Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Sony Xperia Z5 Compact ở Việt Nam

sonlazio
3/9/2015 12:41Phản hồi: 195
Trên tay Sony Xperia Z5 Compact ở Việt Nam
Sony là nhà sản xuất hiếm hoi tạo ra những chiếc điện thoại nhỏ gọn cấu hình cao, một ngoại lệ khác là iPhone 6. Có cùng kích cỡ màn hình 4.6” nhưng Z5 Compact nhỏ hơn đáng kể so với đối thủ khi đặt sát nhau. Z5 Compact chỉ có màn hình 720p và RAM 2GB là thua kém so với đàn anh Z5, còn lại cụm camera, chip xử lý hay tính năng thì gần như giống hệt.

Sony Xperia Z5c khá dày, đó là điểm bạn nhận thấy đầu tiên. Dày và thiết kế hình hộp làm chiếc điện thoại này khá thô nhưng lại rất rắn rỏi và nam tính. Đây là một quyết định khá lạ của Sony khi các bạn nữ thường thích mềm mại hơn là nam tính như vậy. Với mình phiên bản đẹp nhất là bản màu xám lông chuột, rất đẹp nhưng các bạn nữ thì có lẽ màu hồng hay vàng sẽ cá tính hơn. Z5c cũng là sản phẩm duy nhất trong đợt này chỉ có 1 SIM, dự kiến máy cũng sẽ về trong tháng 10.

Có kích cỡ màn hình nhỏ hơn nên Z5c cũng nhỏ hơn đáng kể, qua đó có viền màn hình bé hơn rất nhiều so với Z5 và Z5 Premium, nhìn hiện đại hơn. Hơi kỳ lạ nhưng đây là sản phẩm cho cảm giác rắn rỏi nhất trong 3 máy.

Sony Xperia Z5c cũng như Z5 và Z5 Premium có cảm biến vân tay tích hợp vào nút home và hơi lõm vào trong. Lý do làm cho nó bị lõm vô là để bảo đảm cảm biến sẽ khó bị hỏng hơn khi tiếp xúc với bên ngoài. Thiết kế lõm làm phím nông hơn và ít chính xác hơn lồi nhưng nó không phải là cái gì đó quá khó chịu trên dòng Z5.

Nhỏ như vậy nhưng Z5c vẫn có SnapDragon 810, đây là điểm làm mình hơi sợ vì máy quá gọn. Thử nghiệm sơ thì máy không nóng nhưng chúng ta cần chờ lâu hơn.

Màn hình 4.6” 720p cộng với viên pin 2700mAh hứa hẹn sẽ giúp Z5c có thời lượng pin cao nhất trong dòng Z5 đợt này, một ưu điểm rất lớn trong trong thời đại sạc pin mọi lúc mọi nơi này.

Máy khá nhỏ gọn nhưng cấu hình cao hàng hiếm trong thời buổi này😁
Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-3.jpg Phần viền màn hình trên dưới và hai bên của Z5c mỏng hơn đáng kể so với các máy lớn hơn Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-2.jpg Nhưng nó chưa đến mức siêu mỏng như các điện thoại cao cấp hiện đại Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-10.jpg Phím chụp hình có lẽ là đặc sản của Sony trên dòng Z
Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-12.jpg Mặt sau rất đẹp và sạch, đặc biệt là ở bản gunmetal này
Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-13.jpg Cụm camera 23MP với ống kính G cao cấp của Sony: 24mm f2.0
Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-15.jpg Logo Sony hơi nổi khi chạm vô, cho cảm giác là lạ
Sạch và cao cấp
Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-7.jpg cổng microUSB không cần nắp che là một ưu điểm của máy, loại bỏ luôn cổng sạc từ

Ở góc này nhìn máy khá dày, có móc để móc thú bông

Quảng cáo

Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-5.jpg khay nanoSIM và microSD
Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-6.jpg Logo Xperia khắc sâu và thân, rất đẹp Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-8.jpg
Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-9.jpg Tinhte.vn_Sony_Xperia_Z5_Compact-16.jpg
195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái giao diện thêm 1 hàng live tile nữa thôi là y hệt win 10
Em Z5 Compact này tầm ~ 8mm thì đẹp chứ 9mm hơi bị dày quá, ngang iPhone 5c 😁
thaitrieu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhanbmt97 Chữ ghi rõ là mm chứ có phải inch đâu bác ???
thaitrieu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhanbmt97 Chữ ghi rõ là mm chứ có phải inch đâu bác ???
@senfall Z5 Compact viền trên cao gần gấp đôi viền dưới bác nhé. Ko phải do góc chụp.
Khó hiểu thật nhỉ. Phải chăng nó bằng nhau thì ngon rồi.

thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@Khánh Bee Hàng demo!
woe i dờ vi deo ?
xem ảnh từ tối qua đến giờ rồi
thachthuv
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đep lllllam
dhmk
ĐẠI BÀNG
9 năm
quá đẹp , má ơi
superboyvc
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn thanh thoát mà, cơ mà viền mỏng nữa thì có phải bá cháy ko?
Hóng clip trải nghiệm thực tế. Vẫn cảm thấy máy hơi quá dày so với các bạn nữ, còn so với nam như mình thì ngon lành & chắc tay 😁
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
😃 giá tốt thì mới mong bán dc dù có ngon đến đâu nhưng giá cao thì vẫn vứt
thiết kế bên ngoài nhìn không khác các đời Z trước, nhưng mà nhìn vẫn đẹp, giá chắc cũng cao lắm đây .
rắn rỏi rắn rỏi rắn rỏi rắn rỏi rắn rỏi rắn rỏi rắn rỏi 😁 chốt lại là rắn rỏi phải ko
chuotlang94
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khung con này bằng nhựa hay kim loại thế nhở???
@Ryzkie Nhưng như vậy cũng là không cắt ngang mà, nói vậy chứ bắt sóng cũng không được tốt lắm
@GerrardVMT Giống mình quá. Trước kết em Z1C
Vừa mới mua về tự nhiên làm quả màn hình nứt làm đôi :(
Đắng.... đành dặn lòng thêm quả 4tr để thay màn cho em nó
Nhưng mà yêu em nó ko thể tả được.
Cầm vừa gọn tay mượt mà và uyển chuyển 😁
@GerrardVMT Giống mình quá. Trước kết em Z1C
Vừa mới mua về tự nhiên làm quả màn hình nứt làm đôi :(
Đắng.... đành dặn lòng thêm quả 4tr để thay màn cho em nó
Nhưng mà yêu em nó ko thể tả được.
Cầm vừa gọn tay mượt mà và uyển chuyển 😁
Linh_pDr
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vanne88 em cũng thế, mới dc hơn tháng "rớt xiên" từ trên gác xuống nền nhà, nứt màn cong khung, đui camera, chán chả buồn thay chờ z5c xả hàng.
quá đẹp luôn ấy chứ, 4,6 bỏ túi là quá oke 😁
Máy thì cao cấp, làm bé tí, bán lại lỗ quá chừng, ít người mua quá, Z3C là bài học đáng giá, có đứa bạn mua 13 chai, máy chính hãng, xài 1 tháng bán lại 7 chai
@duc_binh_forever Mua xài hay lấy le với đàn bà ?? Vàng với Kim cương còn mất giá.
@duc_binh_forever - nói chuyện nghe hư cấu kinh hồn, kinh doanh từ thiện hả. Mua 13tr 1 tháng bán 7tr, rồi bữa có ng than xài z3 2 tháng mua 17tr bán 10tr. Chắc máy rơi bể, trầy nát, bán ng thân v.vv.. o_O.

- Z5 kìa, có ai bán giá như vậy thì hú nha, bảo đảm dc giá cao hơn. Nhưng nghĩ chắc ko có ai đần đến mức đó đâu ha. Nổ cũng thực tế chút đi mấy bố o_O
@Stranger412 Ko bác ạ, con này người mua là em, em mua lại 7 chai cho nó, vì nó đi khắp các cửa hàng rồi, 4 cửa hàng ai cũng thu 7, 6.8, 6.9, 7.1, mà cửa hàng nào cũng nói nó bé tí khó bán nên thu rẻ vậy mới ra nổi. Nên em mua giùm nó lun. Máy hiện em đang cho mẹ em xài, con này bán mất giá dữ dội luôn, ko dễ bán như Z3 đâu ạ
@duc_binh_forever - Ban đầu ngta chê (vì nhỏ) chứ sau đó 1 số nơi kiếm ko có hàng. Chưa kể giá và tình trạng đó thì lên fb hay web Sony, chợ tốt bán ngay trong 1 ngày.....đâu vì màn nhỏ mà định cái giá thì chắc thua cả mấy con zenphone. Chứ giá 10tr như thế là quá thơm cho 1 con đầu bảng mini mới xài 1 tháng. Trách là do bác mua bán quá gấp rút.
@duc_binh_forever - đến h mới thấy 😆
- mua thế thì ép bạn đó rồi, cái này do bán đại, bán đổ bán tháo, chứ bán máy xịn nguyên zin ai ra cửa hàng (trừ khi giàu quá, chả quan tâm). Giống xe máy bác ra mối lái hỏi xem, nó ép giá cái xe ra nước (để nó dọn và bán lại nữa chứ). Ngay cả z3c VN hiện tại new 100% ko còn hàng bán nữa là @@
phần camera có tính năng gì đặc biệt ko? hóng trải nghiệm cam trên z5 family 😁
ngox_IT
TÍCH CỰC
9 năm
Dày quá
Tinh tế nhanh quá, chờ con premium 4k 806 ppi
video quay bị lỗi cả 3 máy😔((( bạn chịu khó mai a Hiệp quay ở Đức vậy:(

Tức ko chịu nổi :((
@sonlazio CAM chắc chắc rất bá đạo, nhìn cái quảng cáo mê tích mắt;);););)
@sonlazio Máy quá đẹp luôn cho dù đúng là cảm giác hơi dày chút, nhưng với nam giới thì chả vấn đề gì.
Như anh em nói thì chắc viền con này là nhựa rồi ( nhựa cao cấp thì vẫn là nhựa thôi), nhưng nhờ Mod xác nhận lại hộ đây là viền nhựa hay kim loại, nếu đúng là nhựa thì hơi thất vọng chút !
huynhthy
TÍCH CỰC
9 năm
@Vuducanh0909 z5c nhựa nguyên khối bạn ơi =))
@sonlazio Cái này là nhôm hay nhựa vậy. Sao giống viền nhựa quá chừng
Thích Sony nhất mỗi cái móc treo dây. Giá này cỡ 11 12m thì mua được chứ cao hơn tí thì khó rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019