Trên tay và một số hình ảnh chụp thực tế ống kính Tokina 11-20mm F/2.8

Non@me
21/7/2015 10:29Phản hồi: 62
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tấm này xuất hiện noise do điều kiện chụp ngược sáng, F22, vùng tối và vùng sáng chênh lệch quá lớn nên nếu giữ vùng sáng thì vùng tối sẽ đen hoàn toàn, trên máy chức năng khử noise đã tắt, nếu để mặc định của máy thì nó sẽ khử hết noise đi nhiều.

Cám ơn bác đã nhắc, 25s mà mình đánh nhầm 1/25s 😃
Bác chủ thớt Non@me và các bác có thể cho em đánh giá tổng quan là nên mua 11-16 hay 11-20 được không ạ?.
Em đang muốn mua 1 lens Ultra wide. Body của em là D7100
jojack
ĐẠI BÀNG
9 năm
ai giải thik hộ mình zụ F/8 1/320s 11mm là gì ko vậy
tấm chụp cây cọ F22 thấy hạt bụi kìa :v
hj3u126
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko có gì đặc biệt lắm, hay là do D7000 chụp tệ quá
ides
CAO CẤP
9 năm
Xem ảnh xong muốn quang con smphone của mình đi quá 😔
crYztaL
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm giác bạn chủ thớt chụp hơi bị rung tay dẫn đến hình ảnh bị nhòe. Chưa kể khi test ko gặp điều kiện ánh sáng tốt nên ảnh chụp ko đc đẹp. Tiêu cự 11-20 này đa dụng hơn so với 11-16 ( gần như chỉ dành để chụp góc rộng ).
hoanchu
ĐẠI BÀNG
9 năm
cắm trên FF mà không bị tối góc hả?
Không thấy tấm nào test trên D810 chụp ở 11mm f2.8 nhỉ
autk08
TÍCH CỰC
9 năm
Em ko có rành máy ảnh, cho em hỏi ngu là sao ống kính chuyên nghiệp bự như vậy nhưng khẩu độ 2.8, còn con LG G4 lên đến 1.8. Ai giải thích vụ này em với.
@autk08 do cái cảm biến của đt quá nhỏ so với máy ảnh. nói dễ hiểu thì thế này.

để chiếu ánh nắng vào hạt gạo thì chỉ cần 1 lỗ nhỏ trên mái nhà. nhưng để chiếu ánh nắng hết cái bàn thì mái nhà phải có lỗ to hơn rất nhiều "to bằng cái bàn nếu coi như ánh nắng song song"

cảm biến càng to thì ống kính phải càng lớn. Nếu ok này dùng cho ff thì thấu kính phải to hơn và đương nhiên giá sẽ cao hơn. thông thường ok dùng cho ff giá cao hơn nhiều so với crop.

nếu cùng độ phân giải thì cảm biến to sẽ có điểm ảnh to hơn, cho nên nó nhận được nhiều ánh sáng hơn. nó sẽ cho điểm ánh có mầu sắc chính xác hơn. chất lượng ảnh sẽ cao hơn.
alphuy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bá đạo đấy :p
evilcca
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết bạn review lense này có hiểu rõ về chụp ảnh hay không mà toàn khép khẩu đến 18 với 22....nhìn cái thông số đến là nản luôn.
Bản thân tất cả các ống kính từ Nano - Nikon hay L - Canon thì khép đến tầm trên F11 đã bị dần ảnh hưởng của hiện tượng diffraction (hiện tượng tán xạ), ảnh mất nét, mất chi tiết, sai màu....

