Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay tai nghe RHA T20: hoàn thiện khá, chi tiết tốt, các bộ lọc là "miền đất cần khám phá"

ND Minh Đức
30/7/2015 3:20Phản hồi: 119
Trên tay tai nghe RHA T20: hoàn thiện khá, chi tiết tốt, các bộ lọc là "miền đất cần khám phá"
T20 là chiếc tai nghe in-ear được hãng sản xuất âm thanh Anh Quốc Reid Heath Audio (RHA) cho ra mắt hồi tháng 5. Hãng tuyên bố rằng T20 được trang bị driver dynamic công nghệ DualCoil độc quyền, sản xuất từ các loại vật liệu cao cấp, housing được đúc bằng thép không gỉ,… hứa hẹn sẽ mang lại cho người nghe những trải nghiệm âm nhạc chân thực, thoải mái. Liệu chiếc tai nghe có giá khoảng 240$ này có làm được điều đó?

Trong khuôn khổ bài viết này, mình sẽ nói chủ yếu về chiếc hộp (khá đẹp), hàng tá phụ kiện đi kèm, thiết kế bên ngoài và đặc biệt là công nghệ DualCoil của chiếc tai nghe này. Về khả năng trình diễn âm thanh, do thời gian trải nghiệm chưa nhiều nên mình chỉ có thể chia sẻ một vài cảm nhận sơ khởi nhất (chủ quan và có thể chưa đúng) chứ không quá tập trung vào chất âm. Hẹn các bạn bài "trên tai" ở thời gian tới.

Mở hộp và thiết kế

Tinhte_tai-nghe-rha-t20-02.jpg Rất nhiều đệm tai đi kèm, có thêm 2 bộ lọc tăng cường bass và treble cùng với lọc trung tính lắp sẵn trên tai nghe. Tất cả được đóng gói cẩn thận và khá sang trọng: hơn 6 triệu có khác!

Chúng ta được gì khi bỏ ra hơn 6 triệu đồng để mua RHA T20? Đầu tiên là một chiếc hộp đựng khá đẹp mắt và sang trọng. Và mình hơi bất ngờ khi thấy khá nhiều phụ kiện đi kèm đặt trên khay bằng kim loại phay xước. Đầu tiên là một loạt các đệm tai silicon với 3 kiểu thiết kế và nhiều kích thước khác nhau. Đặc biệt hơn, RHA T20 còn đi kèm với 2 cặp bộ lọc với chức năng tăng cường âm bass hoặc treble (cái gắn sẵn trên tai nghe là trung lập). Bên dưới, chúng ta có thêm 1 túi đựng tai nghe dạng vỏ cứng, có khóa kéo và một chiếc kẹp gắn vào dây tai nghe.

Móc tai có thể uốn cong để phù hợp với cỡ và dạng tai người dùng

Xong phần mở hộp và giờ là tới nhân vật chính tai nghe RHA T20. Thiết kế của T20 cho cảm giác khá thể thao với móc đeo qua vành tai dù có lẽ nó không được làm ra để vừa chạy bộ vừa nghe nhạc. Thật ra, phần lõi móc đeo tai có thể uốn cong được theo nhiều hình dạng để phù hợp với mỗi người. Chúng ta có thể bẻ cong nó nhưng dường như không hoàn toàn dẻo mà có thêm một số sợi kim loại đứt khúc bên trong. Các làm này khá thông minh, vừa giúp chúng ta có thể bẻ cong tai nghe theo ý muốn nhưng vẫn đủ lực để không quá lỏng lẻo.

Housing đúc bằng thép không gỉ, 2 mảnh ghép lại với nhau

Ngay bên dưới chúng ta có housing đúc bằng thép không gỉ tương tự như những người tiền nhiệm của T20 là T10 hoặc T10i. Phần housing này được ghép lại từ 2 mảnh tạo thành hình dạng như một chiếc tù và (liên tưởng của mình) bằng thép. Mặt bên ngoài chúng ta có logo RHA được khắc laser và bên cạnh đó là lỗ thoát âm được bọc lại bằng lưới kim loại. Tất cả cho một tổng thể chắc chắn, không nặng nhưng cầm khá đầm tay.

Vấu chập dây bằng kim loại, hoàn thiện khá tinh xảo và có chữ ký của nhà thiết kế trên đó
Phần móc đeo được tách biệt với dây tai nghe bằng 1 vấu cao su và cũng có logo RHA trên đó. Bên dưới là vấu chập 2 dây thành 1 dây hình trụ tròn bằng kim loại với thiết kế khá tinh xảo, trên đó có khác chữ ký của nhà thiết kế ra chiếc tai nghe này. Phần dây tai nghe bên dưới có kích thước to hơn so với những mẫu tai khác và trong thời gian sử dụng, mình không hề bị hiện tượng những tiếng bụp bụp do dây chạm vào cái gì đó. Điều này chứng tỏ khả năng tán lực của dây hoạt động khá tốt. Thêm một điểm cộng cho T20.

Jack cắm 3.5mm mạ vàng, phần chuôi cắm cũng được hoàn thiện kim loại khá tinh xảo, phần chống gãy bằng lò xo cho cảm giác chắc chắc và rất Audiophile 😁

Cuối cùng là phần jack cắm 3.5 mm đầu mạ vàng bên dưới. Chuôi cắm cũng được làm bằng kim loại, kích thước tương đối to. Điểm nhấn cuối cùng là phần chống gãy, đứt dây bằng lò xo. Điểm này mình khá thích vì vừa có cảm giác an toàn khi sử dụng, lại vừa đẹp mắt và tinh tế.

Quảng cáo

Thông số và công nghệ

2 bộ lọc đi kèm, một cái dành cho bass và treble

Đầu tiên là những thông số kỹ thuật cơ bản của RHA T20
  • Driver DualCoil Dynamic
  • Dải tần đáp ứng: 16-40.000 Hz
  • Trở kháng 16 Ohm
  • Độ nhạy 90dB
  • Công suất tối đa 2/5mW
  • Trọng lượng 39 gram
  • Dây đa lõi OFC dài 1,35 mét
  • Giắc cắm 3.5mm đầu mạ vàng.
Điểm nhấn của RHA T20 chính là công nghệ DualCoil độc quyền của RHA. Chúng ta có 2 voice coil đặt trên nam châm tạo từ trường hình xuyến. Mỗi voice coil sẽ hoạt động độc lập với những nhiệm vụ khác nhau: 1 cái chịu trách nhiệm xử lý dải tầng thấp trong khi cái còn lại sẽ "chăm sóc" dải cao. Như các bạn có thể thấy trong hình minh họa phía trên, 1 voice coil được đặt bên trong vòng nam châm , còn cái còn lại đặt trên vòng nam châm.

Emma Dixon, một nhân viên của RHA cho biết: "Đội ngũ nghiên cứu và thiết kế của chúng tôi đã tái thiết kế driver dynamic truyền thống, sử dụng nam châm hình xuyến thay cho kiểu nam châm đặc thông thường. Đây là lần đầu tiên cách làm này được áp dụng và công nghệ DualCoil là độc quyền. Dải tần số đáp ứng sẽ được phân chia thành dải thấp và cao. Các tần số bên dưới 2.2 kHz được tạo ra bởi cuộn bên trong và cuộn bên ngoài đảm nhận dải tần chéo trên nhằm tăng cường hiệu suất trình diễn, cho ra âm thanh có độ chi tiết cực cao."

Cảm nhận sơ khởi về chất âm: độ chi tiết cao, khả năng tùy biến âm thanh bằng các bộ lọc là "miền đất cần khám phá"

Quảng cáo

Ký hiệu Hi-Res xuất hiện trên một chiếc tai nghe đến từ Anh Quốc nghe có vẻ hơi lạ lẫm so với những người bạn đến từ Nhật như Sony hay Elecom. Xét ở khía cạnh độ chi tiết khi trình diễn thì RHA T20 xứng đáng đóng cái mác như thế. Đó là cảm nhận sơ khởi nhất của mình sau khi sử dụng nó trong khoảng 7 ngày vừa qua. Phần lớn là nghe trên máy tính với các file nhạc 24bit - 92Khz, đôi khi nghe trên iPhone 6 plus và Sony Z Ultra. Trong đoạn cảm nhận bên dưới đây, mình chỉ nói 1 khía cạnh là độ chi tiết của nó.

Bản nhạc mình nghe từ lâu, dạo này nghe nhiều hơn với T20 là bản Kreutzer của nhạc sĩ Beethoven (Sonata cho violin số 9 cung La Trưởng) bản thu của bậc thầy violin Salvatore Accardo (người sở hữu 2 cây Stradivarius huyền thoại) và nữ nghệ sĩ piano Giorgia Tomassi đánh. Mình nghe khá nhiều lần bài này với những chiếc tai nghe trước đây và đây là lần đầu tiên mình cảm nhận được một cách rõ ràng hơi thở mạnh của người kéo vĩ. Tiếng hít vào của Accardo ở thời khắc trước khi vĩ kéo trên dây rồi phát ra âm thanh.

Ở đây có 2 trường phái, một số người cho rằng tiếng thở trong các bản thu là phiền toái, làm giảm trải nghiệm âm nhạc của họ nên bản thu phải "sạch", phải không có tạp âm. Một số khác (và trong đó có mình) cho rằng âm nhạc là sự chân thật, là cảm nhận được dàn nhạc đang trình diễn trước mặt mình, là tái hiện lại những gì nghệ sĩ biểu diễn trong thính phòng. Và điều đó bao gồm cả thói quen của họ, và cả kỹ thuật "nhắc khéo" người bạn đồng tấu của họ.

Kreutzer là một bản nhạc tương đối khó đối với piano và để giữ nhịp điệu, tạo sự chính xác nhất khi trình diễn, Salvatore luôn hít vào trước khi gồng người kéo vĩ trên dây đàn như một cách "giao tiếp" giữa ông và cô bạn piano. Mặt khác, chính tiếng hít vào ở đây cho mình cảm giác người nghệ sĩ đã "phiêu" với bản nhạc như thế nào, họ gởi hồn vào bản nhạc, hòa mình vào với nó như cảm giác giận dữ, giằng xé trong chương đầu của bản nhạc, khi mà Beethoven cảm thấy bị xúc phạm bởi người bạn ông đang bình luận về một cô gái cũng là bạn của Beethoven trong lúc uống rượu.

Xin không bàn về chất anh hùng ca đan xen trữ tình trong bản Sonata kiệt tác này. Tiếng thở được biểu hiện một cách chi tiết và cho mình cảm giác như trên và có lẽ công nghệ DualCoil của RHA đã hoàn thành tốt nhiệm vụ của nó. Độ chi tiết của bản nhạc được thể hiện một cách khá tuyệt vời và cho mình được say đắm trong âm nhạc. Còn quá nhiều điều để bàn tới ở chiếc tai nghe cũng như bản nhạc này. Như mình đã nói ở trên, việc thay thế các bộ lọc của RHA T20 là một mảnh đất màu mỡ mà có lẽ mình phải mất thêm nhiều thời gian mới có thể khám phá hết được. Hy vọng rằng những chia sẻ trên đây phần nào cung cấp cho các bạn một góc nhìn, dù rất nhỏ về chiếc tai nghe này. Cám ơn các bạn đã đọc đoạn cảm xúc "sến xẩm" này. Chúc vui.

Thêm một số hình ảnh của RHA T20

Cảm ơn cửa hàng Ido.com.vn đã cho mượn tai nghe
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

AFCiuKFC
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đang dùng RHA 450i...Nói chung khá hài lòng.Em T20 này chắc giá chát không kham được!hix
Xiaomi
em tai trâu nên chả mơ
qiqaqiqo
ĐẠI BÀNG
9 năm
RHA luôn và sẽ tiếp tục là một ẩn số bởi kẻ chê cũng không ít, kẻ khen cũng nhiều. Và nhiều người vừa khen hôm trước hôm sau rao bán. Kẻ chê hôm trước hôm sau rao tìm. Thật kì lạ quá đi
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@qiqaqiqo boi vi chat am cua no loi cuon voi 1 so nguoi, nhung so con lai lai thay ko thich hop. kha ken chon gu nghe nhac nen moi co tinh trang nhu the😃
@qiqaqiqo Đây là câu truyển chung của những hãng âm thanh có chất âm đặc chưng riêng biệt, sẽ có người thích, hoặc không, cá nhân mình thích RHA ở độ chi tiết, tiếng trong, sang, tự nhiên, với âm trường rộng., nhưng khác với mình, ông bạn mình lại ko thích vì treb nhiều quá, và bass không bùng nổ, vì ông bạn chỉ thích nghe nhạc DJ 😃
nhìn giá thấy nó ngon rùi 😁 :D
@cardmanhinh.com Ngon hơn nữa là kết hợp với ip6 như trong ảnh. Đúng là song kiếm hợp bích
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EmGiaKhang ip6 làm DAP có gì mà ngon hơn nữa bác 😁, muốn ngon phải chơi đám AK ko thì tệ tệ cũng fiio hay ibasso này nọ chứ :p
@love4991 Đùa tí cho seeder SS tức chơi ấy mà bác. Đùa tí cho vui
@love4991 Thua hm901s hết nhé =))
Mình định đầu tư khoảng 10tr cho 1 e tai nghe ko dây, ae có kinh nghiệm xin tư vấn giúp. Thanks...
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@nokishock ky tinh' hon nua thi qua day 😃
http://www.vnheadphones.com/shop/
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@trainhaque1 that tinh ma noi nhung ai muon nghe nhcac that su dung nen nghi den tai nghe ko day, 1 van de muon thuo la tai nghe xin co day dan luon la lua chon hang dau, voi cai tai nghe tam 10tr ban nen suy nghi tai nghe co day moi cam nhan dc het ve dep cua am nhac, than😃
@trainhaque1 Momentum wireless thảm khảo qua chưa bạn@@.
NewSky11
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Pop-up Beat nghe EDM dubstep mấy dòng nhạc mạnh rất hay đó bác
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
Cho vào list "Những cái tai nghe muốn mua". Lưu cái list vào onenote, up lên Onedrive, đi tìm bài khác đọc. :oops:
Mìh chỉ ko hiểu sao bh hầu hết các hãng tai nghe đều sản xuất chân giắc cắm chữ I cho các tai nghe cao cấp. Mìh thấy chân này dễ đứt hơn là chữ L nếu dùng vs các thiết bị cầm tay. Thường các thiết bị cầm tay sẽ đc nhét trog túi quần. Chẳng hạn như note hay ip6+ to như thế đã chiếm hết túi. Chấn giắc chữ I này khi nghe cùg sẽ bị bẻ cong thành hìh vuông. Lâu dần gẫy dây ngầm. Mìh dùng chân L chắc 2 3 năm mới đứt. Cái I kia thì 5 6 tháng giữ lắm vẫn đứt ngầm
@Boy Uchiha E ko chỉ quận tròn mà còn bỏ cả vào bao túi cơ
@dorewan199x Hàng của nó hãng đặc biệt gia công bác ơi.. ^^... Hồi truớc em dùng cái tai nghe ipod touch chữ I giật thế éo nào cũng ko đứt.. Có khi lia cái điện thoại đi giật lại lồi cả nhựa ra vẫn ko đứt.. Sau này thấy vậy kiếm lại cái tai Ipod khác.. 3 bữa... ==".. Hàng đó hên xui thôi bác ơi...
@dorewan199x Truớc cũng cầm cả con pac te toàn đút túi cũng chả làm sao =)) chắc tại chất lượng làm beats quá tệ =))
@dorewan199x 1 bác chỉ em cái máy nghe nhạc nào chục k $
2 do cách bác dùng mới bị đứt thôi, nếu iphone nó thay cái dây stock với jack chữ L thì bác dùng cũng chỉ vài tháng sẽ đứt thôi
còn nếu là cái tai phone 500$ thì bác dùng đc vài năm chắc cũng ko vđ, jack L hay l như nhau cả thôi.
Bài viết khá hay, thank mod!
Các bạn có thể tham khảo thêm phân trải nghiệm chất âm tại đây:
Code:
http://vozforums.com/showthread.php?t=4317227
duy nhất có nghe thử em MA750 của RHA 😃 hay thật, ấn tượng quả âm trường rộng nhất trong những cái tai in ear mình từng nghe
@phuong13 muốn nghe thử quá, mà nghe xong về nhà chán vợ thì chỉ khổ cái ví tiền em 😁
T20 không biết sao, chứ T10 nghe đồn nhiều bass bác ạ
