Trên tay Samsung Powerbot VR9000: Robot hút bụi thông minh

cuhiep
14/2/2015 6:51Phản hồi: 65
Trên tay Samsung Powerbot VR9000: Robot hút bụi thông minh
Điều làm cho chú robot hút bụi này của Samsung nổi bật là chiếc camera trên đỉnh máy giúp nó có thể xác định được mặt bằng mà nó phải hút bụi cũng như xác định được vị trí của nó trên mặt bằng đó rồi để nó có thể hút hết mà không cần người quan sát. Điểm tiếp theo là chiếc điều khiển hồng ngoại có thể chỉ vào chỗ nào thì nó sẽ hút chỗ đó. Các điểm khác mà Samsung muốn nhấn mạnh là kích thước chổi hút 31,1cm, sức mạnh của động cơ inverter kỹ thuật số cũng như bánh xe to giúp nó có thể vượt qua các trước ngại vật. Tuy nhiên với giá khoảng 1700USD (theo Amazon) thì phải yêu công nghệ và có điều kiện lắm mới dám mua.

Visionary Mapping Plus là từ mà Samsung dùng mô tả hệ thống camera gắn trên nóc của VR9000 để giúp nó đo đạc được diện tích phòng thông qua trần nhà và tường. Cũng dựa vào hệ thống này mà VR9000 xác định được vị trí của nó so với phòng để tính ra các đường đi cần thiết giúp cho nó hoàn thành việc hút bụi hết phòng mà không cần sự giúp đỡ của con người. Dĩ nhiên dựa vào hệ thống này cũng giúp nó có thể dễ dàng tìm về chỗ để nó có thể được sạc pin khi gần hết.

Tại IFA 2014 thì không chỉ Samsung mà cả Dyson cũng ra mắt robot hút bụi có trang bị camera trên đỉnh để đo đạc vị trí và hút. Dyson gọi là 360 Eye. Mình chưa rõ thực tế sử dụng thế nào nhưng theo như video quảng cáo của Samsung thì VR9000 sẽ đi qua đi lại để hút hết nhà trong khi theo đoạn video của Dyson thì robot của họ đi theo vòng đồng tâm để hút hết nhà.

Chiếc điều khiển này sẽ phát ra đèn hồng ngoại trên nền nhà. Để khi nào ta muốn VR9000 hút một vị trí cụ thể nào đó thì nó sẽ đến hút. Là hồng ngoại có thể chúng ta phải dẫn đường nếu VR9000 ở góc khuất không nhìn được tia.

Một số đặc tính khác của Samsung Power bot VR9000 mà anh em có thể quan tâm:
  • Bánh xe lớn (10,5cm) với thiết kế răng thông minh giúp nó có thể leo qua được các vật cản nhỏ.
  • Chiều dài của chổi cũng như ống hút là 31,1cm giúp nó hút được diện tích nhiều hơn. Mình cũng không rõ chiều này so với các máy khác như thế nào nhưng Samsung xếp nó vào là điểm mạnh.
  • Mạnh hơn 60 lần so với robot hút bụi khác (so với cái trước của Samsung).
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Video qc của Samsung VR9000

