Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Pantech Vega R3: CPU S4 Pro bốn nhân, RAM 2GB, màn hình HD 5,3"

TieuKim
22/10/2012 0:11Phản hồi: 581
Trên tay Pantech Vega R3: CPU S4 Pro bốn nhân, RAM 2GB, màn hình HD 5,3"

Hồi tháng 9 vừa qua, Pantech đã ra mắt chiếc điện thoại Vega R3 với một cấu hình mạnh mẽ và là niềm mong ước của các thiết bị Android hiện nay. Thiết bị chạy trên vi xử lí Snapdragon S4 Pro bốn nhân ở xung nhịp 1,5GHz và đi kèm RAM 2GB. Máy sử dụng màn hình LCD 5,3" độ phân giải 720 x 1280 pixel và được chế tạo theo công nghệ Zero Bezel khiến phần viền trở nên rất mỏng. Viên pin dung lượng 2600mAh được Pantech hứa hẹn mang lại thời lượng sử dụng dài và sạc nhanh hơn nhiều đối thủ nhờ sử dụng dòng điện 2A. Máy còn sở hữu máy ảnh chính độ phân giải 13 megapixel và hiện đang chạy trên hệ điều hành Android 4.0. Sau đây là bài đánh giá của mình, mời các bạn theo dõi.

Cấu hình của Pantech Vega R3:
  • Màn hình LCD: kích thước 5,3", tấm nền "Natural IPS Pro", do Sharp sản xuất
  • Vi xử lí: Qualcomm Snapdragon S4 Pro APQ8064, bốn nhân, xung nhịp 1,5GHz
  • RAM: 2GB
  • GPU: Adreno 320
  • Máy ảnh chính 13 megapixel
  • Kết nối: hỗ trợ 4G LTE, Wi-Fi a/b/g/n, Bluetooth 4.0, GPS, microUSB, khe thẻ nhớ microSD
  • Pin: 2600mAh, thời gian chờ 360 giờ, thời gian đàm thoại 14 giờ 30 phút (Pantech nói là lâu hơn bất kì smartphone LTE nào), thời gian sạc 100 phút
  • Hệ điều hành: Android 4.0.4 Ice Cream Sandwich, được nâng cấp lên Android 4.1 Jelly Bean "một thời gian ngắn sau khi ra mắt"
  • Kích thước: 144.7 x 74.3 x 9.95 mm
Nội dung video chia sẻ trải nghiệm trên Vega R3:
  • Giới thiệu về phụ kiện của R3 (Đặc biệt là đồ sạc với dòng xuất cường độ 2A và có 2 cổng USB để sạc cả máy và pin cùng lúc)
  • Giới thiệu về giao diện và các chức năng: nhận diện chuyển động, Mini-Window,...màn hình Reality Natural IPS sắc màu rực rỡ hơn các thế hệ IPS trước đó, tương đương True IPS của LG.
  • So sánh kích cỡ với Galaxy Note II (dày hơn Note II một chút, nhưng bề ngang hẹp hơn và có thể sử dụng như một chiếc điện thoại dễ dàng hơn).
Phần I: Đập Hộp Vega R3:
Phần II: Chi tiết thiết kế Vega R3:​
Phần III: So Sánh Vellamo Benchmark:​
Nhận xét về Vega R3 sau 2 ngày sử dụng:
  • Thiết kế vuông vắn, mạnh mẽ, sang trọng và thanh lịch. Máy tuy có màn hình lớn nhưng vẫn cầm gọn được trong lòng bàn tay, rất hợp với người Châu Á. Logo Vega trên thiết bị được thay cho nhãn hiệu Sky truyền thống. Mình rất thích logo này vì nhìn nó hợp hơn khi đặt trên một chiếc màn hình vuông vắn và trải rộng thế này. (Lẽ ra R3 phải là của Sony, mình thấy có cái chất của Sony trên sản phẩm này).
  • Màn hình rất đẹp, giao diện tuỳ biến tiện ích và thú vị, khi duyệt web, xem phim, hàng phím ảo cho phép ẩn trả lại 100% diện tích hiển thị.
  • Cấu hình mạnh mẽ với vi xử lí S4 Pro mới nhất, RAM 2GB, khi chưa chạy ứng dụng thì dung lượng RAM trống vào khoảng 1,2GB (nhiều hơn so với LG LTE 2 và Galaxy S III LTE).
  • Camera cải tiến rất nhiều, chụp trong điều kiện thiếu sáng bức ảnh rất sáng, màu sắc đẹp.
  • Pin 2600mAh rất tốt, đặc biệt sạc 2A với 2 cổng sạc được trang bị sạc rất nhanh, thử nghiệm thực tế pin đầy sau khoảng 1h30'.
Gửi tặng các bạn hình ảnh thật của máy:

581 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gửi các bạn hình ảnh test bởi các phần mềm thông dụng và vài ảnh chụp màn hình của Vega R3

