Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Sony Cyber-Shot RX100: máy đẹp, ống kính lớn, kích thước gọn

Trung Dt
30/7/2012 10:32Phản hồi: 191
191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với Khả năng chụp ảnh của máy và kích cỡ nhỏ gọn của nó thì em thấy giá 15tr cũng không quá đắt. Nhưng mà nex 5n giá 700$ rx100 giá 650$ thế mà snvn bán cùng 15tr thì ko hợp lý. Rx100 14tr là đẹp 😁
$648.00

14 tr
hơn cả con dslr
rx100 >< nex 5n
rx100 >< nex 5n
rx100 >< nex 5n 😔(
ước gì có tiền mua cả 2 nhỉ
Ầy, dáng dấp Leica ... .
Bác chủ đính chính lại thông tin đi. Canon PowerShot G1 X dùng cảm biến 1.5inch chứ ko phải Crop.
G1x sensor hơn tí, nhưng tại sao nó ko hot ? vì nó là 1 chiếc pns quá to. Và đa phần người dùng pns thì nhu cầu "nhỏ gọn" quan trọng hơn nhu cầu "chất lượng" (vì nếu ko thay vì mua những chiếc như LX5, G12 họ đã mua DSLR).
Leica, vâng, bạn nói giá 15tr là quá lớn với pns, vậy có cái leica nào giá dưới gấp đôi 15tr không ?
@EvilCrab Mua máy ảnh nói về giá à? Thế thì là theo thu nhập rồi, Nếu thích Sony vẫn thừa sức làm 1 cái máy đắt như Leica cơ mà, sao ko làm? Có hẳn hợp đồng với Carl Zeiss, sony thừa sức cân với Leica đó? PNS thì làm sao mà ko dc quyền đắt. Từ lúc máy ảnh Film 35 sinh ra thì nó mang dáng vẻ giống PNS hiện đại chứ nó có giống DSLR ko nếu xét về kích thước? Đầy máy PNS, Mirorrless đắt gấp 2 gấp 3 lần cái đắt nhất của DSLR body.

Còn cái nói là đa số người dùng cần nhỏ gọn hơn chất lượng thì đúng đấy. Chả có j sai cả, tôi còn bán hết dslr đi vì các PNS đấy. Nhưng nhỏ đến mức nào là tuỳ người. Đôi khi nhỏ quá mà giảm chất lượng ảnh chụp thì cũng ko nên. Ở đây tôi ko hề chê máy sony này kém mà tôi chỉ comment cho cái ông phuongarch rằng ông ấy nói lung tung. Hiện tại PNS tốt nhất ko phải là chiếc máy sony này. Có vậy thôi. Và Nếu ông bạn đọc kĩ trc khi comment thì tôi cũng ko phải viết cái comment giải thích thế này.
Nếu nói về PnS chụp ra ảnh tốt nhất thì chắc chắn ko phải cái này. Nhưng nó có nhiều tính năng để tổng quan nó có thể nói nó đáng mua, những chiếc như leica thì người dùng phổ thông không mua, những chiếc như G1X thì lại vi phạm vào vấn đề nhỏ gọn trong khi ảnh ko hơn quá nhiều.
Nếu nhận xét về 1 chiếc pns đáng mua nhất tại thời điểm này, mình sẽ trả lời là RX100 - đáp ứng tối đa nhu cầu của những người cần du lịch, thậm chí là làm backup. Nhưng bảo chất lượng ảnh tốt nhất trong compact, thì chắc chắn không.
Pes19922011
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn phê wa! đều giá này thì ko biết khi nào mình mới có đc một em ntn! hjc!
x100 là mirrorless, ko phải pns bạn ạ =.=!
Tùy thị trường, tính tổng chung thì sony vs canon hiện nay đang lớn nhất compact, thị phần cả 2 tương đương nhau, ngoài ra ở từng nước thì cũng ko phải nước nào 2 thằng này cũng đứng trên, nói ko hãng nào qua nổi thì sai hoàn toàn rồi bạn.
nganlang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã Test thử cùng Htc One X của mình.One X khẩu 2.0 (đẳng cấp)
Nhận xét và chấm điểm:
Htc One X : 10/10 điểm
Sony Cyber-Shot RX100 :7/10 điểm

Giá ngang nhau => nên mua Htc One X
@nganlang Vớ vẩn . . HTC one x là cái gì .?? Có phải là cái đt ko ? Chưa có cái camera phone nào thay thế đc máy ảnh nha cu . Đã không hiểu lại cmt ngu còn bày đặt tinh tế

Sent from my Lt30p using Tinhte.vn
@RIANBOWOS Trước khi nào nói người khác ngu thì tự xem mình có tinh tế không đã nhé. Nếu nói chưa có camera phone nào CHẤT LƯỢNG HƠN MÁY ẢNH thì có thể đúng, còn bảo không thay thế được á, xin lỗi bạn hơi bị nhầm.

