Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay ống kính pancake Canon 40mm cho cả FF và crop

sonlazio
21/1/2013 2:44Phản hồi: 139
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

fangtomattt
ĐẠI BÀNG
11 năm
chắc cái laptop cùi bắp thấy nó out nét
thinhngct
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng ngon đấy chứ nhỉ!
tjnhp1986
ĐẠI BÀNG
11 năm
e cũng mới tập chụp ảnh và đang dùng 7D
các bác cho e hỏi len này chụp tối ( điều kiện ánh sáng phức tạp và yếu ) thì có tốt không ?
@tjnhp1986 50 f1.8 rẻ hơn vs tối tốt hơn.
tjnhp1986
ĐẠI BÀNG
11 năm
@EvilCrab loại này xoá phông có tốt ko bác?
@tjnhp1986 Tốt hơn con ống đang giới thiệu trên đây 😃
quả khẩu 2.8 cũng đủ to rồi. nhưng kiếm cái 30 1.4 đây. quýnh lên Nex ok hơn. nhìn chắc còn nhỏ nhắn, mi nhon hơn nữa.
vitamin_a
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tình hình là mình đang muốn tìm hiểu thêm về máy ảnh(để phục vụ nhu cầu cá nhân và gia đình thôi), có thể nói và tự nhận mình là con gà về nhiếp ảnh. Nhu cầu của mình thì muốn loại nào chụp được xa xa....xa chút để phục vụ những lúc đi xa xa ....xa. Theo mình tìm hiểu thì muốn chụp đc xa xa thì phải dùng loại EOS của Canon hoặc DSLR của Nikon, hoặc đại loại những hãng khác nhưng phải có ống kính rời( hoặc gắn được ống kính rời). Mới đây(tại CES 2013) Canon có giới thiệu em SX50 HS room được 50x(cái này cũng ko biết so sánh thế nào với các loại ống kính rời để phục vụ nhu cầu của mình bởi vì cũng chưa hiểu rõ về các thông số trên ống kính để từ đó nếu cần thiết thì mua luôn loại có ống kính rời phù hợp với nhu cầu và túi tiền của mình) thấy giới thiệu là "để người dùng đi săn ảnh động vật hoang dã vốn là một trong những "level" đỉnh nhất về săn ảnh nghệ thuật"; nghe đến đây thấy thích thích(cái này nguy hiểm nè). Do là "dân mới vào nghề" nên vào đây xin ý kiến mọi người 1 lời khuyên chân tình là mới đầu mua SX50 HS để học hỏi, tìm hiểu và sau khi tìm hiểu đc rồi thì lên đời dòng máy ống kính rời hay mua luôn dòng máy ống kính rời bây giờ. Mình thấy bên http://www.mayanhjp.com họ bán SX50 HS có 9tr, còn dòng ống kính rời như CANON EOS 650D KÈM KIT 18-55MM IS có 15tr (http://www.mayanhjp.com/canon-eos---ong-kinh-roi_7z15.aspx), đến đây mình muốn hỏi tiếp là so sánh SX50 HS và CANON EOS 650D kèm KIT 18-55MM IS thì anh chàng nào room xa hơn vậy mọi người( hỏi hơi ngu muội 1 chút hihi), và tại thời điểm này( mình còn gà về nhiếp ảnh) thì nên mua loại nào trong 2 loại trên.
Cảm ơn tất cả mọi tham gia góp ý chân thành của mọi người!
(Trình bày hơi loằng ngoằng mọi người thông cảm, hihi)
vitamin_a
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hieudatinh Ý kiến rất thuyết phục mình hihi. Thanks!
À quên, mình ở Hà Nội bạn có thể để lại số đt đc ko, mai mốt mua máy thỉnh thoảng chạy qua chỗ bạn nhờ tư vấn trực tiếp(có thể là thường xuyên, rảnh lúc nào qua lúc đó, khi nào lên lever có thể tự lực cánh sinh thì ko dám làm phiền nữa, hihi).
hieudatinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vitamin_a Mình ở TP.HCM bạn ơi .. Nếu bạn muốn học hỏi kinh nghiệm nhiếp ảnh thì nên qua diễn đàn vnphoto chơi .. Có box canon 650D luôn , bạn có thể xem ảnh 650D chụp để quyết định nên mua hay ko .. Nếu muốn nhanh gọn thì pm mình , sẽ giúp hết sức trong khả năng
hoangminhmz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hieudatinh "màu sắc + độ nét + khử noise" tốt nhất trong dòng crop của Canon thôi bác ạ :3
@lucifercc 650D khác với 600D nhiều đấy bác, bác đọc lại thử xem.
