Trên tay Sony Alpha A7 II: máy nặng hơn, dễ cầm, chống rung 5 trục, giá từ 38 triệu

Trung Dt
26/12/2014 12:33Phản hồi: 213
Trên tay Sony Alpha A7 II: máy nặng hơn, dễ cầm, chống rung 5 trục, giá từ 38 triệu
Sony Việt Nam đã chính thức phân phối máy ảnh Alpha A7 II sớm hơn so với dự kiến. Về tổng thể chiếc máy là một phiên bản nâng cấp tính năng từ Alpha A7, đồng thời cũng cải tiến những chi tiết cần thiết giúp người chụp thao tác dễ dàng hơn. Máy sở hữu cảm biến full-frame 24.3 MP với hệ thống chống rung 5 trục do hãng phát triển, thân máy nặng và dày hơn, màn hình đẹp hơn cùng với việc hỗ trợ thêm một số tính năng trong chế độ quay phim.

Với chiều dài giữa nguyên, A7 II tăng 2 mm chiều rộng và có bề dày hơn 12 mm so với A7 trước đó. Ngoài ra hệ thống chống rung 5 trục cũng khiến máy nặng hơn đến 125 g. Nhờ tăng hơn 1 cm bề dày nên máy có tay cầm sâu hơn, giúp người chụp dễ cầm nắm, tự tin hơn khi gắn các ống kính lớn.

Kiểu dáng của A7 II vẫn dựa trên khung máy của A7. Tuy nhiên lớp vỏ ngoài đã được làm bằng chất liệu tốt hơn, khả năng chống bám vân tay và chịu mưa được cải thiện, bổ sung thêm một số bộ phận làm từ hợp kim magnesium hơn. Mặt trước đã được làm hoàn toàn từ kim loại và ngàm máy ảnh cũng chắc hơn. Phần báng tay cầm cũng làm lớn hơn để dễ cầm nắm.

Hệ thống điều khiển trên A7 II tạo cho việc sử dụng thuận thiện hơn. Nút chụp hình đã được đưa về phần báng cầm, trong khi ở A7/A7R/A7S thì nút chụp lại ở cạnh trên. Nhờ vậy A7 II có thêm được 1 nút Custom Function (C2) nâng tổng số nút tuỳ chỉnh lên thành 4 nút. Về màn hình, Sony A7 II sử dụng LCD vẫn có kích thước 3” nhưng đã thay bằng công nghệ WhiteMagic WRGB, đồng thời nâng chất lượng lên thành 1,23 triệu điểm ảnh, cho màu sắc và chi tiết tốt hơn, giao diện menu không còn bị răng cưa.

Về hệ thống chống rung, bạn có thể xem lại trích dẫn bài viết dưới đây. Việc thiết lập manual cho ống kính tiêu cự trên 100 mm cũng là cách để bạn kiểm tra xem hệ thống chống rung của máy có hoạt động hay không.

Khi bấm nửa nút chụp ảnh và kích hoạt chống rung SteadyShot, cảm biến sẽ rung lắc khi bạn dịch chuyển máy ảnh.​

Sony đem tính năng Picture Profile (PP) mở rộng từ chiếc A7S vào trong A7 II. Bạn có thể thiết lập rất nhiều các tuỳ chỉnh màu sắc, sắc thái của hình ảnh và video, bao gồm khả năng thiết lập S-log2 profile (một tuỳ chỉnh màu trên máy quay phim chuyên nghiệp của Sony), xuất tín hiệu 4:2:2 8-bit thô (RAW) qua cổng HDMI. Máy cũng hỗ trợ chuẩn quay phim XAVC S 50 Mbps, tuy nhiên máy cũng đòi hỏi chuẩn thẻ nhớ SDHC UHS-1 speed class 3 (logo U3) tương tự như các thiết bị quay 4K. Còn không bạn cũng chỉ có thể quay phim với định dạng AVCHD 2.0

Những yếu tố nào quyết định việc sở hữu Sony A7 II?

Quảng cáo

So với giá bán của A7 vào thời điểm ra mắt, A7 II mắc hơn 2 triệu, nhưng hiện tại giá bán chính hãng của A7 chỉ là 30 triệu. Vì vậy nếu bạn chưa sở hữu A7 thì có thể nghĩ đến A7 II bởi công nghệ chống rung 5 trục và nhiều tính năng khác.