Hay bài này có sự hậu thuẫn của Sigma, Nikon, canon, tamron :v
Con này màu kém quá,chụp tối càng phẽo.
canon30
TÍCH CỰC
9 năm
ko hiễu chỗ này !!! FF nikon cũng bị nhân tieu cự à .?
evilcca
ĐẠI BÀNG
9 năm
@canon30 Bạn ấy nói đúng rùi còn gì, lắp trên crop sẽ cho góc nhìn tương đương với fullframe ở tiêu cự 16,5 - 30
ảnh đẹp còn do rất nhiều yếu tố , muốn so sánh thiết bị phỉa chụp cùng thời điểm , bạn này chụp tệ quá . hết .
Góp ý bạn chủ thớt, test thì để khẩu 8-11 thôi, để 22 thì cực kì, cực kì hiếm ống kính có thể nét và ko tạo quang sai.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
@EvilCrab mình mới biết có vụ này á, có tài liệu nào nói về vấn đề này ko? vậy chụp cảnh thì khép đến bao nhiêu là ngon nhất và dựa vào đâu để khép hợp với lens (hợac máy) của mình ?
@-[L]C[K]- Tùy ống kính bạn nhé.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
@EvilCrab ít thông tin thế 😃 vậy muốn biết phải xem cái đó dựa trên thiết kế gì của kính mà muốn search thì từ khóa thế nào nhỉ :v
@-[L]C[K]- Bạn có thể vào một số trang test ống kính. Tuy nhiên lưu ý rằng các trang test bao giờ cũng sẽ "đẩy" chất lượng một số hãng (bỏ $ ra cho nó) lên. Tuy vậy trong cùng 1 hãng việc đạt tương đối thông số giữa các ống kính là có 😃, ví dụ như khẩu nào nét tâm, khẩu nào nét toàn khung, vv...
kusanagi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@-[L]C[K]- Thông thường các lens wide mình dùng qua hay khép 8-11, tuy nhiên thỉnh thoảng muốn lấy tia dài v.v... thì chỉ khép max đến ~16 khép đến 22 ảnh tệ lắm. Cái này muốn biết chính xác lens mình nên khép ở khoảng nào thì bác lên dxomark hay search review lens mình mà kiểm tra khẩu độ nào tối ưu. Ko thì đơn giản bác cắm tripod chụp 1 loạt từ khẩu lớn nhất => nhỏ nhất rồi crop 1 vài khu vực ra mà so sánh
Đây không phải là một bài review về thiết bị, mục đích của bài này chỉ là chia sẻ một số hình được chụp thực tế từ chiếc ống kính này thôi. Khi mình đi chụp review thì mình sẽ chụp tất cả các khẩu độ và tất cả các tiêu cự để làm, nhưng trong bài này khuôn khổ có giới hạn nên mình chỉ post một số trong đó thôi. Không bàn đến các phần chuyên sâu, nó sẽ có một bài riêng để nói về những vấn đề đó.
Cám ơn các bạn đã theo dõi.
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
các bác cho e hỏi bayh 11-16 tokina cũ cho ca thì tầm bnhieu thì vừa ak? e ko có tiền mua mới 😔
@mrsouth.hp Khoảng ~8-11 tùy tình trạng 😃.
Con này dùng ngon. Ảnh nét, chi tiêts khá, build tôốt.
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@EvilCrab đắt thế cơ ak -_- thế con này so vs ca 10-18 có hơn nh ko bác
@mrsouth.hp Từ cùng khẩu độ, khả năng cao là bé Tokina ngon hơn.
Ngoài ra ở các độ mở lớn hơn, con Ca ko có để so @@!
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@EvilCrab thế nếu ít tiền có nên múc e ca ko bác hay đợi gom thêm để múc em to ak
@mrsouth.hp Nên múc em Tokina hơn. khẩu 2.8 với ống góc rộng là 1 lợi thế không ngờ đâu đấy 😃
avan1211
ĐẠI BÀNG
9 năm
lộn số rồi bác
lionking.19
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang cần các cao nhân giúp đỡ vấn đề này:
Mình ở miền núi Phú Yên, có làm thêm chụp hình. Hiện tại máy của mình gồm có nikon d7100 và d750, ống kính sigma 35art, 85art và tokina 16-28.
Do miền núi nên chụp ảnh tiệc đám cuới trong không gian ko được rộng rãi. Nhất là lúc làm lễ đám cuới thì chật thôi rồi. Nên mình mới mua em 16-28 để lấy được khung cảnh rộng nhất. Ống này chụp rất nét nhưng nhựoc điểm chí mạng chụp ở nguồn sáng mạnh là bị mờ liền. Rất yêu ống này, nhưng ko phù hợp để kiếm cơm nên đành đổi. Các bác dùng ống 11-20 này cho ý kiến xem có hợp ko nhé
thienlnf
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các cao nhân cho em hỏi chút.
Lens 11-16 thì có thể dùng trên máy full frame ở tiêu cự 16 mà ko bị tối góc. thì nếu dùng lens này trên FF thì tiêu cự nào sẽ không bị tối góc ạ.
@thienlnf Nếu trên body Nikon, bạn bật chế độ auto-crop để không bị tối góc ở các tiêu cự. Còn nếu dùng ngàm chuyển trên các body khác thì ngay cả ở tiêu cự 16mm~20mm vẫn bị tối do cấu tạo của phần đuôi thấu kinh được nhà sản xuất định kích thước chỉ phù hợp với kích thước của cảm biến APS-C
thienlnf
ĐẠI BÀNG
4 năm
@binhpt Cảm ơn bạn, mình có xem 1 clip trên youtube thì có anh tây test trên canon 6D khi zoom từ 16-20mm thì ko bị tối góc, nhưng ảnh chỉ nét ở tâm, còn phần rìa bị soft khá nặng
@thienlnf vẫn do tác động của cửa sổ ảnh ở đuôi lens. Nếu dùng FF, bạn cân nhắc các phương án các lesn 17-35/18-35. Tương thích hoàn toàn, giá vẫn thế.

trên Canon, mình thích em Tamron 17-35/2.8-4. Trên Nikon thì em 18-35/3.3-4.5 D. Hoặc rộng hơn thì em Sigma 12-24.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019