Trên tay và đánh giá nhanh loa B&O A2 - Đẹp cổ điển và tinh tế

Nam Air
19/12/2014 7:56Phản hồi: 82
Trên tay và đánh giá nhanh loa B&O A2 - Đẹp cổ điển và tinh tế
Bang & Olufsen (hãng làm thiết bị âm thanh đến từ Đan Mạch) giới thiệu loa di động Bluetooth đầu tiên của hãng vào 31/10/2014. Đây không phải là cái loa di động đầu tiên có dây đeo (ví dụ cái Liberatone này cũng có) Tuy nhiên, cách B&O thiết kế và hoàn thiện chiếc A2 này khiến nó rất khác, cảm nhận đầu tiên là đẹp, cổ điển, cao cấp và rất tinh tế. BeoPlay A2 được trang bị pin có thể nghe nhạc 24h liên tục cho một lần sạc và bạn có thể dùng chính chiếc loa này để sạc ngược lại cho điện thoại của mình, vậy là tha hồ nghe nhạc mà không sợ hết pin.

Chúng ta xem video, xem hình loa, sau đó cuộn xuống dưới đọc ít đánh giá nhanh chiếc loa này nhé.

Vì loa dẹp nên cái hộp cũng dẹp, hộp nhỏ và mỏng như hộp Macbook Air 11', thực ra bình thường mua cái gì đó thì mình thường vứt hộp đi, nhưng quả thực cái hộp này được hoàn thiện quá đẹp, sắc xảo, nên mình cũng muốn nhắc 1 tí 😁

Xem hộp xong rồi, chúng ta mở hộp xem bên trong có gì:

Cái loa nằm ngay ngắn, gọn gẽ và rất đẹp trong hộp

Điểm nhấn của chiếc loa ngoài thiết kế lạ mắt thì còn là cái dây đeo bằng da này, bạn tha hồ treo hoặc móc loa lên đâu đó và nghe thoải mái

Ngoài ra thì trong hộp chỉ có hướng dẫn sử dụng, phiếu bảo hành, cục sạc và các đầu cục sạc, ta không có các cáp USB hay cáp tín hiệu 3.5mm
tinhte.vn-BOA2-15.jpg tinhte.vn-BOA2-16.jpg tinhte.vn-BOA2-17.jpg

Bây giờ chúng ta xem loa:

Loa thiết kế dẹp, có 4 cục cao su ở mặt dưới loa giúp đứng vững hơn nếu bạn không muốn treo mà muốn đặt trên bàn

Quảng cáo

Ở cạnh trên, ta có nút tắt mở nguồn, nút tăng giảm âm lượng và nút để Pair Bluetooth
tinhte.vn-BOA2-23.jpg tinhte.vn-BOA2-21.jpg

Cạnh kia là dây đeo hoặc xách, dây này bằng da thật

Mặt dưới không có gì cả

Cạnh bên ta có cổng USB để sạc điện thoại hoặc máy tính bảng, cổng Audio In 3.5mm và cổng sạc

Quảng cáo

Bây giờ, mình xin đánh giá nhanh về chiếc loa này.

Khía cạnh kỹ thuật, amply của loa công suất tối đa (peak power) là 180W, công suất danh định 2x30W
A2 có 2 loa tweeter, 2 driver full range và 2 passive bass radiators, mời các bạn xem hình ở dưới để hiểu rõ hơn.

Vòng tròn nhỏ là loa treble, cả 2 mặt loa đều có loa treble
Vòng tròn to là full range driver, loa cũng có 2 driver này nằm ở 2 mặt, (full range driver nghĩa là 1 củ loa có khả năng tạo ra âm thanh từ trầm tới bổng) Hình vuông trong hình là Passive Bass Radiator (PBR), vậy PBR là gì?​

-PBR có bề ngoài và hình dáng y như 1 củ loa thông thường nhưng có điều khác là PBR không có nam châm cũng như dây điện. Nó thường chỉ gồm màng loa, gân loa và khung loa.
-PBR được gắn chung với drive chính (loa chính) trong một thùng loa. Khi driver chính rung động bao nhiêu thì PBR sẽ rung động tương tự để tạo ra cộng hưởng (bass).

