Trên tay ổ cắm 5 cổng USB sạc cực nhanh của Anker

sonlazio
9/7/2014 7:51Phản hồi: 415
Trên tay ổ cắm 5 cổng USB sạc cực nhanh của Anker
Mỗi khi chúng ta đi công tác hay du lịch thì thường phải mang theo rất nhiều những ổ cắm khác nhau cho nhiều loại thiết bị, từ máy tính bảng, điện thoại, máy chơi game cho tới máy đọc sách hay thậm chí là máy ảnh. Kể cả ở nhà tình trạng đó cũng gây ra nhiều khó chịu với hàng chục cục sạc khác nhau. Rất may là các nhà sản xuất đã tạo ra những ổ cắm thông minh hơn nhằm giải quyết khác khó khăn đó, mình có mua được một ổ cắm ra 5 cổng USB nhỏ gọn của Anker với tổng công suất điện ra là 40W cùng lúc, rất đáng nể nếu bạn biết công suất của cục sạc kèm theo điện thoại thường là 5-7W còn tablet là 10-12W.

Cục sạc của Anker có một đầu là 5 cổng USB còn đầu kia là dây số 8 truyền thống. Việc sử dụng một đầu dây số 8 giúp bạn tự do kéo dài cục sạc đến bất cứ vị trí mong muốn nào thay vì phải cố định bên cạnh ổ cắm điện. Nếu muốn tiết kiệm diện tích thì chúng ta vẫn có thể tháo đầu số 8 ở các cục sạc iPad hay MacBook để gắn vô ổ cắm như mình làm trong hình dưới, cực kỳ linh động.

Các ổ cắm USB trên thị trường không thiếu nhưng lý do mình giới thiệu cục Anker này dù nó không bán chính thức ở Việt Nam là khả năng tự kiểm tra và điều tiết nguồn điện ra. Hầu hết các cục sạc bình thường đều cho điện ra khoảng 1A mỗi cổng nhưng cục sạc Anker cho ra tối đa là 2.4A trên mỗi cổng và nó sẽ tự điều tiết điện theo đúng nhu cầu mà không sạc thiếu dòng (sạc lâu) hoặc thừa dòng không cần thiết. Đây là một tính năng cực kỳ hữu ích vì chúng ta không phải quan tâm đến cắm cáp vào cổng cho iPad hay cổng cho Android... của các thiết bị cũ, bạn chỉ việc cắm cáp vào và sạc là xong.

Tổng dòng điện ra của ổ Anker này là 8A (sạc iPhone là 1A), nếu bạn chỉ cắm một hoặc dưới 4 cổng USB vào sạc cùng lúc thì điện của mỗi đầu ra sẽ là 2.4A, tức 12W, bằng với năng lượng từ cục sạc iPad cho mỗi cổng. Nếu bạn cắm cùng lúc 5 cổng cùng lúc thì dòng tối đa sẽ là 1.6A ở mỗi cổng nếu 5 thiết bị giống nhau hoặc có cổng là 1A, cổng 2.4A vì mỗi thiết bị sẽ yêu cầu điện khác nhau ở mỗi thời điểm.

Mình từng dùng một cục sạc Anker 4 cổng cũ hơn một năm vẫn xài tốt nên các bạn hoàn toàn có thể an tâm về chất lượng của cục sạc này. Tiếc là cục 5 cổng mới tuy thông minh hơn, tự chọn dòng sạc tốt hơn nhưng hoàn thiện chưa tốt bằng cục sạc cũ. Có lẽ Anker đã dồn quá nhiều tiền vào con chip PowerIQ của họ nên phải cắt giảm chất liệu bên ngoài. Mình có hỏi một số anh làm điện và biết mỗi cổng USB phải trang bị một con chip PowerIQ riêng và nó khá là mắc.

Các bạn có thể mua cục Anker này với giá khoảng 26$ trên Amazon hoặc nhờ các kênh ship hàng ship về, mình chưa thấy cửa hàng nào nhập cục sạc này về.

