Trên tay QSmart Storm W510: điện thoại Windows Phone giá rẻ

sonlazio
14/8/2014 12:46Phản hồi: 320
Trên tay QSmart Storm W510: điện thoại Windows Phone giá rẻ
QSmart Storm W510 nằm trong thỏa thuận hợp tác giữa Microsoft trong việc cung cấp, hỗ trợ phần mềm, Qualcomm về nền tảng, chip xử lý với QMobile nhằm mang lại những chiếc điện thoại thông minh giá rẻ hơn cho người dùng Việt Nam. Storm W510 sẽ được bán vào cuối tháng này hoặc đầu tháng sau với giá bán dự kiến khoảng 3.5 triệu đồng, một mức giá khá hấp dẫn với máy chạy Windows Phone 8.1.

Thuộc dòng Storm, W510 tối ưu tất cả để có giá rẻ nhất chứ không đẩy mạnh một số tính năng như dòng Dream của QMobile. Chính vì vậy, bạn có thể thấy máy khá lớn so với kích cỡ 5”, đặc biệt là về bề ngang vì viền máy không được mỏng. Không quá khó để chấp nhận điểm yếu này, nhất là khi chúng ta chỉ bỏ ra số tiền bằng 1/4-1/3 các máy cao cấp.

W510 vẫn chắc chắn, ít ọp ẹp. Ở chiếc máy thử nghiệm mình dùng thì QMobile không dùng nhựa bóng, nó sẽ giúp máy ít bị trầy hơn, điểm mình đánh giá cao. Do kích cỡ lớn nên QMobile có thể đưa viên pin 2300mAh vào đây, đủ dùng với màn hình 5” độ phân giải 480x854. Màn hình này chắc chắn sẽ tiêu thụ ít hơn năng lượng rất nhiều so với các máy 720p và FullHD.

Tiết kiệm năng lượng nhưng rõ ràng là độ sắc nét không phải là điểm mạnh của W510 vì mật độ điểm ảnh thấp. QMobile cũng sử dụng tấm nền IPS trên W510, cho góc nhìn tốt. Tuy vậy, màu sắc lại hơi nhạt một chút, không đến mức bị nhạt như các máy TFT LCD nhưng chắc chắc không có khả năng tái tạo màu tốt như nhưng máy mắc tiền. Ở tầm giá của W510 thì mình đánh giá màn hình này ổn, dù sẽ tốt hơn nếu QMobile trang bị tấm nền 720p như W610 hay Dream W473, 2 chiếc điện thoại chỉ cao hơn 500 ngàn nhưng màn hình lại tuyệt hơn hẳn.

Tất cả các điện thoại QSmart dòng Storm đều dùng chip SnapDragon 200 4 nhân xử lý hoạt động ở xung nhịp 1.2GHz. W510 cũng không ngoại lệ nhưng nó có 1GB RAM chứ không phải 512MB như W408. Thử nghiệm cho thấy máy chạy khá mượt ở giao diện và cũng không quá chậm khi thực thi, một ưu điểm của Windows Phone.

Storm W510 có camera 8MP, lấy nét tự động và flash LED. Mình sẽ thử nghiệm chi tiết camera khi có máy chính thức. Kết quả thử nghiệm ban đầu thấy nó có chất lượng trung bình. Bạn có thể dùng Storage Sense trên Windows Phone 8.1 để chuyển hình ảnh chụp được về thẻ nhớ ngoài (hỗ trợ microSD 32GB) vì bộ nhớ trong 4GB hơi nhỏ.