Thêm một số hình ảnh về quá trình mở hộp Vega R3

pr cho sky kinh quá.
riêng mình thì sản phẩm hàn quốc quá nhiều lỗi vặt do chỉ dành cho thị trường hàn, ko thể bằng hàng quốc tế như SS và LG được.
maquan
CAO CẤP
11 năm
@bestboy2142 Bác có hiểu quốc tế với nội địa ko. Nếu SKY bán ra quốc tế thì số lượng dev chắc chẳng kém gì SS đó. Vì số lượng dev tương quan với số người dùng chứ ko phải do thương hiệu, ngon bổ rẻ dễ mua thì người ta sẽ dùng và vọc vạch nhiều. Mà bọn Hàn toàn thằng code ngu lại chỉ phổ biến trên naver của chúng nó thôi nên lấy đâu ra mà nhiều dev
@maquan Cứ bán thử đi
Dễ thế thì nó đã không ngồi yên đấy để bạn phải phán đâu
Huawei với zte cũng quốc tế đấy bạn xem bao nhiêu dev
@vuongsong84 mình nghĩ sang Việt Nam thì mấy dòng này mới có lỗi vặt thôi😃
chứ sử dụng về giải trí thì mình nghĩ không thua một thằng nào hết
trước mình chỉ dùng con A760 thôi mà chơi phim full HD 1080 mượt thôi rồi. tua đi tua lại không có độ trễ😃.Camera quay cũng ổn
Game chơi rất mượt thể hiện hiệu ứng của game tốt
chỉ có khoản Pin kém thì giờ đã nâng lên 2600mah rồi
giờ lại có nhiều tùy biến ngay trên HDH không phải cài các phần mềm bên thứ 3 để tùy chỉnh theo ý thích nữa
tính năng vượt trội.không chỉ là chọt vào Icon và thao tác rồi lại Back rồi lại vào Icon khác thao tác, giờ mới thức sự là đa nhiệm,thao tác nhiều mục trên một màn hình hiển thị😃
nói chung là QUÁ NGON:p
Raxtinhax99
ĐẠI BÀNG
11 năm
@maquan 13 Triệu phải nói là siêu rẻ như cho không ấy chứ, chả cần so với iphone vì thằng này sinh ra đã đắt, so với mặt bằng chung hiện nay thì giá 13 triệu chỉ đủ tiền mua 1 con chất lượng bằng nửa con này à
Android37
ĐẠI BÀNG
11 năm
lướt web mượt như wp7 😆.còn đọ mượt ngang wp thôi.chưa hơn đc 😃
Android37
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác ơi.cho e xem cái ảnh so sánh màn hình e này cùng với sky s5 vs flx s3 cùng 1 tấm hình đc ko ạ?à mà đọ mượt con này với con sky s5 có hơn nhiều ko ạ?e chỉ wuan tâm đọ mượt thôi còn cấu hình h chả có gì hấp dẫn mấy nữa
@xeom_vn Anh hôm qua làm vội nên sẽ viết bổ sung em nhé. Nói chung mọi thứ đều cải tiến rất nhiều so với S5.

S5 anh cầm không khác Vega Racer 2 nhiều, nhưng R3 thì cầm một cảm giác khác.
finallove
ĐẠI BÀNG
11 năm
@TieuKim Con này dĩ nhiên nhanh hơn WP hiện tại rồi. Còn nói mượt hơn thì nên xem lại hehe, nhanh với mượt là 2 cái khác nhau à. Mà nói chung so sánh với WP hiện tại thì quá khập khiểng về cấu hình.
@xeom_vn Chưa có điều kiện ss vs kon S5 nhưng sau vài ngày sd thì túm lại đc như sau, Chụp ảnh trọng điều kiện thiếu sáng thỉnh thoảng bị lấy nét sai(nhất là ở cự li gần), trong điều kiện đủ sáng thi 1 số góc rìa màn hình hơi bị nhòe chút mặc dù ở giữa nét căng ko hỉu lun( hay do trình độ chụp gà )
Còn vấn đề pin khá khó nói vì có hôm để qua đêm mất gần 20%, có hôm lại mất co vài %, mặc dù đã tắt mọi kết nối và kill những app ko kần thiết.
Mỏi tay quá... khi nào rảnh sẽ cmt tiếp, hi

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
Android37
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ờ mà 2 con s5 vsr3 bác thử phần mềm nanemark2 xem 2 con này thế nào bác ơi.nếu đc > 60fps là quá đỉnh rồi
@Android37 Bác cho đúng tên phần mềm để mình report mình thử đi bác ơi.
@Android37 Nenamark2 đã test đc 57 điểm, hơi thất vọng nhưng bù lại antutu vs quadran khá cao, xem chi tiết thì điểm chip vs memory vượt trội nhưng điểm GPU ko hơn con a760s là mấy( có lẽ do kái màn HD720)