Tuy nhiên nếu đang sở hữu A7 thì bạn có thể cân nhắc đến những yếu tố sau:
- Thân máy A7 II nặng hơn 125 g, trọng lượng 599 g thân máy cũng gần tương đương với một chiếc DSLR.
- Nếu bạn đang dùng A7 ở điều kiện ánh sáng tốt, cũng như sở hữu những ống kính có sẵn chống rung thì có thể cân nhắc không cần đến hệ thống 5 trục.
- Hiệu năng lấy nét của A7 II có thể chưa thực nhanh bằng chiếc A6000.
- Màn hình của A7 II nét hơn nhưng vẫn giữ cơ chế gập lên xuống tương tự A7 và vẫn không hỗ trợ cảm ứng.
- Báng cầm dọc mở rộng (grip) của A7 không dùng được với A7 II
- Cảm biến của A7 II vẫn tương tự như A7, vì thế chất lượng ảnh không xuất sắc được như RX1/RX1R.

Quảng cáo

Hộp máy và phụ kiện đi kèm

Xin cảm ơn cửa hàng Alpha Shop Tân Tân đã cho Tinh Tế mượn sản phẩm trên tay
213 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

38 chai dành cho dân chuyên nghiệp !
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@tuấn-ngọc chẳng cần đến chuyên nghiệp ở đây đâu bác ạ, chủ yếu là đủ xiền ko thôi, như em đây a ma tơ mà có xiền cũng mua ˆˆ
@tuấn-ngọc MRL chuyên nghiệp chứ ko phải DSLR chuyên nghiệp đâu
Dong999pro
TÍCH CỰC
9 năm
@tran.thai.hoang Cho mình hỏi compact chuyên nghiệp là con nào thế? (Trừ RX1 ). Hỏi nghiêm túc luôn ấy. 😃
@Dong999pro Leica X Vario hihi
Mà hình như ko có khái niệm compact chuyên nghiệp hay sao á bác,cao cấp thì có
Naruto007
TÍCH CỰC
9 năm
vâng, 38 củ :eek:
ngoxuanminh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Fullframe quá đẹp! 30 củ + lenn nữa thôi đành nhìn mà thèm
chắc tại cảm biến fullframe nặng quá nên họ hạn chế rung lắc nó, nên chỉ có 3 trục trên cảm biến 😁
sgvietnam79
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy em ra sau này em nào cũng đẹp .Nhưng vẫn hài lòng với em canon 6D của mình thêm 4 hay 5 năm nữa rồi mới tính tiếp.
allin0n3
TÍCH CỰC
9 năm
chống rung 5 trục cũng lạy anh này một phép :p

ongthuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@allin0n3 anh này con bá hơn. việt nam hẳn hoi nha

SUP : xoay mặt vào chú rể chút nào,chị dâu ơi...chị dâu.xoay mặt vào chú rể chút. ok ! rồi..chú rể nghiêng đầu bên này chút nào 😃 chú rể ơi ...đúng rồi .Nhìn cô dâu 2,3 này, giữ nguyên(2 lần).chạm môi luôn,chạm môi luôn.chạm môi đê. haiii. ..baa này.chạm môi xoay mặt vào nhau.xoay mặt vào nhau đê.Ô CAO LÊN CHÚT DÂU ƠI.........
allin0n3
TÍCH CỰC
9 năm
@ongthuc em lại thấy cha này lạm dụng quá, nhưng áp dụng vào tính huống này lại ko hiệu quả, có mỗi 2 người chụp mà toàn yêu cầu họ quay mặt vào nhau, chẳng ai thèm nhìn đến ông thợ thì ổng có uốn éo múa may quay cuồng kiểu trời j cũng có tác dụng j đâu 😕
GG.fotos
ĐẠI BÀNG
9 năm
[Ngoài lề]
Xem video từ tối hum nọ, thấy đây là lần đầu tiên (dù trc đó xem khá nhiều video anh review) xem video của A thích đến vậy 😁
Giọng nói, từ ngữ dùng trong video....thích hếttttt :3
@Gà__Gô What are you talking about?
Duci
ĐẠI BÀNG
9 năm
Với tầm 40 triệu (chưa tính lens) các bạn sẽ mua 1 chiếc DSLR Full-frame hay chiếc Sony này? 😁 Mình thì vẫn sẽ chọn DSLR ;)
@linhngo123 Cụ sao thích gay hấn thế không biết, tớ đã nói theo hầu cụ ấy rồi mà (tức là tớ biết cụ ấy chụp ảnh ngon lành hơn tớ rồi mà nên tớ phải theo hầu để học hỏi thêm từ cụ ấy) sao cụ cứ phải xoắn thế. Hay là cụ muốn tớ đi theo hầu cụ luôn cho 1 thể...
sphinxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LuisYuri =)) Tội em nó, con gái mà. Mà CZ FE 55mm f1.8 có AF nhé bác.
@Duci vl ảnh smartphone chả kém DSLR 😃
@tuanminh_outbound xàm lol nên méo có mà cho lên 😃
Vừa mang A6000 đời đầu ra ngắm.
Quá đắt chưa kể 3 lens cầm thiết nữa. Cả bộ phải 200tr
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
bên vnphoto họ chụp bét nhè ra rồi, tinhtế bây giờ mới trên tay, lại chả thấy tấm ảnh nào cả. yếu quá.
@linhatm Thế mà vẫn cắm cái mẹt vào tinhte là tại sao thế hử