QSmart_Storm_W510.jpg Máy mình cầm có màu trắng, còn có màu xanh dương nữa, lưu ý đây là máy thử nghiệm nhé
QSmart_Storm_W510-2.jpg Mặt trước có camera phụ VGA thoại video, mình thì không xài cái này bao giờ😁 QSmart_Storm_W510-3.jpg Một phần màn hình tận dụng làm 3 phím điều hướng, điểm mới trên WP8 QSmart_Storm_W510-4.jpg Cạnh trái không có gì cả QSmart_Storm_W510-5.jpg Đấy là microphone chính và microUSB QSmart_Storm_W510-6.jpg Tăng giảm âm lượng và phím nguồn ở cạnh phải QSmart_Storm_W510-7.jpg Jack cắm tai nghe 3.5mm trên đỉnh QSmart_Storm_W510-8.jpg QSmart_Storm_W510-9.jpg Mặt sau có camera, loa và đặc biệt là microphone phụ chống ồn QSmart_Storm_W510-10.jpg Loa ngoài đây, có một gờ thoát tiếng QSmart_Storm_W510-11.jpg Camera 8MP có AF QSmart_Storm_W510-12.jpg QSmart_Storm_W510-13.jpg Pin 2300mAh QSmart_Storm_W510-14.jpg 2SIM 2 sóng online:D
320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

viaipi
CAO CẤP
10 năm
máy việt đầu tiên chạy WP đây, hi vọng sẽ tiến xa
philhung
ĐẠI BÀNG
10 năm
@viaipi Haha chỉ mong những máy sản xuất ở Việt Nam tiến xa thôi. còn hàng này, e không bao giờ bỏ tiền ra mua.
@viaipi Máy mác Việt mới đúng bác à, chứ VN đang mơ có cái ĐT Made by VN đây
nhìn nó cứ lởm lởm thế nào ý, nhất là khi tháo nắp pin ra 😔
Mang tiếng thương hiệu Việt nhưng hầu như toàn nhập từ TQ
Với cùng tầm giá, cùng hệ điều hành, mình sẽ chon HTC 8X
@hunter_dimond Theo mình biết thì bọn Qmobile, Mobiistar toàn mua điện thoại ở Ấn Độ đem về VN bán không đó, chứ không có đụng tới TQ đâu.
Nếu bạn không tin thì vô diễn đàn Mobiistar member toàn share rom điện thoại Ấn Độ không à 😃
@hunter_dimond nhà nào chẳng thuê hợp đồng với công ty trung quốc để sản xuất linh kiện bạn 😆 mình cũng dùng 8x hehe
@linhbo1996 Nếu so sánh thế thì thua, các hãng khác như HTC, Nokia, SamSung...đồng ý là đều thuê TQ sản xuất và lắp ráp, tuy nhiên theo "chuẩn mực" của từng hãng. Còn con này thì toàn bộ quy trình sản xuất, lắp ráp đều theo chuẩn mực của "TQ" đó mà ^.^ hihi
@hunter_dimond không hẳn đâu bạn. nếu làm ăn kiểm tra chât lượng mà qua loa hàng về nhiều lỗi thêm nữa nó máy dòng mới có tính quyết định đến doanh số kinh doanh của cả hãng mà làm ăn láo thì vỡ alo. tầm phân khúc đó chạy wp ram 1gb thì chấp nhâjn ổn
Có dòng chữ Made in China kìa! :p
@Kelvin Khánh Biết iphone made in gì k ku? 😆
@"New Hero" vậy nên kiếm đâu ra 1 cty VN có tiềm lực 3 tỷ USD để xây dung lắp ráp trong nc, mà xây nhà máy rồi lại có đứa sính ngoại ko xài hang VN -> lỗ, phá sản