B&O đã dùng PBR để cố gắng tạo ra bass trầm và sâu trong một thùng loa có thể tích nhỏ. Vì loa rất mỏng chứ không dày, không đủ thể tích để gắn thêm loa siêu trầm và ống tube, trải nghiệm thực tế cho thấy âm trầm của loa có "độ dày" và sâu nhất định, tuy nhiên do loa quá mỏng và nhỏ, muốn nghe âm trầm nhiều e là điều không thể, các bạn có thể cải thiện việc này bằng cách để loa gần góc tường sẽ tạo được âm trầm tốt hơn

Nghe thử một loạt các loại nhạc từ Acoustic, Unplug, Pop, Rock, New Age, Classical, cho thấy loa đáp ứng khá tốt nhu cầu nghe, âm thanh tạo ra ổn, sáng, ít rối, tuy nhiên vocal hơi bị âm trầm trung lấn một tí. (Nghe thử bằng Album Lê Cát Trọng Lý - Album theo chuẩn ALAC phát bằng MBP qua Bluetooth)

Theo mình, BeoPlay A2 sẽ đáp ứng tốt nhất ở thể loại Pop và Acoustic, đem ra ngoài trời nghe cũng tốt vì vặn volume lớn nhất loa cũng không bị méo tiếng và rồ, nhưng âm thanh bị mất chất, nên mình không khuyến khích nghe ngoài trời nhiều, thực tế thì mình thử loa ở sân quán cà phê Tinh Tế nhưng mình nghĩ là loa sẽ đáp ứng tốt nhất ở phòng nghe dưới 20 mét vuông.

Vậy đối tượng của loa này là ai:
- Người thích loa đẹp để trên bàn, đem đi làm và đem về nhà, để văn phòng nghe
- Mua tặng bạn gái sành điệu
- Thích đồ đẹp và có chất lượng âm thanh tốt

Ưu điểm và nhược điểm
Ưu:
  • Đẹp, hoàn thiện rất tốt
  • Pin lâu
  • Sạc được điện thoại
  • Âm thanh tốt
  • Bluetooth 4.0 và Aux Input
Nhược:
  • Không có AirPlay
  • Không có hiển thị pin
  • Không có cáp Aux đi kèm

Loa đang được bán nhiều ở VN với giá khoảng trên dưới 10 triệu

Xin cám ơn các bạn đã xem bài, xin cám ơn Shop Gió Biển đã cho mượn loa nhé!
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá quá tốt cho sản phẩm đẹp.
loa này khoảng10 tr mắc quá mua không nổi
zzpro110
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn này review ở nơi ồn ào quá, nhạc nền cũng thế

sg lạnh lém hay sao mà mod wấn sà rông
@xmen533 đeo trên tay ko thuận thôi
như mình thuận tay trái thì mình đeo đồng hồ tay phải vì việc gì cũng làm bằng tay trái nên dễ trầy xước, với lại muốn chỉnh giờ đeo tay trái sao mà chỉnh 😃
xmen533
TÍCH CỰC
9 năm
@MrBach248 khiếp chỉnh giờ là quá đơn giản, đau cần tay thuận đâu 😁
chỉ là mỗi khi đi xe máy muốn xem giờ mà đeo tay phải hơi bất tiện, còn nếu đi xế hộp thì chẳng vấn đề :D
general
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gh0st91no1 Đeo tay nào chả được, miễn là thuận tiện cho công việc :D
@general Theo phong thủy thì đúng là phải tay trái đó bác, mình được học qua rồi mình biết.
vinhtran_vie
ĐẠI BÀNG
9 năm
không biết chất âm có hay hơn Bose Soundlink 3 không nhưng hình thức thì không đẹp bằng
@vinhtran_vie M nghĩ ko ăn đc s3 đâu, cùng lắm thì đọ với s mini thôi
Đẹp đó nhưng giá thì hơi chát...
trái

trái
Giá chát & chua 😔
Omg.!mod nên để bạn gái kế bên quàng cổ thì ăn ảnh hơn...! Không lẻ anh ấy..!

Gửi từ ngoài rìa Hồ Chí Minh..!
loa này đẹp nè, (anh em đọc bài để biết thêm vài thông tin công nghệ rất quý giá mà bình thường chắc ít người để ý ( Passive Bass Radiator)
@celebs Bạn nhầm rồi. Công suất loa di động lớn hơn bạn tưởng đấy.
Mình cũng không ngờ loa di động âm thanh lại to như vậy.
@nospecial con nào đắt hơn thì hay hơn nha 😁
Thích cái này vì thiết kế
@cuhiep hơi lạc đề chút nhưng bác cuhiep biết cái bàn này làm hay mua 5 ,nếu mua thì mua ở đâu
WP_20141220_16_00_54_Pro.jpg WP_20141220_16_00_39_Pro.jpg
sáng đem dồ nghề lên làm nhạc thấy cái bàn này rồi hỏi chị tiến viên cho mượn xài rồi khoái luôn vì thấy nó tiện 😁
có gì giúp đỡ nhé thanks bác nhiều
Kinh nghiệm cho thấy mua mấy cái loa kiểu portable này chủ yếu nghe chơi chửa cháy đỡ thèm thôi chứ ko thể đòi hỏi chuẩn âm với cái thân hình bé tẹo mỏng dính như này được. Con JBL Charge của mình ko thể so với em này được cả về chất và giá, mua Harman Kadon Onyx (hàng xách tay giờ có khoảng 5tr) có vẻ hợp lý hơn con này nhiều, có chăng là Onyx thua con này ở khoản dễ mang vác, tính năng sạc di động và hỗ trợ aux 3.5 thôi, còn chất âm thì ko có cửa so với Onyx đâu.
@Nhnhat29982 Harman Kardon OnyX hàng xách tay giờ mình bán còn có 4,5 triệu thôi.
Chất âm thì hơn hẳn.
jino
TÍCH CỰC
9 năm
@Nhnhat29982 Bạn so sánh 2 cái ở 2 phân khúc khác nhau. JBL hay Harman cùng 1 hãng mẹ 😃

