Trên tay Sony Xperia Z Ultra

sonlazio
25/6/2013 10:0Phản hồi: 785
Trên tay Sony Xperia Z Ultra

Xperia Z Ultra là chiếc điện thoại mới nhất của Sony và nó cũng là chiếc điện thoại bá đạo nhất của hãng nói riêng và tất cả các nhà sản xuất khác nói chung. Nếu bạn từng cảm thấy không hài lòng với kích cỡ của Galaxy Note 2 do nó khá lớn thì Xperia Z Ultra lại còn lớn hơn. Để so sánh kích cỡ thì có lẽ chỉ Galaxy Mega 6.3 mới lớn gần bằng Z Ultra, đây là chiếc điện thoại lớn nhất bạn có thể up mặt vào để nghe, tất nhiên chúng ta không nói đến những ai đủ can đảm mang Galaxy Tab hay FonePad của Asus.

Cảm giác cầm Z Ultra khá lạ, máy có thiết kế theo phong cách Ommi Balance từ Xperia Z. Nhìn tổng thể thì Z Ultra rất giống tablet Z thu nhỏ hơn là Xperia Z, máy hơi vuông. Cảm giác cầm Z Ultra không hẳn là dễ chịu, như đã nói nó bè và phẳng, Xperia Z đã ít điểm tựa và Ultra Z còn ít hơn. Sony có quảng cáo Z Ultra sử dụng bằng một tay nhưng đó là do họ đã tối ưu hoá phần mềm, làm một số chương trình chạy lệch qua một bên chứ bạn không thể với toàn bộ ngón tay trên màn hình này. Bản Z Ultra mình cầm đang xài firmware của Xperia Z nên chúng ta sẽ không nhận xét bất cứ điều gì về phần mềm, kể cả font chữ.

Nếu bạn nghĩ những gì mình nói ở trên là chê Z Ultra thì bạn đã sai, Z Ultra chắc chắn sẽ làm bạn ấn tượng ngay từ cái nhìn đầu tiên. Nó thật sự rất mỏng, rất đẹp và cao cấp. Mình ấn tượng với iPhone nhưng kỹ năng chế tạo của Z Ultra cũng không hề thua kém. Nó hơn hẳn Z, cầm hoàn toàn không bị cấn tay do Z Ultra đã sử dụng những cạnh bo tròn, không còn sắc. Lưu ý rằng Z Ultra có viền bằng nhựa chứ không phải kim loại (trên và dưới là nhựa, 2 bên hông là kim loại).

Trọng lượng của Z là 212g, khi đọc thì thấy nó khá nặng nhưng cầm thì lại không có cảm giác đó vì trọng lượng đã phân bổ đều ra toàn máy, nó không có cảm giác như khi bạn cầm Lumia 920 hay các điện thoại trọng lượng nặng.

Sony công bố Z Ultra có khả năng chống nước IP58, một con số khá ấn tượng. Kích cỡ bề mặt càng lớn, chúng ta càng khó làm chống nước vì có nhiều điểm hở nhưng Sony đã làm được điều đó. Có một thông tin khá thú vị là tai nghe Bluetooth ra mắt cùng với Z Ultra cũng sẽ có khả năng chống nước. Pin của Z Ultra là pin dính liền, không thay được và có dung lượng 3000mAh.

Sony Xperia Z Ultra có gì? Nó có một màn hình 6,44" FullHD sử dụng công nghệ Triluminos và công nghệ X-Reality thay vì Bravia Mobile Engine 2 của thế hệ cũ nên chiếc máy này cho chất lượng hiển thị rất cao. Hình ảnh không mờ mờ đục đục như Z, kể cả khi ở ngoài màn hình chủ mà trong vắt. Ảnh từ Z Ultra hơi ngả vàng nhẹ nhưng vẫn rất tuyệt, đây là màn hình thử nghiệm, vẫn chưa nhận xét được vì chỉ cần căn chỉnh lại là sẽ khác biệt rất nhiều.

Theo Sony, Xperia Z là sản phẩm hội tụ Sony nhưng Z Ultra mới chính là chiếc máy xứng đáng với nhận định đó. Xperia Z vẫn chưa hoàn thiện ở một số điểm: màn hình không xuất sắc, chip xử lý chậm 1 thế hệ so với các đối thủ, phần mềm chậm (mới có Android 4.2.2 sáng nay) và Z Ultra đã khắc phục toàn bộ những nhược điểm đó. CPU mạnh nhất có thể, SnapDragon 800 vượt mặt hẳn 600 của One hay S4, màn hình không thể chê nữa, chấm lượng tử cho màu sắc thật sự rộng và trong, tương phản tốt mà không quá rực màu. Ngoài ra, Z Ultra cũng sử dụng Android 4.2.2 mới nhất, rất tốt.

Chúng ta sẽ có nhận xét sâu hơn nếu mình kiếm được cách up rom Z Ultra lên bản của nó trong vài ngày tới thay vì dùng rom Z hiện tại. Video cũng sẽ phải chờ.