Video qc của Dyson 360 Eye

@cuhiep Hư cấu...
autoengine
TÍCH CỰC
9 năm
Cái gì cũng làm dc, chỉ cần Việt Nam có kiểu mẫu như samsung thì biết đâu đã chẳng tụt hậu như bây h
phuongsd
TÍCH CỰC
9 năm
@autoengine Vì ngày trước SEO của SS không ngồi gõ phím nói "biết đâu", "hay là", "có lẽ". Mà người ta làm thật, thực tế bác ạ! Ko thể phủ nhận người ta rất giỏi.
dgminhthanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hình như trước có vụ người đang nằm ngủ trên sàn thì bị robot hút bụi như thế này hút nhầm cả tóc vào thì phải
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dgminhthanh 9gag vừa đăng => mầm móng đầu tiên của skynet 😃
@khoanjoin Tổ cha ông, nghiện phim lắm rồi đây 😃 j/k
Thế mới biết mình nghèo như thế nào. Cái xe máy em đi còn không mua nổi 1 con này
nguyenha11
ĐẠI BÀNG
9 năm
rõ là quảng cáo . nhà tôi cũng mua con robot iclebo arte về cũng có camera trên nóc, 2 chổi quét (6 nhúm lông tý ty quay vòng vòng) mua về dùng hồi đầu còn thích giờ thất vọng , nó đúng nghĩa chỉ hút bụt thôi, nhà ít bụi thì được, nhà nào nhiều thì nó dây bẩn quá ra, rác to 1 tý là kẹt, đứng luôn, nhà rộng thoáng thì chạy còn tốt nhà nhiều đồ thì nhìn nó chạy mà nản luôn, còn vụ tự về vị trí sạc thì hên xui, lúc được lúc không (đa phần ko vì có khi kẹt đồ vào máy, có khi máy lại gần đế sạc, quay mắc chân đế vênh lên cái là chạy tìm đến khi hết pin thì ngừng.
Hay ta. Nhiêu vậy? Mua ở đâu vậy các Mem?

Gửi từ iPhone 4S của tôi sử dụng Tinhte.vn
@khôimilu Lên amazon mà đặt hàng,1700$;)
P/s:mua rồi nhớ trên tay nhé và làm ơn đọc bài trước khi comment
tranluan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ôi 36 triệu chỉ để lau cái sàn hic-cà-hic-cà-hic...
Xe em cùn 16 triệu rước được con gấu về nhà làm được bao nhiêu là việc (nhưng giờ gấu hoá thành sư tử cmnr)
@tranluan em fải đăng nhập để like cho bác =))
minhvn09
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranluan gấu có phải cứ ra chợ là mua dc đâu 😔
@tranluan Gấu biến hoá khôn lường mới thú vị bác ợ, khi là hổ báo , lúc lại nai tơ mũm mĩm.. Hic. Thích lắm,
@minhvn09 gấu phải lên rừng săn chứ ngoài chợ ai giám bán.😆
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thông minh quá
CloudNine
TÍCH CỰC
9 năm
gis
TÍCH CỰC
9 năm
Khéo Bkav đã nghĩ ra cái này cả chục năm rùi :p
nck20112012
ĐẠI BÀNG
9 năm
em mà mua con này về buồn buồn bấm cho nó chạy tới chạy lui cho vui cửa vui nhà... 😁
Đọc vội tưởng samsung powershot.....
Sai chính tả khá nhiều. Không hiểu Mod cố tình hay lỗi của Google Translate hay lỗi tính năng nhập liệu bằng giọng nói :v
Đã sửa chỉnh tả.
Cám ơn anh em đã góp ý 😁
Sao gõ hoài mà nó sai hoài.
@cuhiep Bài nào của a ko sai là khi đó a bị hack nick
Kuang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Theo mình thấy chắc do tính bác mau mắn quá, viết xong chắc ít khi nào check lại mình đã viết gì nên bị lỗi hoài như vậy. Sau này bác thử tập luôn double check lại tất cả những gì mình làm là sẽ hết tình trạng viết sai mãi như vậy 😃
ndacthien
TÍCH CỰC
9 năm
@cuhiep Tinh tế cần tuyển 1 em chuyên ngồi sửa lỗi chính tả cho tất cả các bài viết, bài nào cũng có lỗi chính tả.

"Sinh hảy dữ dìn xự chong xáng cũa Tiến Việc, khong diết xai lổi chín tã"!
@cuhiep Thật ra lúc đầu mình cũng rất khó chịu khi đọc các bài viết có sai lỗi chính tả.
Nhưng hình như đọc nhiều bài sai quá rồi nên cái cảm giác khó chịu đó mất dần.
Giờ thì không thấy khó chịu nữa 😃
letandat610
ĐẠI BÀNG
9 năm
1ngàn6 thì thua.
Mình cần con lau cầu thang ko thấy ... Hic

Chắc phải có con chó máy 4 chân
Chỗ nào robot ko hút được thì ta dùng cái chổi hất bụi ra chỗ nó xử lý dc hic hic 😁
MasterPhuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đọc bài a kuhiep viết quả thật là chatvl

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019