Về độ "compact" thì camera phone chắc chắn là hơn so với máy ảnh "compact", chất lượng ngày càng được cải thiện đủ để làm hài lòng những người dùng thông thường. Quan trọng nữa là khả năng tích hợp với 1 vài thứ trong 1, khả năng liên kết với mạng xã hội, chia sẻ, khả năng chỉnh sửa nhanh chóng bằng tool (Như Instagram). Quan trọng nhất là hiện số người mua camera phone để chụp ảnh nhiều hơn nhiều số người mua máy ảnh để chụp ảnh nhiều. Ai bảo camera phone không thay thế được máy ảnh?

P/s: mình nói là chưa có camera phone nào CHẤT LƯỢNG HƠN MÁY ẢNH chỉ là có thể đúng, vì đấy là so camera phone tốt nhất với máy ảnh (hiểu ở đây là compact thôi nhé) tốt nhất, còn như N808 thì số máy PnS tốt hơn nó cũng không nhiều lắm đâu.
@RIANBOWOS Nói với mấy ông so camera tích hợp với máy ảnh mà bảo camera phone 10/10 thì biết là mắt toét rồi,ông này nhìn ảnh đen trắng với ảnh màu bảo giống nhau ý mà,cho cầm webcam mà đi chụp ảnh so sánh đã thấy ngu rồi😁
@nganlang vote ngay 1 phiếu cho bác danh hiệu thành viên tự sướng nhất box máy ảnh
chúc mừng bác đã khoe One X thành công;)
Nói chung là cái loại cmt thế này *** đỡ đc rồi.​
Con Nex 5N dùng khá phết, ở Siêu Thị Kiên Anh - tại Ninh Bình mỗi chỗ này là có hàng này nhập độc quyền như digiworld hà nội ý!
Đính chính câu này nhé, về chất lượng ảnh số máy ảnh pns cũ thì có thể = hoặc kém. Còn máy ảnh Pns tầm trung trở lên, sx cùng thời điểm 808 thì e rằng 808 không đấu lại đâu 😃
Chất lượng ảnh đẹp bao gồm nhiều yếu tố bạn ạ. Cái gọi là máy ảnh nó được làm ra với các chức năng đầu tiên là đảm bảo ảnh, các chế độ, chức năng tương tác tốt hơn cái 808 nhiều bạn ạ (kể cả là 808 có cái sensor đủ để cho ra chất ảnh đẹp).
Mình lấy ví dụ lấy sensor 5DmIII, gắn vào hệ thống chức năng của canon A2200 + ống kính của chính con đấy thì cũng chả thể chụp ra ảnh = 1 con DSLR crop được.
@EvilCrab Điểm sai lầm về N808 của nhiều người không biết nhiều các yếu tố kỹ thuật của máy ảnh: Sensor
Điểm sai lầm về N808 của nhiều người có hiểu biết các yếu tố kỹ thuật của máy ảnh: Cũng là Sensor

Cả hai đều là về cảm biến, nhưng với người thường thì ngưỡng mộ suýt xoa cái 41 "chấm", còn với những người có kiễn thức thì lại coi thường vì "thời đại nào còn đua chấm" "cảm biến đâu là gì, còn phải lens, khẩu độ, tốc độ lấy ảnh, ISO và khả năng khử noise, v.v...", và rồi không thèm quan tâm chất lượng ảnh của N808 thế nào. Nói chung là nếu chưa xem những review chất lượng hay đơn giản là cầm vào cái máy, chụp vài cái ảnh để cảm nhận, thì đừng vội phán cái gì cả.

