Trên tay Sony Xperia E4: 5” dưới 4 triệu

sonlazio
13/2/2015 11:44Phản hồi: 230
Trên tay Sony Xperia E4: 5” dưới 4 triệu
Xperia E4 mới được Sony giới thiệu vài ngày trước và hôm nay chúng ta trên tay nó vào đúng thứ 6 ngày 13😁 Cách đặt tên E4 cũng khá lạ vì thông thường người ta không đặt tên điện thoại có số 4, nhất là ở các quốc gia châu Á. Tuy nhiên, có vẻ như tương lai của E4 sẽ khá là tươi sáng, nếu như Sony Việt Nam chịu bán đúng giá mà người ta đồn đại: dưới 4 triệu đồng chứ không tăng nó đột biến lên 5 triệu như E3 lúc mới ra mắt.

Về mặt thiết kế, Xperia E4 vẫn được chế tạo theo thiết kế OmniBalance của Sony nhưng được tùy biến lại. Thiết kế OmniBalance tiêu chuẩn thường sử dụng hình hộp chữ nhật nhưng E4 lại có mặt sau cong để người dùng dễ cầm hơn. Đặc biệt nữa là lần này thì Sony dùng vỏ mặt sau để bọc bên ngoài, hơi phồng lên chứ không phải là một khối như các máy dòng Z hay đặc biệt là Xperia E3, chiếc máy giá rẻ thiết kế cao cấp trước kia. Quả thực thì mình vẫn thích thiết kế E3 hơn nhưng E4 vẫn rất mới lạ và đẹp, bạn không cần quá lo lắng về điều đó.

Về mặt cấu hình, thay vì trung thành với Qualcomm và SnapDragon 400 thì Sony chuyển sang MediaTek MT6582 để giảm giá thành. Con chip trên E4 có 4 nhân xử lý, mỗi nhân hoạt động ở xung nhịp 1.3GHz còn E3 cũng là 4 nhân, mỗi nhân 1.2GHz. Cả 2 con chip này cùng dựa trên nền Cortex A7 nhưng thường thì chúng ta vẫn thích Qualcomm hơn là các nhà sản xuất khác. Tiếc là Sony vẫn duy trì 1GB RAM trên E4, nếu tăng lên 1.5 hoặc 2GB thì chắc chắn E4 sẽ hấp dẫn hơn rất nhiều. Thực tế cho thấy máy chạy khá tốt và không bị chậm. Hiện tại máy mình cầm vẫn là Android 4.4, chưa có thông tin rõ ràng về bản 5.0 khi máy bán ra.

Xperia E4 có màn hình 5”, lớn hơn khá nhiều so với 4.5” của E3 nhưng độ phân giải lại tăng lên không tương ứng, chỉ là 540x960 so với 480x854. Tất nhiên là chúng ta không thể đòi hỏi quá nhiều về mức giá này. Thực tế cho thấy chất lượng hiển thị của E4 là khá, màu hơi nhạt một chút, tương phản hơi thấp một chút so với khẩu vị của mình nhưng cũng dễ nhìn. Dù vậy, cần phải chê trách Sony một chút khi mà màn hình lớn hơn mà họ lại trang bị viên pin thấp hơn so với E3: 2300mAh so với 2330mAh.

Nhiều khả năng E4 ở Việt Nam sẽ là phiên bản 2 SIM.

Sony_Xperia_E2-2.jpg Sony_Xperia_E2-3.jpg Sony_Xperia_E2-7.jpg Sony_Xperia_E2-5.jpg Sony_Xperia_E2-4.jpg Sony_Xperia_E2-6.jpg Sony_Xperia_E2-9.jpg Sony_Xperia_E2-8.jpg Sony_Xperia_E2-12.jpg Sony_Xperia_E2-11.jpg Sony_Xperia_E2-10.jpg Sony_Xperia_E2-15.jpg Sony_Xperia_E2-17.jpg Sony_Xperia_E2-13.jpg Sony_Xperia_E2-14.jpg Sony_Xperia_E2-16.jpg
230 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Điện thoại SONY ghi RAM 1Gb nhưng thực tế chỷ tầm 800 Mb (Xperia C3)
Ko biết các bác dùng Sony chưa mà toàn nói Sony chất lượng thế này thế kia chứ e dùng 1 lần rồi thỳ e cạch.