Có tin tức đọc còn không biết cảm ơn lại đá cái bát
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
@linhngo123 làm người thì phải biết khen cái tốt, và phê cái chưa tốt nghe ku
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
- Cảm biến của A7 II vẫn tương tự như A7, vì thế chất lượng ảnh không xuất sắc được như RX1/RX1R
-_- thế này mua compact cho xong
@mrsouth.hp Vấn đề là giá RX1 65 triệu bao gồm lens 😁
Nhưng A7 lại thay được lens
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@Trung Dt -_- mình nhầm lại cứ tưởng rx100
copbay999
ĐẠI BÀNG
9 năm
đợi cho ai nhiều tiền sài trước ... ít hum bán lại 2x chai mua 😁
Cái vòng lẩn quẩn bắt đầu rồi.
- Ngày xưa điện thoại di động to và nặng, sau đó nhỏ gọn dần, từ khi chuyển qua cảm ứng thì to dần lại.
- Máy chụp ảnh ngày trước cũng to và nặng, dần dần nhỏ gọn lại, các bác fan mirrorless muốn nhiều thứ nên giờ nó lại to nặng lại...
Đi lòng vòng rồi cũng thế, cho nên DSLR em vẫn thích...
@tuanminh_outbound vâng to nặng nhìn cho có vẻ pro khoe mẽ làm hàng với gái chứ chụp choẹt thì như .....
@langtude cầm nhỏ nhẹ vừa không làm hàng với giá được mà chụp choẹt cũng như.... <đắng> 😁
ndthuanx
TÍCH CỰC
9 năm
Tại sao máy ảnh người ta 0 làm màu xanh đỏ tím vàng ... mà chỉ trắng đen bạc trong thật nhàn chán, biết rằng tính năng là điều thiết yếu.
@ndthuanx Em mua Pentax có nhiều màu đó
@ndthuanx PENTAX ấy, ra một loạt đủ các màu cho KH lựa chọn.
Bạn mua đi, mình thấy màu mè chả ra sao cả.
@ndthuanx Thích câu hỏi này của bác !:p:p:p
ruaja92
TÍCH CỰC
9 năm
klq: nhưng dạo này bác Dr.Thanh đâu ạ?
burgboy
CAO CẤP
9 năm
@ruaja92 bác ý nghỉ Camera Tinh Te rồi.
Không còn làm adm của Tinh Te nua. Thấy cộng tác với ZShop.
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@ruaja92 bị Tinhte xa thải thì phải 😔
ruaja92
TÍCH CỰC
9 năm
@burgboy thực sự e rất thích cách viết bài cũng như các video trên tay của bác ấy..buồn nhỉ
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình chỉ thắc mắc 1 điều là vì sao các "nhiếp ảnh gia" trên này bảo cái giá đó là đắt.
1 chiếc FF với 1 đống công nghệ như vậy các bạn bảo mắc. cái giá 40 tr cho 1 chiếc FF vậy mình thấy là ngon đó chứ, mấy con FF của Canon Nikon cũng tầm đó và cao hơn cả mà '_'
chenzenvl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@CatOv3Mouse nhiếp ảnh gia gì... cái đảm nửa mùa ấy muh 😃
ilove1520
TÍCH CỰC
9 năm
Giờ mua máy ảnh người ta toàn mua CANON

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế