Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay SteelSeries Stratus: tay cầm chơi game cho iOS

allianzboys
2/10/2014 8:14Phản hồi: 61
Trên tay SteelSeries Stratus: tay cầm chơi game cho iOS

SteelSeries Stratus là tay cầm chơi game được làm đặc biệt cho các máy sử dụng hệ điều hành iOS 7 trở lên và có giá bán $79.95 tại thị trường Mỹ. Mình mua con này cũng hơn một tháng để chơi game trên cả iPad lẫn iPhone, nhưng khi kết hợp với iPad thì trải nghiệm chơi game được nâng cao hơn vì máy có màn hình lớn, lại không cần phải chạm tay vào tablet nữa. Nói cách khác, với Stratus, bạn có thể biến chiếc iPad của mình thành một chiếc console ngon lành.
SteelSeries Stratus hỗ trợ MFI của Apple nên hoàn toàn tương thích với tất cả các máy iOS 7 về sau.
[prebreak][/prebreak]

Stratus có thiết kế nhỏ gọn, bao gồm các phím bấm cơ bản của một chiếc gamepad truyền thống: bốn phím điều hướng D-pad, hai cần analogs, bốn phím điều khiển A-B-X-Y, cụm bốn phím chức năng ở phía trên. SteelSeries Stratus sẽ kết nối không dây với iPhone/iPod/iPad thông qua Bluetooth, chính vì thế nó sẽ không đóng vai trò như một thiết bị sạc rời như tay cầm Powershell của Logitech. Theo thông tin từ website chính thức của hãng thì mình thấy nó có thể hoạt động liên tục 10 tiếng sau 1 lần sạc đầy.

Tay cầm mình đang có là màu đen (còn có thêm tùy chọn màu trắng), mình mua từ Apple Store với giá $79.95 (chưa bao gồm thuế). Máy có thiết kế gọn nhẹ, được làm bằng nhựa cứng, phủ 1 lớp sơn nhám và làm theo phong cách nguyên khối, viền xung quanh được bao bọc bởi 1 cái vòng bằng cao su. Cầm lên rất chắc chắn và yên tâm.

Tuy hơi nhỏ nhưng cảm giác cầm trên tay khá tốt, vừa vặn. Điều duy nhất làm mình khó chịu là 4 nút chức năng R1, R2, L1, L2 bấm chưa thật sự tốt, được làm quá khít nhau nên dễ bị vướng tay khi chơi. Các nút bấm không quá mềm cũng không quá cứng. Độ sâu được đặt vừa phải tạo cảm giác thoải mái.

Chuẩn kết nối Bluetooth mà Stratus sử dụng chỉ là 2.1 chứ chưa lên 4.0. Chính vì lý do này mà đôi khi người dùng sẽ gặp khó khăn khi ghép đôi các thiết bị với nhau. Máy và tay cầm đôi khi kết nối rất chậm và thỉnh thoảng bị mất kết nối, nhưng nhìn chung thì tạm được. Đây là nơi hướng dẫn các bạn kết nối tay cầm với iDevices (mình sẽ hướng dẫn trong video ở dưới luôn)

Trong đây là danh sách các game đang được hỗ trợ với SteelSeries Stratus. Mình xài nhiều hơn khi bản Fifa 15 Ultimate Team vừa chính thức được hỗ trợ với chiếc Stratus này. Trước đây với Fifa 14 thì phải chơi bằng màn hình cảm ứng, bây giờ thì khá hơn rồi. Những game mình đang chơi với Stratus còn có GTA San Andreas, Fifa 15, Respawnables, & CONTRA Evolution. Mình sẽ tiếp tục thử thêm vài game nữa rồi thông báo cho các bạn biết.

Ưu điểm:
  • Thiết kế tốt và chắc chắn: Nhỏ gọn nhẹ
  • Kết nối nhanh
  • Có túi vải nhung và nắp cover đi kèm
  • Có thể kết nối 1 lúc tới 4 tay cầm để chơi với nhiều người ở chế độ Multiplayer
  • Nhiều game hỗ trợ (vẫn đang được cập nhật)
Nhược điểm:
  • Giá cao
  • Bluetooth 2.1 cho khả năng kết nối chưa tốt
  • 4 nút chức năng phía trên quá gần nhau
  • Không dành cho những người tay hơi to trở lên

(Lần đầu làm video trên tay và review nên sẽ có sai sót trong phần video, ngôn ngữ, chất lượng hình ảnh. Mình sẽ cố gắng tốt hơn trong những lần sau. Mong các bạn thông cảm)