Sẽ có bác nói phải dùng cái cỡ mười mấy củ mới ngon, nhưng với em cái máy 6, 7 củ mà dùng ko ra gì thỳ cái hãng nó cũng chả ra gì rồi.
@hafa91 Thánh Minh à? 😆)
kimkhanh12
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kira6866 bác nói đúng nà, con c3 lag kinh, dặt dẹo nữa
@kimkhanh12 Sao c3 mua cho vợ mình xài lại k được "lag, dặt dẹo" như bạn nói thế nhỉ?
Chạy rất nhanh và mát, màn đẹp, chụp hình quay video đẹp, bắt wifi cực nhanh, pin siêu khỏe, nghe nhạc với walkman thì thôi rồi lượm ơi, chắc mấy bạn cứ cài cho rõ lắm app vào rồi lại than thở lag, chậm.. này nọ.

Sent from my LG-lu6200 using Tinhte.vn mobile app
@palmtj27 C3 có bản cập nhật mới từ sony sửa lỗi tràn ram rồi bạn, chạy vô tư.

Sent from my LG-lu6200 using Tinhte.vn mobile app
Chạy con chip này mà trên 4tr dự là fail 😕.
@Công Duy 1989 dòng giá rẻ không thể so với dòng cao cấp >15 triệu
dreameater
ĐẠI BÀNG
9 năm
ram trống bác còn hơn 300mb mà còn lag? @.@ ram máy mình còn tầm 250 vẫn vừa xài chrome viber chuyển qua lại không phải load lại trình duyệt
wangguoxiong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dreameater Ram 300 trống là con khác đó bác (mình nói vậy đúng ko bác chủ)
@dreameater Ảnh trên là bác ý chụp Xperia (công Ram lại chưa dc 900Mb).Ảnh dưới là Asus Zenfone 1Gb Ram để so sánh
@Quang Minh Vũ
boyneu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chip Mediatek thì thấy rẻ rẻ thế nào ấy
tuyetvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mượt thôi chứ vô 1 cái ứng dụng thì trễ y như máy tàu
ngocb2
TÍCH CỰC
9 năm
@tuyetvan chip tàu
mặt sau quá giống với htc,mất chất sony quá.mà cũng lạ,ông sony kêu k ra sản phẩm giá rẻ nữa mà vẫn thấy đẻ đều đều
@chimruoixam038 đúng òi, mặt sau đểu quá, lại hao hao htc. chíp cũng quá rẻ tiền, ko như asus rẻ thì cũng chơi intel, mạnh hơn hẳn bọn mediatek, nhưng có vẻ bài giới thiệu này quá cầu toàn, cái gì cũng hơi thế nọ, hơi thế chai, phải nói là: nếu cứ đà này sony chắc sớm trở thành thương hiệu không sản suất smartphone.
nếu ko cài quá nhiều ứng dụng ngầm thì cũng đến nỗi lag đâu, mình đang dùng M2, nói chung là chấp nhận dc. Khi chuyển từ app này sang app khác thì hơi chậm.