equal1512
ĐẠI BÀNG
11 năm
quả dìm hàng bác này đc.
vitamin_a
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo ý kiến của các chuyên gia thì mình sẽ cố gắng đầu tư 1 máy ảnh DSLR, mình đang muốn kiểu kỹ hơn giữa 2 máy của Canon là: 650D và EOS M vì mình thấy về giá thì ngang ngang nhau, chỉ có điều gà như mình thì nên mua loại nào, lại 1 lần nữa xin ý kiến cả nhà. Thanks!
Mấy bác xài rồi có thể tư vấn cho mình 1 chút đc không ạ, mình đang định mua 50f1.4 nhưng thấy con này review tốt quá, mình nghe nói 50f1.4 thường chụp tốt ở f2.8 thôi phải không ạ ? so với chất lượng của lens 40mm này thì việc bỏ thêm gần 4 triệu để mua 50f1.4 là có nên không nhỉ ? Mấy bác thấy con 40f2.8 này có chênh lệch quá nhiều so với 50f1.4 không ạ ( lấy nét, xóa phông, tiện dụng...)
hieudatinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vietphuong87 50f1.4 chất lượng thời tiết lắm nha bạn .. Tấm nào đẹp phải nói là cực kỳ còn tấm nào out thì thôi rồi , mình cũng mới chuyển từ 50f1.4 qua pancake , cảm nhận pancake cho màu đẹp hơn , bokeh trong hơn .. Đặc biệt là 100 tấm nét hết 100 tấm ngay tại 2.8 .. Rất đáng tầm tiền
@hieudatinh Thanks bác, vậy thì mình yên tâm rồi, mấy bữa nay cũng đắn đó, con 50f1.4 so giá với pancake này thì chênh lệch quá 😃
Mình ở ngoài bắc muốn mua ống kinh này, bác nào biết địa chỉ bán xin chỉ giùm thank
gắn lên mấy em nhu 550 600d thì có đầy đủ ko nhĩ....
40 f2.8
;) ngon thiệt
toi tinh mua combo EOS 650D va len 40 -2.8 nay, toi o HN tinh mua o www.techland.com.vn hoac o www.digiworldhanoi.com ai da tung mua do o 2 cua hang nay cho toi chut y kien voi !! 2 cua hang nay lam an co uy tin ko ? hang cua ho co dam bao ko ? hoac neu ai biet cho nao uy tin dam bao chi giup toi voi !!! thank. ... Sorry mod, em chua cai bo go tieng Viet
Gan len body nhìn khủng khiếp quá hjhhhh
ĐAng sở hữu em nó đây. chụp khá thích, nhỏ gọn 😃
boy7love
ĐẠI BÀNG
11 năm
tình hình là sáng nay cứ cầm qua cầm lại giữa 50mm f1.8 và 40mm f2.8. Rốt cuộc cũng bóp bụng mua 40mm. giá gấp đôi con kia nhưng chết mê cái êm ái của em nó. Hình ảnh và chất lượng thì chưa dám bàn vì trình chưa tới. hihi.
Ng.Hoai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác cho e hỏi tí. E này gắn lên 40D thì tn vậy? e là gà, chưa hiểu lắm. So với các bác gắn lên FF và 650d thì có khác biệt nhiều lắm ko?
@Ng.Hoai Mình xưa xài FF nên ko biết nhưng tiêu cự 40mm khá là tiện dụng, tương đương với tiêu cự 64mm trên FF. Ống bắt nét nhanh, chính xác... một số dòng đầu thấy anh em báo bị lỗi nhưng mình xài khá ổn. Nói chung là hài lòng em nó và 60D. Lúc trước thì 50 f.18 với 18-55 nhưng giờ gắn mỗi em nó thường trực trên body. Đang phấn đấu thêm cái 85 f1.4 của Sigma nữa là ổn...
Ng.Hoai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Gnoc Thanks bạn nhiều 😃
hi hi, nhìn nó ngắn ngắn ko bắt mắt lắm cơ mà hiệu quả!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019