@chitrung712 T10 RHA cũng đã có bản nâng cấp nhẹ, khá âm thâm ở bản mới này dải tần rộng hơn từ 10 đến 40khz rồi bạn ạ, hôm nào đi nghe thử lại xem, mình cũng vừa có cơ hội được trải nghiệm qua, thời gian ngắn nhưng có sự cải thiện ở dải bass, bass đã ngọn và kiểm soát tốt hơn, phân mid cũng nổi bật hơn xưa.
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@Satoh Yoshiko Thật không may hôm đi nghe thử em lại ko thấy như bác nên cuối cùng lại mua tai nghe của 1 hãng rất ít tên tuổi . RHA rất đẹp, con MA750 nhìn pro như tai nghe bác sĩ, con T20 này thì giống Shure 535(hehe đừng chém em nói thật). nhưng có lẽ ko hợp gu nhạc nên em chả thấy hay.
Bác nào nghe thử để mua thì thử thêm cái em chọn xem biết đâu có người cùng chí hướng : Dunu dn1000. ;)
@phuong13 Hic, mới mua T10i về, thấy cũng ok mà 😔
moi nguoi giai thich gium rac cam tai nghe 3,5 loai 3đot nhu o tren va loai 4 dot nghe co khac nhau ko?
khuglog
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Shkval Thường 4 đốt là tai nghe có kèm mic đó bạn, thường là dành riêng cho loại đt nào đó. Tai nghe nói chung thường có 3 đốt, 1 left 1 right và 1 sub (hoặc là chống nhiễu, cái này mình ko chắc chắn lắm).
@khuglog Đúng là jack 4 đốt thì có thêm mic, nhưng 3 jack thì không hẳn như bạn nói. Đốt trên cùng là dây chung (như kiểu cực âm ấy), 2 đốt trên là ra Left và Right. Tai nghe nó đánh như dàn 2.0, cả 2 tai đều kiêm bass chứ không giống dàn 2.1 khi mà có cục Sub riêng và 2 loa vệ tinh.
svincoll5
ĐẠI BÀNG
9 năm
"hoàn thiện khá"
"hoàn thiện" là tính từ, "khá" cũng là tính từ, mình không hiểu tác giả dùng từ này nói lên điều gì?
@svincoll5 tại sao bạn không nghĩ hoàn thiện là động từ :p
nhưng e thích nghe nhạc EDM và DJ nên cá tai nghe này thường không hợp với e bởi cảm giác thiếu âm bass :oops:
@svincoll5 Tinh Tế không chỉ có tính đồ công nghệ, mà nhà văn, nhào báo cũng tham gia vào soi!
Từ chính tả đến câu từ....😕😕
phuong_nam
ĐẠI BÀNG
9 năm
@svincoll5 Hoàn thiện ở đây là động từ, trong ngữ cảnh này muốn nói đến chất lượng hoàn thiện sản phẩm chứ không phải là một "sản phẩm hoàn thiện".
@svincoll5 Bác chi li ghê. Có thể hiểu thế này, nó là cách nói tắt của đa số mọi người, tắt của "mức độ hoàn thiện khá".
"Mức độ hoàn thiện" là cụm danh từ
"Khá" là tính từ.
Hi vọng bác hài lòng với cách giải thích của em 😁
Cái mác hi res có gì đâu mà phải xứng vs chả ko =))
autoengine
TÍCH CỰC
9 năm
@Boy Uchiha lại cắm vào cái đt nữa thì có super res cũng thế cả thôi 😕
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Kiểu dáng chả lôi cuốn được em rồi.
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
ko co gi tren the gioi la nhat, chi co tien + gu nghe nhac va kha nang cam thu am nhac moi noi nen tat ca😁
Cái mác hi res gì đấy đấy là chuẩn âm thanh của sony mà
@iphone368 Do sony sáng tạo ra thôi 😃
galaxy92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iphone368 hires là viết tắt của High-Resolution - HIGHRESAUDIO - high-resolution audio Nói chung cho âm thanh có độ phân giải cao chứ đâu phải của sony.
Có khuyến mãi gì không nhỉ, hình như con này vừa về thì phải, quảng cáo rầm rộ vãi, không biết âm có hợp gu không
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@iphone368 dung cai gi hay trai nghiem thuc te, du` cai tai nghe tri gia hang chuc trieu no cung phan thanh nhieu chat am khac nhau dap ung cho tung the loai nhac khac nhau cho moi nguoi day' ban.😃
Giá 6 tr cho 1 tai nghe nhỏ xíu tôi mà mua cái này đem về để nhét vào lổ tai để khỏi nghe con vợ nó chửi
@Myheart1984 mua con kaiser k10 36tr nghe vợ chửi cho nó nuột bác ơi 😁
@zipder Cái đó có nước bị chém .nhẹ thì bị đuổi ra đường ở luôn chứ ở đó mà chửi chi cho mỏi miệng
clynelish
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zipder Mình thì nhét vào để nghe mấy em ghệ nhí (Yao Si Ting, Lệ Quyên...) thỏ thẻ bên tai.
tuanchuoi
TÍCH CỰC
9 năm
Nghe bang dien thoai phi ca tai nghe xin

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019