Anker_charger.jpg Trong hình này mình dùng đầu số 8 từ Macbook Pro, rất gọn Anker_charger-2.jpg Chỉ lớn hơn gấp đôi so với cục sạc iPad nhưng lại tiện hơn nhiều Anker_charger-3.jpg Đang cắm 3 cổng USB, các bạn có thể sạc 5 cổng cùng lúc Anker_charger-5.jpg Đầu số 8, mình xài cũng 3 tháng rồi nên hơi trầy Anker_charger-6.jpg 5 cổng USB PowerIQ
Anker_charger-4.jpg Anker_charger-7.jpg
415 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Liệu công suất lớn quá có ảnh hưởng thiết bị hong ông bạn?
@sonlazio Kể cả không tự chỉnh cũng không sao cả vì mạch sạc của smp bây giờ có khả năng điều tiết tốt , ít nhất là Android.
Không thay tham số của kernel (vd Syiah tweak) có mà sạc nhồi cũng chả được. Cùng 1 sạc cắm vào hai smp (được tk khác dòng sạc) là tự máy nhận hai dòng khác nhau

(. )( .)
forzet
TÍCH CỰC
10 năm
@hatalakitai Bạn nên đọc bài kỹ hơn :-D "Các ổ cắm USB trên thị trường không thiếu nhưng lý do mình giới thiệu cục Anker này dù nó không bán chính thức ở Việt Nam là khả năng tự kiểm tra và điều tiết nguồn điện ra."
npbk8187
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sonlazio Anh ơi, cục sạc em ko quan tâm nhưng em quan tâm cable. em ra các của hàng mua cáp của thằng pisen nhưng luôn bị thiếu dòng (sạc lâu hơn hẳn so với cable theo máy, dùng chung cục sạc theo máy).
Anh biết ở đâu bán cable xịn chỉ em với.
thanks
pvhunt
TÍCH CỰC
10 năm
@npbk8187 Order đi bạn 😁

http://www.amazon.com/gp/product/B00K4VQZCM?ie=UTF8&m=A294P4X9EWVXLJ
lx_0290
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng tiện đấy nhỉ tiếc là ko bán ở VN
@lx_0290 Việt Nam bán đồ của trung quốc. dạng này vài chục ngàn thôi
khesanh.net
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lx_0290 bên mình bán mà bạn, có 4 cổng và 5 cổng ^^
@khesanh.net Loại 5 cổng 40w bên bạn giá bn
@lx_0290 đây bác ơi: http://hitechusa.com.vn/index.php?frame=productdetail&id=2169.
Giá: 1.050.000đ bác nhé
pleaseeat
TÍCH CỰC
10 năm
5 cổng gần nhau quá, nếu cắm hết 5 cổng 1 lúc thì tháo gắn cũng hơi cực ah
Biotmube
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pleaseeat xem hình chưa nhỉ?
@pleaseeat Có gì đâu cực bạn? Rút lên cắm xuống bình thường có gì đâu?
Cảm ơn bác @sonlazio, nhất định phải sắm 1 cái mới đc 😁
Tiện lợi thật. Hay!
mình dùng iPhone 5, ipad 3, BB9700 thành ra phải có 3 cái cable. Chưa kể Nokia 1280 sạc chân kim nữa. Cách đây mấy năm có nghe nói các hãng sẽ đưa về chuẩn chung mà đến giờ vẫn mỗi thằng một kiểu.
z3r0_center
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cadenlid Chuẩn h là micro usb. Đa số tất cả smartphone đều là micro usb. Chỉ có Apple là chơi khác. Còn 1280 thì hàng lâu đời rồi vs giá rẻ của nokia nên ko ai quan tâm lắm
@cadenlid Chuẩn chung là micro USB hết rồi mà.
Mỗi Apple vẫn chơi riêng.
Còn sạc chân kim của Nokia đa số là đt phổ thông, không tính. Con Nokia C2 của mình cũng sạc kim nhỏ đây. 😁

Mình hiếm khi mua thêm sạc ngoài, vì dùng sạc kèm theo là đủ rồi.
Chưa kể bây giờ, đa số dùng chung chuẩn micro USB nên đôi khi cũng râu ông nọ cắm cằm bà kia.
huydinh83
TÍCH CỰC
10 năm
@cadenlid Nếu để ý thì họ đã dùng chuẩn chung là micro USB rồi đó bạn
@cadenlid Giờ smp thì ios 1 kiểu mấy thằng còn lại 1 kiểu. Mà cái cổng usb thì giống nhau hết chớ ip vẫn xài đc mà.
minhlengoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cadenlid Đó là quy định tại thị trường Châu Âu thôi bác ợ.
alihieu
TÍCH CỰC
10 năm
Cũng thắc mắc là công suất lớn cắm vào mấy cái Ip công suất nhỏ có ảnh hưởng gì ko nhỉ?
@alihieu em thề là e vẫn sạc con iPod Shuffle nhỏ xíu bằng cục sạc của iPad. ko hề hấn gì........

