Trên tay Samsung Gear VR: phụ kiện đáng mua cho anh em dùng Note 4

cuhiep
13/2/2015 3:50Phản hồi: 187
Trên tay Samsung Gear VR: phụ kiện đáng mua cho anh em dùng Note 4
Điều là mình thích khi trải nghiệm Samsung Gear VR là nó có tích hợp phần điều khiển ở trên kính cũng như dùng chính chiếc Note 4 làm linh hồn cho chiếc kính. Trước đây mình thử kính thực tế ảo Oculus 2 thì gặp khó khăn khi mà kính chỉ là phần thể hiện còn linh hồn thì cần phải kết nối vào một chiếc máy tính. Còn loại kính đơn giản Homido thì dùng smartphone làm linh hồn nhưng lại không có một hệ thống điều khiển. Nếu anh em có Note 4 thì mua thêm Gear VR để thử các nội dung thực tế ảo là khá hay. Tuy nhiên nội dung cho thế giới thực tế ảo nói chung cũng như cho Gear VR nói riêng vẫn còn chưa phong phú.

Điều khiển
Gear VR có hẳn một giao diện người dùng kết hợp với khu vực cảm ứng, nút back trên kính để điều khiển. Khi chúng ta đeo kính vào thì giao diện sẽ chiếm hết tầm nhìn của chúng ta. Khi xoay qua, xoay lại thì nội dung trên màn hình đứng đó. Sẽ có một điểm xanh trên màn hình giống như là con chuột trên màn hình máy tính. Chúng ta xoay qua, xoay lại để cho điểm xanh đó ở vị trí các nội dung mà chúng ta muốn chọn. Sau đó chạm vào phần cảm ứng để chọn. Diễn tả khá phức tạp nhưng khi dùng thực tế anh em có thể dùng được ngay, rất dễ hiểu. So với các kính thực tế ảo cơ bản hay kính Oculus mình từng dùng qua thì giao diện này giúp cho mình dùng được kính một cách dễ dàng hơn rất là nhiều.

Cảm giác và trải nghiệm.
Cảm giá ảo và 3D trên Gear VR rất tốt vì Samsung làm tốt các phần che chắn để chúng ta gần như chìm vào trong không gian. Nếu chúng ta trải nghiệm Gear VR mà ngồi trên một chiếc ghế có thể xoay được (như là chiếc mình ngồi thử nghiệm ở đây) thì cảm giác sẽ đã hơn vì lúc đó chúng ta lướt qua không gian dễ dàng hơn. Nội dung 3D rất ấn tượng, sâu. Giao diện điều khiển cũng nổi lên trên mặt không gian nhìn rất thích.

Màn hình mà chúng ta nhìn vào là màn hình Note 4 kích thước 5"7 với độ phân giải 2560x1440 công nghệ super Amoled. Khi chúng ta nhìn vào màn hình này, trong kính Gear VR tức là chúng ta nhìn ở độ phóng rất to và nhìn sát nên cảm giác hình ảnh khá rỗ. Mình nghĩ nếu là một chiếc máy với màn hình LCD mà độ phân giải 2K hoặc 4K sẽ cho trải nghiệm tốt hơn nhiều.

Nội dung chưa nhiều:
Nội dung sẵn cho cho Gear VR hay các kính VR nói chung còn rất hạn chế .Tuy nhiên nếu bạn trải nghiệm nó thì bạn sẽ thấy được rất nhiều tương lai cho nó. Mình xin liệt kê một số nội dung rất cơ bản mà mình nghĩ là nếu có VR thì sẽ giúp tăng hiệu quả thể hiện rất nhiều:
  • Trong giáo dục: Nếu dạy về thiên văn thì khó có gì tuyệ vời hơn là đeo chiếc kính này vào. Hoặc chúng ta dạy về lịch sử hay mô tả một nơi nào đó, một cái gì đó to lớn thì VR sẽ giúp ích rất nhiều cho người xem.
  • Trong thiết kế, xây dựng: cứ tưởng tượng bạn là người thiết kế căn hộ cho ai đó và thay vì cho khách coi bằng máy tính hay tablet thì giờ xem qua chiếc kính này. Khách có thể đi vào từng ngõ ngách của nhà để xem và cho ý kiến.
  • ...
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Note 3 không biết ổn không nữa.
tiachop22
TÍCH CỰC
9 năm
@bjnhduongboy Theo mình biết thì kính này không hỗ trợ Note 3, ko biết bạn có thể ép dùng được ko nhưng nếu có thể mình nghĩ chỉ dùng được 2 tròng kính.