785 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá đúng kiểu sony 😃
@trancuong207
Sent from my HTC One X+ using Tinhte.vn
@oregano Giá ghi ở chỗ nào thế bác😔

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn
@oregano giá ở đâu nhỉ? sao mình k thấy?
@duongminhchinh Hjx. Sao ở trang 1 có bác kêu giá chát. Làm e chạy lên chạy xuống bài viết tìm mà ko thấy. Ác quá 😔
dsan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhanh thế, giá chát nhỉ
@dsan ủa có thấy ghi giá đâu ?
@dsan giá nhiêu dậy bác...em không thấy
@dsan Thế nào mà bài viết ko có đề giá mà đã comment kiểu này??? Comment cho nhanh để lấy vị trí 1 à, cả 2 ông 1 và 2 đều vậy. Có cái dek gì mà fai thế?
dsan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@congzing Bạn ko đọc thớt từ đầu thì đừng có quy chụp lên ng khác như vậy.từ đầu có giá rổ nhé
Phan_Quan
TÍCH CỰC
11 năm
nhanh thế
Dacan
TÍCH CỰC
11 năm
nhanh vãi.cơ mà không có flash à :eek:
@Dacan chuẩn đét
@Dacan Haha nhìn kĩ đúng là k có...nản luôn
nhutran0
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trên tay mà ko có video 😔
@nhutran0
Đơn giản vì cái này ko chắc đã là "trên tay" thật 😁. Trên tay gì mà có mỗi cái ảnh thế kia :D
@condecodon2003 cái mặt bàn của cafe tinhte kìa bác :v
giá ổn rồi mà, ít nhất là ổn so vs cấu hình =.=
@condecodon2003
Tinh tế không xấu như bạn nghĩ đâu 😃
Tinhte nhanh quá nhỉ
@pham2011 Bác nào nói úp dép lên mặt thì xem video của bác này. Giây 38 nhé....
lac714
CAO CẤP
11 năm
Mới giới thiệu sao trên tay nhanh thế
Ai cho mình chọn note với con này thì mình sẽ quăng ss qua một bên mà không cần phải suy nghĩ.
@lac714 quăng rồi sẽ nhặt lại galaxy note to nhưng có bút em này ra đến lúc note3 nó ra thì sẽ lựa chọn 6.5 mà pin 3000 trong khi note2 5.5 mà 3100 note3 ra pin tăng đáng kể lúc đó sợ bác hối hận

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
@lac714 chuẩn ss chỉ dc cái quảng cáo hay nhưng sp thì í ẹ mình ko bao giờ chấp nhận ss. cơ mà nhìn con ZU này chất thật
@lac714 có đâu mà đòi ném ))
Nhìn đã quá , đây có vẻ là đối thủ xứng tầm với Galaxy Note 3 !

Lại có thêm lựa chọn cho anh em nào tay to ,thích màn hình to, túi to và cái bóp tiền cũng phải to luôn 😁
hanhbeo85
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuocthanh234566 Galaxy Note 3+ mới xứng tầm 🆒
@phuocthanh234566 cái biển số này chắc đủ tiền mua em sony này chứ bạn
đây mới là tinh hoa công nghệ của Sony, chứ Z thì chưa xứng với cái danh này! 😃
lion922
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Xperia_no1 Cách nói đúng chất của mấy thằng Sonneter 😁:D:D:D. 1 post được Sony nó ị cho mấy cục vậy thím :D:D:D:D
Blue_Gene
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhcong_to Xperia Z là demo thôi, con Xperia ZUHonami (Z2 / ZII / ZS :rolleyes: )sắp tới mới là boss 2013 của SONY 😁
khung viền bo tròn ko lo bị cấn, màn hình xuất sắc,S800, pin 3k (ít hơn xíu cũng dc)... mang những đặc điểm này lên Xperia Z thêm cái Camera ngon hơn nữa thì quá tuyệt vời :D
Danh Kong
ĐẠI BÀNG
11 năm
video
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
Chuẩn giá Sony o_O
funnypippi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@weixiao Giá ở đâu mà sao nhìn wài éo thấy!?
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
@funnypippi bài sửa rồi
giá vừa thấy là 19tr
tuankts2
TÍCH CỰC
11 năm
@@ vừa giới thiệu mà tinh tế đã có trên tay rồi :eek:
@tuankts2 thì sony việt nam đưa sản phẩm cho tinh tế trên tay trước...quảng cáo luôn...thế mà cũng ko hiểu.
Giá rất Sony !😁
narus
TÍCH CỰC
11 năm
@hsdhnh
Giá đâu bác ơi?
@narus 18-19 chai... Chắc Mod thấy anh em hoảng vì cái giá nên Sony VN gọi điện xóa thông tin giá rồi 😁
cái gì cũng mạnh màn hình , cấu hình , mức giá nói chung là ko kham được
và mình cũng ko đủ can đảm đưa em nó lên mặt
Dù rất đẹp nhưng quá to so với mình 😃
Quá gấu luôn.
Con này có đèn flash sau ko vậy ?
@Vaanres k có bạn nhé
Bao giờ có con em Nexus như này thì tính . Hiện giờ vẫn hài lòng với One 😃
Z cầm đã mỏi và đau tay , e này chắc cầm lâu chỉ muốn quăng nó đi .
cardinluu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quanphoenix Hình con Nexus của bạn hơi lai lai iphone cmnr o_O
Z Ultra quá bự với mình rùi, 5in là vừa tay 😁
gamerdanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quanphoenix Làm gì có mà chờ! 😔
@gamerdanang Vui thôi mà bác , cứ mong là có 😃
johnyndc
ĐẠI BÀNG