Mình chỉ ko hiểu Sony khi ra con E4 này, chả khác gì M2 của năm ngoái.
toichan12
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zell_dincht0307 cùi hơn m2 nha
havinhnghia
ĐẠI BÀNG
9 năm
SONY ngày xưa thì ngon, dạo này có vẻ đi xuống rồi
Chip mediatek thì đừng nói tới chuyện upgrade Android, cứ đi chửi các hãng upgrade chậm chứ mediatek nó k ra driver thì các bố móm =))
@vqt907 Tào lao, do hãng thôi. T xài cùng chip này trên Lenovo S650, đã up lên 4.4.2 lâu rồi và chuẩn bị up lên 5.0
@vqt907 Nó ko ngu như bạn mà tự cắt đường sống của mình đâu, chẳng qua các máy xài mtk thường là máy giá rẻ nên hãng ko chú trọng update thôi, những con hot thì cũng sẽ update thôi, vd P780, sau này mấy con của Google, HTC cũng sẽ xàu mtk khá nhiều.
bk511
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vqt907 Bạn ns thế làm mình nhớ tới con xperia C của mình, mọi thứ đều khá trừ việc ko bao giờ dc chạm tay vào ăn roi 4.3 chứ chưa ns 5.0. Mà cái bcs kia ns thế nào chứ RAM mình cũng 1GB chớ chạy bình thường và khá mượt chứ. Có lẽ nên khuyên dùng Greenify.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
gamap
ĐẠI BÀNG
9 năm
giá tầm 3-3.5tr là đẹp nhỉ
@gamap Sony làm gì có cái giá ấy. Bèo gì cũng 4 củ. Chát chúa
Camera có autofocus không nhỉ?
để ý thấy cài ứng dụng facebook zo là máy lag dù còn rất nhiều RAM trống, dù đã tắt facebook thì facebook vẫn chạy ngầm. Cài facebook lite lại thì cực ngon ko lag gì hết
danhtho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang dùng M2 thấy tốt, ứng dụng nhanh
danhtho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@noobnhat Cũng ko đến nỗi, chỉ tệ nhất là cam trước chỉ để trang trí.
Pin thì bật stamina lên xài 2 ngày thoải mái
Lamhoang0413
ĐẠI BÀNG
9 năm
@danhtho m2 mình đag dùng cũng ngon, mà sao cảm ung máy mình k nhạy k bt máy pạn có zậy hong?
danhtho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lamhoang0413 Cảm ứng bình thường mà, đâu thấy vấn đề gì đâu. Có điều sạc hơi lâu, 4 tiếng mới đầy pin (sạc blackberry 850 mah)
@danhtho 5 củ mà biểu :v , k mượt mới lạ @@
1. Chuyện máy hiện 800mb là ko sai. Còn lại là android system rồi. Rom mỗi hãng mỗi khác, nên lúc mới mua về tuy máy clean nhưng báo rom khác nhau, dù đều hụt so vs thông số.
2. Xperia xác nhận gặp vấn đề tràn ram, hay bị fc và reload app. Đây là con duy nhất 14 bị, các máy khác ko hoặc ít gặp phải, kể cả cùng 1GB như M2, T2.
3. E4 có dynamic memory, Sony quảng cáo là tối ưu bộ nhớ tạm. Chờ xem như nào ở bản thương mại. E4 dual sẽ bán VN là đúng, FPT xác nhận rồi.

Rất tiếc bạn à, C3 ko may gặp vấn đề quản lí ram. Chứ bọn m2 hay t2 tối ưu chút là vi vu. Con duy nhất luôn.
C3 phải tối ưu triệt để mới tạm chấp nhận. Với 1 số ít bạn ko cài nhìu app phát sinh sau khi mua máy thì ít gặp hiện tượng đó hơn.
cái vỏ E4 giống của lumia quá :eek: , mà ram rẻ không cho lên hẳn 2g nhỉ
daohuuke
ĐẠI BÀNG
9 năm
Htc one m7 là cái đt android đầu tiên mà e thấy hài lòng. Từ ngày dùng chưa tháy lag lần nào
@daohuuke Mình từ LG G2 xuống HTC One M7 thấy không hài lòng lắm về độ mượt. G2 đã hơn vì chip CPU ngon hơn 😃
Tất cả chính hãng và không root gì hết
hdo2
TÍCH CỰC
9 năm
Mấy bác cứ chê MTK cùi, Intel sắp mua lại đó :v
Nếu có bản đơn sim mình mua luôn, thiết kế nhìn đơn giản, cấu hình đủ dùng rồi. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019