Mình đã sở hữu vài cái kính VR và có mua kính này, có một số nhận xét cá nhân:
Về sản phẩm thiết kế tốt, ko vấn đề, nội dung ít nhiều tùy thuộc vào các hãng sản xuất và vấn đề thời gian sau này nên mình ko đề cập đến.
Có 1 điều mình nghĩ các bạn nên biết trước khi đặt mua là hãy trải nghiệm thực tế, do khoảng cách mắt mỗi người mỗi khác, trong khi kính, việc chỉnh khoảng cách 2 mắt khá hạn chế, và cho dù như Homido cho phép chỉnh khoảng cách giữa 2 mắt, mình thấy tâm điểm của 2 màn hình trên điện thoại sẽ bị thay đổi dẫn đến coi bị nhức mắt, vì vấn đề này mà người nhức mắt người không, lúc trước mình dùng Homido cũng phải đục đẽo mài dũa cho phù hợp. Còn Gear VR, do giá cao mình ko dám mod, trên một số diễn đàn đã có thực hiện mod cái này.

Cá nhân mình nhận xét đây là sản phẩm cho những điều thú vị, trải nghiệm thật hơn Tivi 3D nhiều, mặc dù giá khá cao ( hơn nữa giá tiền đủ để mua 1 chiếc Tivi 32 inch hiện nay) nhưng nếu ai đam mê, tiền bạc thoải mái và có sẵn Note 4 thì ko gì ngăn cản việc sở hữu 1 cái VR, còn mình thì thấy đây là 1 khởi đầu, hi vọng sau này sẽ có 1 sản phẩm với 2 màn hình độ phân giải rất cao kết hợp giải pháp Oculus cho phép điều chỉnh phù hợp tuyệt đối với mọi khuôn mặt, lúc đó sẽ tuyệt vời hơn.
cubi2308
TÍCH CỰC
9 năm
@tiachop22 Có 1 điều thắc mắc mà chưa thấy admin hay bạn nói tới:
Nhiều bạn hỏi coi phim xxx có đc ko, tui cũng có cùng 1 thắc mắc như vậy. Lấy ví dụ: tải 1 bộ phim về note 4, rồi đeo kính này vào mở thì có xem đc ko.
duylinh2401
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cubi2308 Để mình trả lời bạn xem dc cả phim bt và 3d sbs bạn có thể chọn ngồi trong rạp,ở nhà,trên mặt trăng để xem
2K amoled mà vẫn còn rỗ, vậy là có cơ hội ra 4K amoled rồi 😁
Cái này có dùng với các phone khác được ko Hiệp?
SS thiết kế như tàu ngầm đội trên đầu vậy chời :eek:
docomo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xem phim xxx thì tuyệt cmn vời 😁
masterss0
TÍCH CỰC
9 năm
@docomo Hóng bác nào review JAV :D:D
Haiz. Gíâc mơ xxx 3d của mình. Note 4 có rồi còn thíu phim và kính thôi
@westlifeplaywar Xxx 4D thực tế ảo sẽ thế nào nhỉ ?
Không biết đến bao giờ đeo những loại kính như thế này & coi phim xxx sẽ cho mình cảm giác như của dv nam chính ?!
QuangKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@amdjulian2000 Thật ra là đã có rồi đó bạn và mình cũng đang dc trãi nghiệm chúng trên gear vr của mình này.😁:D
SlowlyTurtle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@amdjulian2000 bạn thành thằng quay phim nhé =))
vipkattkool
ĐẠI BÀNG
9 năm
@amdjulian2000 có khả năng r đó bạn ơi, lên youtube mà coi bạn ak
Nội dung sẵn cho cho Gear VR hay các kính VR nói chung còn rất hạn "chết" 😁
Đang đeo kính có đeo được không nhỉ