Cái Onyx bạn nên so với bose Soundlink III hoặc soundtouch portable, nó cùng phân khúc.

Jbl chảrge (cả pulse) chỉ nghe to, thuộc phân khúc <200$ nhưng so ra thì thua UE boom và bose sl mini. Mấy cái này, ở VN chịu khó tìm có thể gặp giá 4tr 😃
anhbboy
TÍCH CỰC
8 năm
@Nhnhat29982 Bác nói chuẩn, mấy con B&O này gọn nhẹ nhiều tính năng thôi chứ so với Harman/Kardon thì ko có cửa 😃
B&O đẹp nhưng mình ko thích âm thanh của nó. Có cái headphone H6 nghe ko bằng con Beyerdynamic của mình
jino
TÍCH CỰC
9 năm
@dac Về khoảng headphone thì B&O gọi là làm cho có, ko bì được Sony V, không dám với tới Beyerdynamic đâu. Riêng loa thì b&o từ A8 trở đi (1150$) thì nghe bắt đầu hay bạn ạ 😃
@jino Mình thì sau khi thử đủ loại đã trung thành với Beyer rồi. Toàn handcrafted, made in Germany
T51p để nghe nhạc pop rock và khi travel
T70 để nghe classic, jazz
Chưa thấy có đối thủ (trong tầm chi phí) 😃
md07
TÍCH CỰC
9 năm
thumnail của cái video mới nhìn tưởng girl chứ. Ây dà !
Cả 2 người... Mắt tập trung vào chỗ nào thế nhỉ? 😁
Mỏng teng vậy sao bì được với soundlink 3,kể cả mini.Nói thật nhé,loa cho di động Bose nó "ăn" hết rồi ! À,cái giá lại chát quá.Thiết kế theo mình là hơi rườm rà,dễ chán lắm !
jino
TÍCH CỰC
9 năm
Ngay B&O A12 mình đang xài cũng có quai đeo, có trước Libratone. Mà Libratone thì nghe rởm.

jino
TÍCH CỰC
9 năm
Ko biết thì nên tìm hiẻu bạn ạ 😃

B&O nó ở class khác với Bose 😁

B&O không những Bass chắc, mà Treble, mid đều good chứ âm không bị mù như Bose. Cái hơn của Bose là giá tốt. Chứ nói về wireless thì soundtouch 30 II cao nhất của Bose còn kém xa A8 năm trước của B&O. Còn A9 thì ko phải bàn.

Về di động thì Soundtouch portable của Bose cao nhất hiện nay nên so với A12, tất nhiên ưu điểm giá chỉ 1/2.

Tất cả mình đã từng sở hữu, hoặg nghe mới dám có chút ý kiến 😃

@Airblade14 : bạn mod đã review B&O A9, A12, A8 chưa, mình gửi để bạn trên tay/trên sàn nhà :D

@jino Bose mà so với B&O thì đúng là nản. Vấn đề là không chung mâm :D
jino
TÍCH CỰC
9 năm
@cuhiep Nản thiệt anh nhỉ. Bose chung mâm với Beats.

Cùng B thì B&W chung mâm mà vai dưới với B&O. 7-8 năm chưa gặp ông anh, từ cái thời NW-HD1, tai nghe rút dây Victor, Sony tới giờ, chắc chả bít em là ai.

Anh đã trên tay B&O A9 chưa? Nếu chưa, bữa nào e vác qua A9, để anh "trên vai" :D. Từ năm ngoái e có 1c, định gửi qua mà cái điện 220c nhà mình làm cháy bố nó :D đến giờ mới luợm nổi cái khác.

Dạo này, wireless bắt đầu xuất hiện đám Polk Us, Focal French cũng hay phết.
autumn
TÍCH CỰC
9 năm
@jino hóng review trên tay Beoplay A9 ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019