Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Sony Cyber-Shot RX100: máy đẹp, ống kính lớn, kích thước gọn

Trung Dt
30/7/2012 10:32Phản hồi: 191
Trên tay Sony Cyber-Shot RX100: máy đẹp, ống kính lớn, kích thước gọn

Sau một thời gian gây sốt tại một số quốc gia lớn, mẫu máy ảnh Cyber-Shot RX100 đã chính thức xuất hiện tại thị trường Việt Nam và dự kiến sẽ được phân phối vào ngày 8/8/2012. Đây là dòng máy ảnh compact cao cấp của Sony vừa được giới thiệu vào đầu tháng 6/2012 đánh dấu sự trở lại của Sony trên phân khúc máy ảnh Cyber-Shot cao cấp. Cyber-Shot RX100 ra đời hướng đến những khách hàng đòi hỏi một chiếc máy ảnh chất lượng cao, cảm biến ảnh lớn và có thể bỏ túi. Máy dự kiến sẽ được bán tại thị trường Việt Nam với giá 14,990,000 đồng.

Sony Cyber-Shot RX100 có thể xem là một bước đột phá của Sony trong việc chế tạo ra một chiếc máy ảnh compact với cảm biến lớn. Thực tế kế hoạch phát triển dòng máy này đã được thực hiện trước khi chiếc NEX-3 ra đời. Thay vì sử dụng một sensor cực lớn (APS-C) như các mẫu máy như Canon PowerShot G1 X, Leica X1... Sony chỉ sử dụng cảm biến 1-type kích thước 13.2 x 8.8 mm, cảm biến này tương đương với chiếc Nikon 1-series (J1/V1). Hiệu năng và chất lượng hình ảnh của máy sẽ được đánh giá ở một bài viết khác.

Cyber-Shot RX100 có thiết kế khá đơn giản nhưng rất ấn tượng. Máy có thiết kế với lớp vỏ kim loại sang trọng, kích thước gọn gàng hơn so với nhiều mẫu máy compact như Canon PowerShot G12. Máy có một ống kính Carl Zeiss Vario-Sonnar T* tiêu cự 10,4 - 37,1 mm (tương đương 28-100 mm) với khẩu độ f/1.8-4.9. Xung quanh ống kính là vòng điều chỉnh tay hỗ trợ khá nhiều tính năng tiện dụng như zoom, điều chỉnh khẩu độ, tốc độ... Do thuộc dòng máy ảnh compact, Cyber-Shot RX100 có hệ thống phím điều khiển tương tự như dòng sản phẩm Cyber-Shot HX series, rất phù hợp cho nhiều đối tượng người dùng.

Giao diện của Cyber-Shot RX100 khá giống với dòng máy Alpha DSLR. Mặc dù vậy máy không hỗ trợ giao diện tiếng Việt như các dòng Cyber-Shot phổ thông. Việc sử dụng các tính năng của máy khá dễ dàng nếu như bạn đã quen sử dụng trên các dòng máy Alpha DSLR. Dòng sản phẩm cao cấp này có khả năng chụp ảnh RAW hoặc kết hợp với JPEG. Dòng sản phẩm này hỗ trợ khả năng quay video tối đa ở định dạng AVCHD 2.0 1920x1080 pixel @50p (28 Mbps). Đặc biệt người dùng có thể chụp ảnh ngay trong chế độ quay phim với độ phân giải 17 Megapixel. Kèm theo hộp máy là sạc qua cổng USB có nguồn ra 1,500 mAh. Bạn có thể dùng sạc điện thoại để cung cấp năng lượng cho dòng máy này. Cyber-Shot RX100 sử dụng pin dung lượng 1240 mAh, cao hơn so với dòng NEX (1080 mAh) nên cho khả năng chụp khoảng 300 tấm ảnh và quay được từ 45-60 phút video.