nhiều thằng thôn cứ nghĩ làm cái đt cũng như làm cái bánh bông lan vậy
@sonlazio 2,5 tỷ USD 😆
ichuot
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Kelvin Khánh chứ k lẽ made in mỹ tho... haizz vs cái bạn này.
mbgi.125
ĐẠI BÀNG
10 năm
ôi nhìn cục pin của Q smart cứ thấy ... cùi cùi
namsla
TÍCH CỰC
10 năm
@mbgi.125 Nhìn vẫn đẹp bạn ạ. Pin e hkphone của minh nhìn cùi hơn nhưng hiệu suat vẫn ok la dc rồi
37.TXCL
ĐẠI BÀNG
10 năm
có khi nào M$ sẽ bỏ rơi các OEM khác để đầu tư cho Q-smart ko nhỉ :v
sonlt26
TÍCH CỰC
10 năm
@37.TXCL Qmobile có phải là 1 OEM đâu mà đầu với chả tư?
Nếu các nhà đầu tư vào VN thì hy vọng 1 ngày nào đó đi đâu cũng là made in VN, vui nhỉ ^^
@webzone.vn Made in Vietnam làm cái gì? như ôtô sx trong nước mà giá vẫn trên trời, chất lượng thì lởm khởm. Bao giờ có Made by Vietnam thì mới có hi vọng...😁
TinNghia
TÍCH CỰC
10 năm
@webzone.vn Đây là tham vọng của công ty mình nè.
storm giống tên nước có gaz của vĩnh hảo!😁
@Moto 360 Nghe quảng cáo là thấy tưc cười muốn lộn ruột rồi, đọc rõ ràng thành tiếng Việt luôn là "nước khoáng có ga Xì Tôm"
b0ytblue
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Moto 360 Vâng...mình ở Vĩnh Hảo..... kakaka
ihp-cute
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy Windows Phone phải màn hình lớn từ 5 inch trở lên dùng mới trải nghiệm được hết tính năng. Con này của Q-Smart vậy là ngon rồi
........ q-mobile hàng vn khá hơn rồi
Đã từng dùng thử dòng Quy Sờ mát của con bạn. Kết luận xanh rờn một câu là: Tiền mất tật mang thôi. Điện thoại tầm trung nên xem xét các dòng của Samsung, HTC nếu thích android, còn Nokia nếu thích WP.
Dòng này hợp với những người thích đú ta có sờ mát phôn thôi, chứ tổng thể là lởm. Cảm giác cầm hơi ọp ẹp, gia công không khít, pin hơi lởm. Dùng một thời gian sau lag vãi cả ra :rolleyes:, mà chơi game thì thôi ko còn gì để nói 😕
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
10 năm
@kiemphisongdao bạn dùng con nào mà gom một nắm kô đc. hãy so theo tầm giá
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
@kiemphisongdao Nói như bạn chắc tôi cũng bị mấy đối tác thuê đuổi cổ từ lâu vì tôi dùng con S22 để test Android App trong 2 năm qua rồi đây, tiền nào của đó thôi bạn à. Tôi thấy trong tầm giá thì chất lượng chỉ có thể là như vậy thôi ko đòi hỏi được hơn, nhưng cái S22 tôi xài ko ọp ẹp chút nào, bị rớt từ bàn làm việc cao 1.5m xuống đất là chuyện thường vì để ngay cạnh bàn cứ loay hoay 1 hồi lại đụng trúng mà vẫn ko sao.
@kiemphisongdao ước gì em đọc đc cmt này cách đây một năm, vừa đáp con q s22 mua được vài tháng vào tường rồi, quá lởm
hadinhbach
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá 1 triệu thì còn hy vọng cạnh tranh tranh với lumia 530 còn giá 3,5 triệu thì không có cửa đấu với lumia roài
quagmih
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hadinhbach bạn có coi thường ng ta củng vừa thôi, cty ng ta có phá sản củng ko bán cái đt như vậy giá 1tr cho bạn đâu.
sao họ ko làm 4in, mà cứ thích to làm gì ko biết
Cũng được ao với giá nhưng viền dày cộng wp làm nó dày hơn cảm thấy hơi khó chịu
halong148
TÍCH CỰC
10 năm
Không phải dìm hàng chứ quả thật máy xấu đau đớn. Cầm số tiền 3 triệu trong tay ai mà đi mua cái máy thế này. Như 525 chẳng hạn
@Navy_Seal_USA Tất nhiên rồi giống như bạn so 1 tập đoàn với 1 công ty
philhung
ĐẠI BÀNG
10 năm
@halong148 Mà nghe cái tên Qsmart-storm-w510 đã thấy không ưa rồi. Xấu toàn diện.
@halong148 525 làm sao so bì với e này đc bác. Dù j e nó cũng 8.1 , cấu hình ngon hơn, camera có flash cũng ngon hơn mà. Chỉ mỗi cái màn hình độ phân giải thấp nên cho vào cái máy 5 inh czmr giác hơi rỗ, chứ vào 4.3 inh thì có lẽ ko vấn đề j