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@tienphat01vn bỏ kính ra đeo bình thường bạn à 😁 bạn cận nặng thì chỉnh nó đưa cái màn hình lại gần mắt là rõ như bình thường.
binhduong79
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tienphat01vn Có 1 vòng xoay tròn ở trên để điều chỉnh thấu kính cho người cận mà bạn
iampro1227
ĐẠI BÀNG
9 năm
đeo một cục trên đầu không thấy thoải mái chút nào
phải nhiều ứng dụng mới sống được, SS nên mạnh tay ưu đãi dev.
2k amoled chỉ nét ngang lcd full hd thôi. G3 sẽ ngon hơn hoặc chờ g4 3k.

Dù sao con gear vr này hoàn thiện tốt nhất trong đống vr tạp nham.
@Apple Haters 2.01 vậy lcd nhìn gần không rỗ ah?
@Apple Haters 2.01 Màn amoled 2k của ss có 2560x1440 xấp xỉ 3,7tr điểm ảnh nhưng do sắp xếp pentile nên 2 điểm ảnh dùng chung 1 màu red or blue nên 1 điểm ảnh có 2 thành phần màu là khoảng 7,4tr màu thành phần, còn màn lcd thường 1920x1080 xấp xỉ 2,1tr điểm, mỗi điểm 3 màu rgb nên có 6tr2 thành phần màu. Vậy màn amoled pentile 2k vẫn nhiều thành phần màu ảnh hơn màn lcd fullhd 20%
@|Nguyễn Văn Hiếu Nhưng các subpixel của amoled không đều nhau (độ lớn), việc sắp xếp theo dạng lưới (kim cương) cũng làm các subpixel không thể khít nhau đc, nên dù có nhiều subpixel hơn màn lcd một chút thì màn amoled pentile vẫn ko thể mịn bằng màn lcd.
@Apple Haters 2.01 Bạn nhầm rồi đó ;)
1 sản phẩm vô tích sự của Sam Sum
@vu_cali Tương lai...
@vu_cali CHú tình vào dìm hàng à, dìm nhầm đối tượng rồi vì ai ở đây cũng thấy comment dìm của chú thuộc loại nhảm đến thảm, bệnh hoạn vcđ.
@vu_cali 1 cá thể vô tích sự của loài người :oops:
Khoái cái kính mới ra của MS thôi ko hy vọng nhìu vào samsung
Doon
Trứng
9 năm
Anh Sam cứ thử nghiệm chán chê đi. Em Apple ngồi rình xem nó có thực sự hữu dụng mới đầu tư nghiên cứu cho hoàn thiện rồi tung ra bán.
Joey9
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Doon Mình thấy có bài báo nói Apple chuẩn bị học theo Samsung và các hãng khác làm sản phẩm này thì phải! :v
Liệu có cận nặng hơn ko nhỉ 😃...
@gen myoujun Không đâu bạn, hình ảnh sẽ hiển thị dạng ảo cách mắt vài mét, như xem tivi thôi. Có chăng là mắt sẽ nhanh bị mỏi hơn xem tivi vì nguồn sáng ở quá gần mắt.
huyhoang29
TÍCH CỰC
9 năm
100 usd bao giờ tặng kèm máy nhỉ .
dùng kính thực tế ảo khoảng 2 năm nữa sẽ ra thêm công nghệ kính " cận thế ảo "
dùng sát mắt kiểu này lo gì không cận😃😃😃
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
9 năm
chỉ chơi note 4

Xu hướng

Bài mới