Thế nên cứ yên tâm mà dùng cho iPhone nhé.
Hay cái là tự điều chỉnh dòng theo từng thiết bị.
không đúng công suất sẽ ảnh hưởng đến tuổi thọ pin đấy.
nhưng mình nghĩ chỉ dùng nó trong những dịp đi xa chứ ko dùng hằng ngày nên cũng chẳng phải lo đâu.
@bacsidien94 Anh hưởng làm sao bạn, nó tự chặn và cục sạc cũng tự detect mà, mình xài hằng ngày nè:d
@sonlazio Mình tưởng mỗi thiết bị sẽ yêu cầu điện áp khác nhau, và việc tinh chỉnh là do cục sạc chứ nhỉ ? Nếu k cần cục sạc mà TB vẫn chỉnh ngon lành ở các mức điện thế hay công suất khác nhau thì tain sao lại luôn cần cục sạc phải "zin" ?
chenzenvl
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bboy.JaCk_KiD đương nhiên là đòi hỏi "điện áp" khác nhau rồi... nhưng đa số đều là 5V và cái này cả 5 cổng OUT cũng 5V thì có vấn đề gì 😃

còn mấy pác lăn tăn về dòng thì các pác cứ suy nghĩ đơn giản 2 người cùng chọt tay vào ổ điện thì nhận dòng như nhau hay khác nhau 🤔 (thời gian die đó :p)

tóm lại mấy cái lời khuyên "sạc iPad ko nên dùng cho iPhone" hay "khi cắm sạc ko nên dùng thiết bị",... là mấy lời khuyên tự chế muh thôi 😃 đọc kỹ manual ko hề nói như vậy 😁
Dragonthl
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thấy hay quá định lên ebay mua mà tim được chỗ này bán vừa gọi làm 1 em rồi hihi:
http://applehouse.vn/anker-power-charge-40w-5usb-port-white-4201690.html
@mayclound Có ship chung thì inbox mình cái , cũng làm 1 cục thấy hay hay
alexzai
TÍCH CỰC
10 năm
@mayclound ship thế nào bác pm e nhé
@Dragonthl Vietnam bán mắc ghê ta. Trên ebay chỉ có 18USD. Cuối năm nhờ mua 1 cái xài được roài.
pvhunt
TÍCH CỰC
10 năm
Không biết các bác dùng điện thoại gì, nhưng em dùng BB còn được khuyên dùng sạc của Playbook để sạc nhanh hơn.
tommykp
TÍCH CỰC
10 năm
khi cắm 1 lúc 5 cổng, thiết bị có "ấm" hơn chút ko nhỉ?
eeninay
TÍCH CỰC
10 năm
Cái phần bôi đậm này ngon, thay vì đến nhiều củ sạc khác nhau cho từng cái (do dòng khác nhau), giờ cần 1 cái thôi.

Giá cũng hợp lý nữa.
Tôi dùng belkin 2 cổng là đủ cho ip và ipad. Thêm tính năng đầu vào xoay 90 độ tránh vướng víu
Sạc ipad cho iphone còn ko dùng dc (xài dc có ảnh hưởng) huống chi cái này, do công suất lớn mấy bác hay nói vậy. 😁
@nguyensang12 Em toàn dùng sạc ipad cắm cho iphone thôi. Tại sạc iphone ném công ty nên lười rút ra mang về.
@thanatox1 Vậy nó mới tiện xách 2 3 cái đi nó mệt. À sạc ipad cho iphone thì dc chứ lấy sạc iphone cho ipad thì 100% hỏng sạc. 😃
Frozenvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyensang12 Cụ này đúng là không chịu cập nhật thông tin. iPhone và iPad xài chung xạc pin vô tư. Bác có thể zô apple để search. Không hề hư hao.
Mình cũng mới order 1 em anker 40W từ Mẽo về. Thơm, ngon, bổ, rẻ.
_WIN_
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyensang12 Mình vẫn xài chung :v mà xài nửa năm rồi vẫn chưa thấy vấn đề gì :v kệ cm nó :v dùng sạc ipad sạc cho iphone nhanh nên cứ thế mà dùng 😆
baokecave
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thằng Trung Của cùng có cái 4 cổng 10W nhưng không tự chia, cắm 1 em thì 2 A, 2 em còn 1A, 4 em thì mỗi em 0,5A, giá có 240k
pvhunt
TÍCH CỰC
10 năm
@baokecave Hàng này cũng Made in China đó bác, nhưng xài điện thoại xịn thì nên quan tâm đến đồ ăn thức uống cho em nó, nghĩa là cục sạc phải đúng, đủ nguồn ỔN ĐỊNH. Thương hiệu Anker rất nổi tiếng ở Mẽo
LeTAnh
ĐẠI BÀNG
10 năm
đem lên review tinh tế thì thành hàng hót ngay =)) bt ship về bán chả ma nào mua.
Giá vn còn chát quá, ở mình mà giá tầm 6-700k thì ngon quá, đang phải dùng 1 cục cuat sky a850 và 1 cục riêng cho ipad

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019