Quảng cáo

61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kevinicus
ĐẠI BÀNG
9 năm
Về VN khoảng 100$, hơi chát cho gamepad chơi trên ipad, kích thước nhỏ quá có lẽ tạo cảm giác cầm ko chắc tay để chơi game fps
Chắc là chát lắm đây 😔
vitquaykg
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình khoái nhất thiết kế kiểu tay cầm playstation à
bắc trướt 4 nút L1_R1 của sony
copy nút X_Y_A_B của xbox

apple đại đế_bán 1 lời 10
la làng.png
CJ ENTUS Shy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@clickeveryday Cái này của steelseries làm ma bác
@clickeveryday Thế thì sao ?
@clickeveryday Không biết gì cũng thích se sua phát biểu
http://steelseries.com/products/controllers
xkhoax
TÍCH CỰC
9 năm
@clickeveryday LRXYAB là chuẩn chung rồi
Nintendo cũng sử dụng
huynh6688
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giọng bác ấm ấm nghe ok đấy ;)
chu0tjnh
TÍCH CỰC
9 năm
Bạn nào cho mình hỏi ngoài con tay cầm này ra có con tay cầm nào hiện bán ở việt nam mà kết nối tốt cs ipad ko?
doantuhy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chu0tjnh Tay cầm moga rebel bác à. Em mới mua. Dùng rất ngon
iPhalet
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko đáng chú ý
Hình như hơi nhỏ thì phải, ko biết có loại nào hỗ trợ cả iOs lẫn Android mà giá tầm 800k ko nhỉ ?
Klq: Sao nhạc + nói nhẹ nhàng vậy 😆
typhu123aaa
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao bác thì thào như sợ ai nghe lén vậy :p:p:p:p
alexzai
TÍCH CỰC
9 năm
Christina Perry kết hợp với bác đúng như đường với sữa vậy 😁
Bác nào ở ios 7 jb máy rồi cài phần mềm controller for all kết hợp với tay ps3 chơi sướng hơn nhiều . Tuy nhiên lượng game hỗ trợ hơi ít , có thể chơi aspha 8 , nhưng lại ko hỗ trợ modern combat 4 , 5 , hay fifa 14 ( 15 chưa thử vì máy mình lên ios 8 rồi )
Giá tay cầm ps3 cũng rẻ hơn nhiều , tay cũ cực ngon khoảng 500k , phù hợp với mọi đối tượng cũng như cảm giác cầm thích hơn nhiều .
keongot09
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htphj fifa 2014 khong ho tro phai khong Bac
@keongot09 Có hỗ trợ bạn nhé . Fifa 2015 cũng ok luôn
keongot09
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htphj sau mình vào fifa 14 thì không được bạn ah,vào fifa 15 thì được! mình đã kết nối thiết bị với ipad rồi.
keongot09
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htphj ah mình quên cho Bạn biết là mình sữ dụng tay cầm Steelseries xl,mình vào fifa 15 thì ok,vào fifa 14 thì không điếu khiển được!
Cho em xin địa chỉ chỗ bán cái tay cầm này và cái giá ở Vn được không ? 😃
Hoặc là em nào khác cũng được.
Chơi game thế này cho đã 😃

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
CJ ENTUS Shy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mi Xì Trét Bà Tám Con này ở việt nam giá bán đến tận 2tr7 lận bác cần thì em đưa link
@CJ ENTUS Shy Giá đó mà lại Bluetooth 2.1 😕

Cũng nản nhỉ ? Bác biết em nào khác mạnh hơn, ngon hơn em này hay không ? 😃

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
@Mi Xì Trét Bà Tám bluetooth đâu có quan trọng, 1.1 mình nghĩ chơi cũng được nữa là. Quan trọng nhất là nút bấm, độ phản hồi tín hiệu,
P/s: cái giá chát quá, bằng 1 em android ghẻ +gamepad ghẻ chơi qua OTG cũng được
@Mi Xì Trét Bà Tám Tay ps3 bạn nhé
951243
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao bác không chơi con này, đỡ phải chê nhỏ
@951243 Hồi lần đầu em thấy con Stratus ở Apple Store thì em ko biết con này bác ợ 😁
keongot09
ĐẠI BÀNG
9 năm
@allianzboys bac thong cam minh khong go tieng viet duoc,bac cho minh hoi ti.bac giai thich giup tung nut bam tren tay cam nay co chuc nang cong dung gi trong fifa 2015. cam on Bac
Có thiết bị nào chuyển đổi từ tay PS qua Bluetooth sang thiết bị IOS không nhỉ, vì em sẵn tay PS 😆
supi7
CAO CẤP
9 năm
image.jpg E dùng tay của PS3
@supi7 Em thì thấy dùng tay PS3 nó hơi kì, tại nó ko mang tính di động cho lắm 😃
Nghe giống đang say ngủ.
Nói nhỏ quá.nghe khó chịu quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019