Trên tay ống kính pancake Canon 40mm cho cả FF và crop

sonlazio
21/1/2013 2:44Phản hồi: 139
Trên tay ống kính pancake Canon 40mm cho cả FF và crop
DSC_0017_074 copy.jpg
Khi dòng máy ảnh không gương lật có khả năng thay đổi ống kính ra đời, nó cũng đồng thời mở lại một chương cũ tưởng chừng đã bị lãng quên trong cuộc đua súng khủng ống khủng của nhiếp ảnh hiện đại: ống kính prime pancake. Quả thực, với kích cỡ nhỏ gọn, người dùng máy ảnh mirrorless thường thích sử dụng các ống kính tiêu cự cố định nhỏ gọn kiểu pancake hơn là các ống to và dài như DSLR. Trong tình hình đó, Canon cũng đã giới thiệu một ống kính mới rất gọn gàng với tiêu cự 40mm. Đây cũng là ống kính đầu tiên của Canon sử dụng motor lấy nét kiểu mới STM phù hợp với các máy dùng cơ chế lấy nét lai sau này như EOS-M của hãng hay EOS 650D.

Là một ống kính pancake, 40mm f2.8 của Canon rất gọn gàng và nó còn ngắn hơn gần 1 nửa so với ống fix 35mm f2 của Nikon khi so về kích cỡ. So sánh này hơi bất hợp lý vì ống kính Nikon đã ra đời từ khá lâu, lại có khẩu độ lớn hơn nhưng ống 35mm của Nikon là một ống rất phổ biến và được người dùng Nikon ưa chuộng. Tuy nhỏ như vậy nhưng Canon 40 f2.8 vẫn có thể hoạt động bình thường với tất cả các máy ảnh fullframe mà không gặp bất cứ khó khăn nào. Khi gắn lên thân máy 5D MkII, 40 f2.8 thật sự nhỏ bé và tiện dụng, giảm thiểu đi sự hầm hố thường gây khó chịu với những người xung quanh.

Chi tiết hơn bạn có thể xem video và hình ảnh chụp từ ống kính này ở phía dưới. Hình ảnh được resize bằng PTS 100%, không chỉnh sửa, anh chụp JPG từ máy với f2.8 - 6.3 và ISO từ 800-1600. Mình có chụp 1 số hình ảnh ngược sáng và chụp ở khoảng cách lấy nét gần để các bạn tự đánh giá. Tốc độ lấy nét của 40 f2.8 trên 5D Mark II không phải là quá nhanh, cũng chỉ ở mức thường thường bậc trung, có lẽ bạn cần 650D để phát huy hết khả năng của STM. Nhìn chung chúng ta khó có thể yêu cầu nhiều hơn với 1 ống kính chính chủ có giá bán lẻ chỉ khoảng 150$.

Cấu hình của ống pancake EF 40mm STM:
  • Tiêu cự: 40mm
  • Khẩu độ lớn nhất: F2.8
  • Không có ổn định hình ảnh
  • Số lá khẩu: 7
  • Lấy nét trong bằng Stepper Motor
  • Thấu kính có 6 thành phần, chia làm 4 nhóm
  • Đường kính filter: 52mm
  • Khoảng lấy nét gần nhấn: 30cm
  • Có lớp tráng "Super spectra coatings" giúp giảm hiện tượng bóng ma, lóa

Một số hình ảnh do anh Cá Mặn chụp thử, cảm ơn anh.

139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuemkid
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hình thức quá đẹp, nhỏ gọn.
F2.8 nhưng xóa phông cũng ổn đấy nhỉ
bigradeon
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuemkid 2.8 nhưng khoảng cách lấy nét gần nhất là 30cm, cộng thêm nếu lấy nét điểm thì xoá phông ở F9 vẫn xoá được, kit 18-55 chụp hoa F9,11 cũng vẫn xoá như thường
k3aniem
TÍCH CỰC
11 năm
quá ngon !!!
crazyman_dn
ĐẠI BÀNG
11 năm
mỏng gọn nhẹ ngon rẻ
nhỏ mà có võ nè
prin77
CAO CẤP
11 năm
cái này mà gắn vào Nex 5N của mình thì nhìn như cái compact luôn =))
@prin77 Nex 5 có ống 16 đó bạn😃
prin77
CAO CẤP
11 năm
@sonlazio tiếc cái là ống 16 nó chán quá,được cái gọn thôi,phải đi chung với wide convert hoặc fisheyes mới phát huy tác dụng tốt ...nếu mà có con 35 hoặc 50 pancake thì ngon..;)
khanh212345
ĐẠI BÀNG
11 năm
@prin77 Gắn thêm cái mount vào nữa thì gằn bằng ống kít rồi 😁
Ix09
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sonlazio Có 35 1.8 luôn ấy chứ. Có điều thua cái này là ko dùng đc trên DSLR 😔
anhgiai90
TÍCH CỰC
11 năm
èo nhỏ mà có võ. bé này xóa phông tốt ghê
chắc gom tiền cho em này luôn, không mua fix 50f1,8 nữa 😃
@doremon199393 Bé này chỉ xóa phông khi chụp gần thôi bác ạ, chụp chân dung mẫu ở xa thì ống fix vẫn tốt bác ạ
khoaloinhoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@havanthanh92 cái nì fix mà bạn
@khoaloinhoi bác Khoa đây mà.mình rất là thích phim bác làm 😁
khoaloinhoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lucifercc cảm ơn nhé :D
@havanthanh92 Cái này cũng FIX mà bác
khoa9202851
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con này ra lâu r mà. Nếu máy crop ko thì mua 50 1.8 giá bằng phân nửa chụp củng tương đối ok r
Ezio
TÍCH CỰC
11 năm
Mình đang ôm con này đây, ảnh sắc như dao cạo ngay tại 2.8, hồi mới mua, nhiều a trong hội cứ chê tiêu cự lỡ cỡ, sau 1 buổi cafe thì có 2 bác alo hỏi mình giá với mua ở đâu 😆)
@Ezio Em này có bị soft focus như em 50 1.8 ko bác ? ^^
cuemkid
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kekk Nhìn ảnh thì biết bạn ạ 😁
Ezio
TÍCH CỰC
11 năm
@kekk ko bị sòft tí nào đâu bác , rất là sắc :v, tỉ lệ out nét thì phải nói là chụp 10 tấm may mắn lắm bác mới đc 1 tấm out 😆
@Ezio chú mua nửa năm rồi, h thấy bài viết này tưởng ra ống mới chứ 😃)
@Ezio 50F1.8 khép khẩu bớt tí thì cũng ít out nét mà bác
codered
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình cũng đang nhắm em này :x, khi nào có tiền mua máy sẽ hốt luôn em này :x
khẩu 2.8 mà! xài lens kit còn khẩu 3.5
Thẩm du tiếp với em Tamron cói của mình vậy...
anakin_dat
ĐẠI BÀNG
11 năm
gắn lên body 5D mark II trông vui nhỉ ^^
muốn kiếm 1 em máy ảnh quá :rolleyes:
anakin_dat
ĐẠI BÀNG
11 năm
mới đọc review bên kenrockwell, đúng là 1 len đáng đồng tiền bát gạo 😆
con này là 1 trong số những con ngon bổ rẻ mà mình thích nhất, hình ảnh chất lượng tốt cùng với việc gọn nhẹ là điều thành công của ông này
cho gà hỏi chút xíu là lấy nét chậm là do ống kính rẽ tiền hay là bản chất của pencake nó là như vậy ậ ?
có chụp chân dung vs pancake này đc ko nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019