@Android37 Nenamark2 đã test đc 57 điểm, hơi thất vọng nhưng bù lại antutu vs quadran khá cao, xem chi tiết thì điểm chip vs memory vượt trội nhưng điểm GPU ko hơn con a760s là mấy( có lẽ do kái màn HD720)

@Android37 Vega R3 Nenamark2 đã test đc 57 điểm, hơi thất vọng nhưng bù lại antutu vs quadran khá cao, xem chi tiết thì điểm chip vs memory vượt trội nhưng điểm GPU ko hơn con a760s là mấy( có lẽ do kái màn HD720)

Quadrant Benmark

Gửi từ Vega R3-Didongthongminh.vn
nambeo6789
ĐẠI BÀNG
11 năm
@TieuKim Vãi ,khủng khiếp quá
Điểm số trên phần mềm Antutu

tjk1234
ĐẠI BÀNG
11 năm
@TieuKim huhu bán rsx đi mua r3 giờ,
Android37
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác vào google play.search chữ benchmark.tìm giúp e phần mềm ấy tên là nanemark2.cái này test đồ hoạ chuẩn nhất đấy.con optimus g đc 60fps
@Android37 search mỏi tay không ra.
@Android37 cái này dùng chip s4 là dc 58fps rùi còn 4 nhân khác hay s4 pro thì đôi khi cũng thế, nếu hơn cũng là 2fps đâu wan trọng gì, như one x nó dc có bốn mươi mấy fps kia kìa.
xeom_vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Điểm antutu lại thấp hơn so với S3, kỳ lạ nhỉ ?! Em S3 hơn 12k mà ta!
@xeom_vn Điểm số là một phần thôi, Samsung chạy điểm cao lắm, con nào cũng thế.
xeom_vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Phần mềm kia tên là nenamark chứ không phải la nanemark anh ơi!
Android37
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bản nanemark2.nanemark đo ko chuẩn.chắc tìm chưa ra.https://play.google.com/store/apps/details?id=se.nena.nenamark2&hl=vi
Android37
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nenamark2.ko phải nanemark2

Android37
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác test cái này làm chuẩn luôn.mọi ng mà mua máy h kho test cấu hình cái nào hơn lắm.e thấy cái này chuẩn nhất https://play.google.com/store/apps/details?id=se.nena.nenamark2&hl=vi
Android37
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kể cả dòng samsung benchmark luôn cao.còn thử cái này thì đừng hòng
@Android37 Phần mềm này chỉ đo khả năng đồ hoạ thôi, không đánh giá tổng quan được bác ạ.
@Android37 Phần mềm này chỉ đo khả năng đồ hoạ thôi, không đánh giá tổng quan được bác ạ. Phần mềm này chỉ đo tập trung vào đồ hoạ 3D. So sánh trên phần mềm Quadrant là thấy rõ nhất năng lực xử lí của các dòng.

Đa số những máy sử dụng chung 1 dòng chip thì hiệu năng tương đương nhau.

Vì cũng chỉ là adreno 320 thôi mà bác, hơn kém nhau không đáng kể trong khoảng 56-60fps.

@TieuKim coi kiểu người ta không thích quadrant hay sao á! hình như không nhiều máy xài quadrant. Chứ sky a830 điểm tổng số cũng hơn htc one x, cần chi tới a850
@thuongshoo one x trong này là từ khi mới ra bạn ạ,chứ bh htc cập nhật đo toàn trên dưới 6000
m212567
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không có thông số của các loại máy khủng khác (khi so sánh với soft Nenamark2) để so coi thế nào nhỉ
tjk1234
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Android37 con 770k của mình cũng đc 56,8 fps @@
@Android37 Con sky760 của e đc tận 56fps nhủ

Gửi từ IM-A760S của tôi
Android37
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Mr.Kim_QN tóm lại.chip nào mạnh chơi nova3 mượt ko là biết.đây là video so sánh

chứ điểm nenamark2 đo đồ hoạ e thấy vẫn chuẩn nhất.trước sài con evo 3d đc 42fps ko a
@Android37 Thế evo 3d vẫn thua xa điểm con sky của e.tóm lại sky hầu như con nào cũng khủng.nova3 e lại k chởi

Gửi từ IM-A760S của tôi
m212567
ĐẠI BÀNG
11 năm
thế đo tổng quan thì thua cả galaxy S3 à
@m212567 S3 có phải thường đâu bác. Hơn kém thì khó nói lắm.
m212567
ĐẠI BÀNG
11 năm
có nên mua con này ko nhỉ, còn lăn tăn chất luợng camera 13 chấm của nó nữa, không biết có ra gì không. Bạn ko đánh giá nó luôn 1 thể nhỉ.

Hay là chờ cái điện thoại xiaomi 2 của TQ cho rẻ nhỉ

Đánh giá trên mạng cho rằng:
LG Optimus G đạt điểm Quadrant đến 7439. Hiện duy chỉ smartphone Xiaomi Phone 2 có điểm Quadrant cao hơn Optimus G khi đạt 7787.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019