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Bác Sơn dạo này viết bài khá hơn nhiều. Khá khách quan.
Hi vọng bác nói lưu loát và rõ hơn 1 xíu. Và cái mặt tươi tươi. hehe
Cái vụ rì viu mấy bác bên cell làm tốt hơn. Tuy mấy bác bên đó ko viết chi tiết bằng nhưng nghe bài đánh giá vừa vui vừa hào hứng.
Nói thật tôi khinh mấy thằng bài xích.
Các bạn hết lên án hàng TQ rồi quay qua chê bai hàng Việt Nam, các bạn có não tí đi đừng có gõ nhanh hơn suy nghĩ. Các bạn tưởng từ việc bắt chước hình dáng 1 sản phẩm khác là dễ lắm hả, làm theo cái vỏ rồi thiết kế cái ruột sao cho hợp lý cũng ko dễ đâu huống gì Qmobile cho ra sản phẩm như thế này là rất tốt rồi.
Hỗ trợ chính thức từ Microsoft lẫn Qualcomm hỏi xem bao nhiêu điện thoại bựa Android được như vậy. Các bạn nhiều tiền hoặc được ba mẹ cho nhiều tiền nên có xu hướng xính ngoại nhưng với những người tự làm ra tiền với thu nhập thấp chỉ có thể sử dụng sản phẩm VN như Qmobile thì mình rất tôn trọng họ (nếu Qmobile cũng tôn trọng người tiêu dùng như thế).
Chốt lại mình chỉ mong muốn các bạn khi comment hay tư vấn cho bạn bè - người thân không khen hay ủng hộ sản phẩm VN thì thôi chứ đừng nên dìm hàng như vậy. Còn ko thì bạn chỉ đang bị cuốn vào vòng xoáy fan khùng của các ông lớn mà thôi.

P/s nhiều bạn nói hàng tàu gắn mác Việt, mình cũng nói là chúng ta chưa có đủ tài chính để tự sản xuất điện thoại đâu, các bạn cứ tưởng sản xuất điện thoại cứ như bán cái bánh trung thu à. Không có bò thi làm sao có đi, các bạn cứ giữ quan niệm đó thì cứ việc bô ba "không mua hàng tàu vì làm giàu cho nó" nhưng lại "thà làm giàu cho âu, mỹ chứ ko làm giàu cho Việt Nam" 😃

Chúc mừng Qmobile, mình trân trọng những gì hãng làm tại VN
@hecbigcat chứng minh đi rồi hãy nói bạn 😃
hecbigcat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phucthinh0510 Chứng minh cái gì nữa , Q Mobile có nhà máy nào ở Việt Nam đâu , nhập khẩu nguyên chiếc từ Trung Quốc thôi 😃
Bạn muốn kinh doanh như nó thì lập cái công ti Minhpanda mobile điện thoại Việt rồi sang Trung Quốc lấy lô hàng của Tàu về dán mác con Gấu Trúc trên trán có chữ Minh , mạo nhận hàng Việt
Công thức của Q và Mobiistar đó 😃
halong148
TÍCH CỰC
10 năm
@phucthinh0510 Đây ku.
Model Qmobile Qsmart Miracle Magic

http://www.qmobile.vn/product/magic

Và model gốc wonder do China ODM.

http://www.tinno.com/html/2013/10/21/2013102111495966841631.html

Ku chỉ cho mọi người 2 cái đt này ngoài cái tên ra khác nhau gì nhé.
@phucthinh0510 Mình dẫn bài viết trước rồi đấy! :eek:
Bạn mới từ núi xuống à?:p
thấy là quãi rùi lại wp cấu hình máy nay dụ đc mấy bác chơi smarphone... 😁:D
Toan bo linh kien va lap rap ben Tau, thuong hieu chua chac la cua Viet Nam.
nvntt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@server action nokia, ss, apple...thằng nào chả có linh kiện TQ,..mà linh kiện tq thì sao, linh kiện tự vn mình làm thì khi nào qua nó , nó là cty việt, có thuê người việt làm, có đóng thuế...vậy là tốt rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019