191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp ghê nha
Nhưng Sony chơi phim thì tuyệt, còn hình ảnh thì khó qua được thương hiệu khác như Nikon, Canon...
@wink Còn không đọc được comment nhận xét của User ở dưới hả. Fuji X100 đẹp mã chứ được cái gì 😁
Đọc thêm đi chú:
http://www.engadget.com/2012/06/06/sony-cyber-shot-dsc-rx100/
http://www.photoclubalpha.com/2012/07/24/sony-cyber-shot-dsc-rx100-review/
http://www.photographyblog.com/reviews/sony_cybershot_dsc_rx100_review/
http://asia.cnet.com/product/sony-cyber-shot-dsc-rx100-46547234.htm
À đây nữa : http://www.mikekobal.com/blog/?p=5366
Đừng hỏi Mike Kobal là thằng nào nhá 😃
WoW ! Đẹp nhỉ 😆 !
đẹp quá đi ước gì có chức năng chia sẻ wifi nhỉ
đẹp! nhưng không có tiền chiến nhỉ?
Lại đau đầu rồi, đang đợi nex f5 thì thêm cái này :-<
@Phương Anh Tuấn Mình nghiêng về Compact phần nào, và vì nex đang thu hút quan tâm của những người muốn chuyển từ compact lên thay ống kính.. cơ mà mình đâu đầu chọn lựa sao bạn biết đc =.=
@PQT_ripina với câu trả lời của bạn mình khuyên bạn nên chọn dòng compact nếu bạn ko thực sự đam mê nhiếp ảnh,Vì theo đuổi DSLR đòi hỏi bạn phải đầu tư thời gian rất nhiều ngoài học 1 khóa cơ bản về các thông số bạn còn phải tìm hiểu thấu kính,góc ánh sáng và vv... các chế độ trong mọi điều kiện chụp.Nếu mua máy Nex chỉ để chụp ở chế độ iAuto và chỉ với 1 ống kit cơ bản thì bạn ko nên mua,chúc bạn có sự lựa chọn đúng đắn;)
@Phương Anh Tuấn Em cũng phân vân nex với rx100. Đúng là nếu mua nex thì e cũng chỉ dùng ống kính đi kèm máy. Cảm ơn góp ý của bác. Càng quyết tâm mua rx100 hơn 😁:D:D:D:D:D
@Phương Anh Tuấn Tuy không cùng quan điểm nhưng cũng cảm ơn ý kiến của bạn ;)
gọn, chắc chắn và đẹp. Gía mà Sony chỉ làm 10-12 mpx thôi thì ngon. senson lớn = Nikon V1 nhưng nhét tới 20 mpx thì cũng đuối.
mắc hơn cả Sony nex-F3😔
Cuối cùng cũng về VN. Chất lượng hình ảnh em này thì bá đạo.
Hàng của Sony lúc nào cũng ngon,bổ nhưng ko rẻ
Trông cái đèn ngầu quá nhỉ
Lâu rồi mới thấy anh TrungDT viết bài😃
vậy
bác đang dùng Ca,Ni gì? bác có muốn thử nghiệm với e xem hãng nào cho ảnh gốc đẹp nhất ko =]]]]
@palmtj27 cái đấy nằm trong 10% còn lại đấy ông bạn chạy đua công nghệ ạ.Nghệ thuật ko có giá trị về mặt công nghệ mà dựa vào vẻ đẹp ông đem lại và thời điểm ông tạo nên nó.Mà chắc ông cũng chẳng phải dân đam mê nghệ thuật mà chỉ là thích những gì mới nhất và nhiều tính năng nhất để khoe mẽ
@Phương Anh Tuấn ừ ok coi như e và mấy tay nhiếp ảnh gia nổi tiếng e biết chạy theo công nghệ vậy =]]]
@jack93 đã cầm trên tay: nex F3, 60D kit, 650D kit, và rx100 thì thấy rx100 hơn hẳng 3 con này 1 chút, khi ở phóng đại hết mức, thì có hơn 650D 1 chút ạ, và thua D7000 của Nikon 1 chút xíu, về độ nổi chủ thể thì em thấy có thể thua cá dòng cao cấp trong phân khúc trong cấp của các hãng khác, nhưng nếu bỏ qua chi tiết để ý kĩ và đòi hỏi chất lượng ảnh cao, em vote cho rx100
@jack93 uh dân Vn khổ lắm cứ thik mua theo phong trào,bây giờ hét lớn lên "tôi cần mua máy ảnh" thể quái nào cũng dc tư vấn Canon rồi Nikon =]] e có thằng bạn chụp cưới với fashion nó tự tin khi cầm bộ máy 7D+24-70L +35 1.4L nhưng khi e quẳng nó cái máy sony của e chụp 2 buổi xong nó rao bán dàn Canon của nó để qua Sony luôn =]]
CuHanhTay
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ước gì 😃 ... nhưng E vẫn thích mấy con To to ... cái gì to cũng sướng hết 😃)
máy đẹp quá....giá em này bao nhiu nhi?
Ninokyox
ĐẠI BÀNG
12 năm
đợi em này lâu lắm rồi :x
breaklinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thích nhất cái đèn flash nhô lên ^^. Thật độc đáo
ntt2007
TÍCH CỰC
12 năm
mình chú ý Carl Zeiss T* đỏ hơn cái thương hiệu Sony :x
và mình tin rằng sự kết hợp của bộ đôi này sẽ ko làm người tiêu dùng thất vọng
compact thì khò hãng nào qua nổi sony đâu.
máy tốt nên giá cao quá.
@wildwildwind tự sửa nhanh đi nha a trai.
ko thì em sửa lưng à.
Hihi. có là em đi mua ngay! Mong mãi :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019