Khi mình nhìn những comment chê bai N808 thì 95% chưa từng cầm thử mà chụp, và chắc tầm 50% chưa xem xét reviews gì về nó cả.
@EvilCrab Bác đi giải thích với mấy ông Photocameraphone làm gì😁,với họ cứ chụp ra ảnh có màu là đẹp rồi
Bác hung đọc kĩ lại bài em nhé. Em chưa 1 lời chê 808 của bác đâu.
1/ Em đánh giá cao sensor N808, vì nó to hơn sensor hầu hết máy ảnh du lịch (1/1.2" so với 1/1.67-LX, 1/1.7-G12,S100,vv..). Và, xét trên tỉ lệ số mpx của những máy đó suy ra 808 thì kích cỡ đó cũng khá tương đương với mật độ điểm ảnh của pns.
2/ Ý em nói rằng, để ra 1 ảnh đẹp - chỉ tính trên phương diện máy, thì sensor cũng không phải thứ duy nhất. Ống kính N808 kém nhiều so với máy ảnh (đặc điểm quá bé, dễ dàng thấy dễ bị halo so với ngay cả máy pns). Hay nói cách khác, cá nhân em thấy từ tỉ lệ của máy ảnh dù là DSLR, medium format hay pns thì ống kính 808 chưa tương thích đc với sensor để cho ra ảnh đẹp -> phí tài nguyên sensor.
3/ Điểm khác là các chức năng, cũng như chế độ tương tác, bộ xử lý. Với công nghệ vs giá thành hiện giờ, "nếu" làm được nhỏ như vậy mà vẫn đạt chất lượng thì máy ảnh du lịch chắc chỉ nhỏ bằng cái ipod rồi bác ạ.
Ở đây cái em đánh giá cao ở 808 chính là sensor, còn cái em đánh giá chưa cao là các phần còn lại ko xứng với nó. Bác đọc kĩ ví dụ em sẽ hiểu, sensor 5DmII, bộ xử lý auto của PnS rẻ tiền nhất và ống kính lởm.
Và phần cuối, em ko so sánh với máy pns đời cũ, vì công nghệ càng ngày càng phát triển, nếu bác so sánh 808 với pns, thì hãy so với những pns vừa ra năm 2012.
Ý em chỉ là, cái gì cũng cần có sự công bằng, các bác thích n808 vì chụp đẹp, đúng, nhưng bác cũng nên công bằng khi nói rằng so nó với một thiết bị được gọi là "máy ảnh".
@EvilCrab Mình có bảo bạn chê bai 808 đâu😃 Chỉ là nói về những người chê bai thôi mà😃
Chính xác những model tốt nhất 2012 thì 808 khó mà so sánh được. Tuy nhiên trong bạt ngàn PnS thì chắc chắn không ít cái không bằng.
Đúng là ai khi mới nhìn và nghe về cái 808 thì đều không tin là với chiều dày có 18mm thì lens lủng ra cái gì. Nhưng cái hay của 808 mà nó tận dụng được cái sensor là oversampling bạn ạ😃 Ảnh chụp ra chỉ có kích thước của 8mp nhưng độ chi tiết thì không kém những ảnh chụp từ PnS loại tốt sensor 18mp , đồng thời khử noise cũng rất tốt, tốt hơn rất nhiều PnS loại tốt. Tuy nhiên nếu zoom ra (hết cỡ thì tương đương với 55mm zoom) thì ảnh vẫn là 8mp nhưng không còn oversampling nữa nên ảnh thể hiện sự yếu kém ngay vì thực chất chỉ là digital zoom từ cái 41mp sensor thôi.

Nhưng nói như 1 bạn nào đó ở trên so sánh G1X với RX100 ấy, theo ý của mình thì yếu tố rất quan trọng của PnS là compact, nên đây là điểm cộng lớn nhất của 808. Giống như s100 vậy, giá tốt và gọn nhẹ là yếu tố mà nó vẫn được đánh giá rất cao ở thời điểm bây giờ (vẫn còn nhiều trang đánh giá nó là best compact camera đấy)
So sánh thì mời 2 bác mỗi người cầm một chiếc và chụp ảnh buổi tối hoặc dưới ảnh đèn ngủ sẽ biết ai hơn ai.Chụp ban ngày thì máy nào chẳng cho ra một bức ảnh đẹp:rolleyes:
chờ pico hn bán lâu quá :oops:
Dù rất quan tâm DSLR (mắc không với được) nhưng rất có cảm tình với mấy em Cybershot của Sony (với được nhưng cháy túi rồi).:p

Mà công nhận thông số em này/ tầm giá có vẻ ngon lành quá, chẳng biết hình ảnh ra sao (mình không quan tâm video lắm) 😁

Ngồi hóng đợi có bác nào Review và mơ tiếp, mong lên đại học có cái máy chụp chơi tăng thu nhập vậy :rolleyes:
nganlang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đừng mua con này.Nếu có tiền nên mua Htc One X
tommycat
TÍCH CỰC
12 năm
@nganlang cha nội này đề cao 1X nhỉ, làm như có mình pa là xài rồi hả, 1X chụp đêm nổi ko mà đòi đú với máy ảnh chứ nói chi đú với em này, ảnh chụp điều kiện đủ sáng cũng noise tè le xấu như hột me mà cón lớn llối
@tommycat sao nhiều bác cứ đem máy ảnh ra so với camera tích hợp thế nhỉ?trong âm nhạc gọi là đàn gẩy tai trâu trong nhiếp ảnh thì nên gọi là gì nhỉ?:rolleyes:
cdx2000
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Phương Anh Tuấn Có rất nhiều người cứ thích so sánh 1kg với 1m đó bạn. Mỗi một thứ đều có chức năng chính của nó, ngoài ra có thể có thêm những chức năng phụ, và khi đã là phụ rồi thì ít khi được chăm sóc kỹ lưỡng hoặc đầu tư vào để hơn những thứ khác.
và đẹp hơn cả F3, e từng cầm hai em lên chụp thử, ở đồng khởi, rx100 có hơn rõ rệt bác ạ😔, xê xích 1 chút so với 60D của canon xài kit, sony đỉnh quá, cái gì ra thì ra, nhưng giá thì cáo hơn, công nghệ thì tốt hơn, nếu so với các dòng máy hãng khác thì rx100 đang nắm trùm trong compact, có compact full frame rx1 nữa :(
Có 1 trang với nhiều ảnh của RX100 chụp từ 1 user người VN đây.
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=136267
Thêm nhiều Sample photos chụp ở VN đây.
http://sohoa.vnexpress.net/danh-gia/may-anh/danh-gia-may-anh-sony-dsc-rx100-1802459.html
Mời các bác cùng tham khảo.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019