi yêu e đến nay chừng có thể( puskin).
Ồ ngon, phân vân con này với Nexus 4 quá 😃
@smile_nice90 múc cả 2 luôn khỏi phân với vân
trung9
ĐẠI BÀNG
11 năm
@smile_nice90 trời , n4 rẻ hơn nhiều bác ơi mà ngon trong top rồi , sao phải phân vân 😃)
@trung9 Đang đợi nó về Việt Nam nè, 8m quay đầu là múc liền, không thì gom lúa cưới Lumia 920😁
@smile_nice90 Ngon hơn Nexus 4
bisun9x
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá đẹp không thể chê được! nhìn mà phát thèm quá!!!!!!!
phút 3:10 . máy đã hỗ trợ Tiếng Việt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019