Trên tay và trải nghiệm nhanh Google Cardboard 2.0

Nam Air
10/6/2015 6:8Phản hồi: 141
Trên tay và trải nghiệm nhanh Google Cardboard 2.0

Cardboard là một thiết bị rất đặc biệt của Google. Nó là một tấm bìa carton có thể xếp thành một chiếc kính thực tế ảo (VR), người dùng chỉ cần nhét smartphone của mình vào là đã có thể trải nghiệm nội dung VR. Có hẳn một bài rất dài và rất hay của anh Duy Luân về cardboard, mời anh em đọc. Ở hội nghị Google I/O vừa rồi thì Cardboard được nâng cấp lên phiên bản 2.0, mình trên tay và trải nghiệm cái này giới thiệu với anh em.

Vậy cải tiến của phiên bản 2.0 so với 1.0 là như thế nào?
1. Mở ra dùng ngay: phiên bản 2.0 các bạn chỉ việc mở ra, gắn điện thoại vào là xài ngay, phiên bản cũ thì các bạn cần phải ráp phức tạp hơn 1 chút, các bạn có thể thấy trong hình gif phía trên, mình mở hộp mới ra và gắn dt vào dùng trong vài giây.

Bạn có thể dễ dàng tự tạo cho mình 1 google cardboard theo hướng dẫn của hãng, nói là dễ dàng thì cũng không hẳn, vì ở vn mình để mua mấy cái thấu kính và cắt laser theo mẫu cũng hơi hơi khó, nhưng ý nói là google hỗ trợ hết mình để mọi người có thể trải nghiệm thực tế ảo

2. Hỗ trợ điện thoại to lên đến 6 inch, tất cả điện thoại iPhone, Android và ngay cả Windows phone cũng dùng được cardboard 2.0

Cardboard nói riêng và mọi phần mềm hỗ trợ VR đều xài tốt với điện thoại iOS, Android, Windows Phone, điện thoại to 6 inch vẫn xài tốt.

3. Nút bấm mới hỗ trợ tốt iPhone và Android, do WP chưa có app cardboard nên mình chưa thử được.
Cái nút này hoạt động tốt rất tốt luôn ở trong app Cardboard của google, các nhà sx app khác nếu dùng tốt cái nút này thì sẽ rất ngon!

Để trải nghiệm Cardboard, các bạn chỉ cần lên Appstore hoặc Playstore hoặc Windows store, tìm kiếm với từ khoá VR, sẽ ra một đống app dùng tốt với Cardboard hoặc các kính thực tế ảo khác

Quảng cáo

Thử tìm cái ra ngay nhiều app

IMG_2418.PNG IMG_2428.PNG
Phần mềm cài vào thì khi chạy nó sẽ chia đôi màn hình như thế này😃 mang kính vào thì bạn sẽ bước vào thế giới ảo

Đánh giá Cardboard 2.0
Việc tháo ráp nhanh là một lợi thế lớn của Cardboard 2.0, nó giúp mình trải nghiệm nhanh rất nhanh thực tế ảo.

Phần mềm Google Cardboard thực sự ấn tượng với mình, Đêm hôm qua mình sử dụng cardboard 2.0 trong phòng tối với app mới, sau đó tham quan viện bảo tàng, đi bộ trên đường phố Paris qua Streetview, quả thực rất rất tuyệt, chơi mấy game VR cũng thường thường, còn cái game Insidious 3 thì quá ghê, cảm giác cứ như ma nó đứng kế bên (phải mang tai nghe mới phê).

Do là đồ rẻ tiền, nên cardboard không điều chỉnh được thấu kính, nếu mắt bạn cận thì không cách chi thay đổi tiêu cự kính để cho rõ nét, nên phải mang kính cận của bạn, sử dụng cardboard qua đó mà khó khăn hơn. Đồng thời, cũng không có dây đeo hay gì cả, các bạn nếu không muốn giữ bằng tay thì phải tự chế dây đeo nhé.

Quảng cáo

Việc trải nghiệm VR sẽ làm cho bạn hơi chóng mặt nhức đầu nếu bạn lần đầu tiên sử dụng, nếu không đúng độ mắt thì sự khó chịu càng tăng cao, các bạn nhớ lưu ý, chú ý thứ 2 là khi sử dụng thì nhớ ngồi im 1 chỗ đừng bắt chước mình đi tới đi lui mà bị đụng u đầu nhé.

Điện thoại của bạn độ phân giải màn hình càng cao thì khi xem qua kính VR càng đẹp, iPhone 6 của mình khi xem thấy khá rõ pixel, bỏ mấy cái máy 2K vào thì thấy thích hơn hẳn, mai mốt có dt 4K xài chắc sướng lắm!

Đây là nói riêng về cardboard nhưng cũng nói chung về VR và các kính thực tế ảo, là nó dễ dàng làm bạn quên mất thực tại, thực vậy, hôm qua mình đi lại trong game đến mức đụng cả đầu mới biết là đang ở thế giới ảo. Google và Facebook đã và đang đầu tư rất nhiều cho VR và mình nghĩ là cái này sẽ còn nhiều thứ rất hay ho cho chúng ta trải nghiệm. Và như mình có đề cập ở đầu bài, là các bạn rất rất nên đọc cái bài hay ho này của bác Duy Luân để hiểu thêm : https://www.tinhte.vn/threads/google-cardboard-cau-chuyen-la-lung-ve-viec-google-tham-gia-vao-mang-thuc-te-ao.2467722/

141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng hàng fake giá tốt hơn 😁
@anti-apple đeo sát vầy mà dùng hàng fake thì hại cho mắt lắm đó bạn.
bkpro185
TÍCH CỰC
9 năm
Giá đâu ? cái quan trọng nhất thì ko có,dưới 500k thì cũng mua 1 cái về nghịch
@bkpro185 trong video có nói đó, có 150k
@bkpro185 10-15$ nói trong bài video đó bác.
@bkpro185 160k nha bạn ^^
@bkpro185 Bạn có thể mua phụ kiện để tự làm 1 cái với giá từ 100k nè ^^. Link http://store.smilecardboard.com/vi/
Cái này có vẻ thú vị đây 😁
nguyencay_vn
ĐẠI BÀNG
9 năm

klq....lumia này đẹp quá.......
@cardmanhinh.com 1520 PPI thấp lè tè xài có mà ức chế, muốn đập cũng không đc vì nó bằng giấy :D
@Nhân Tô nhưng khả năng hiển thị về màu sắc thì khó ai hơn nhé :D :D
@cardmanhinh.com nói chung coi FHD bằng cái này ức chế lắm bác ơi, cơ mà bác là admin của trang cardmanhinh.com hả?
louis.90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pho6775 Cày cmt để lên lvl :v
MeowMunĐen
ĐẠI BÀNG
9 năm
klq nhưng cho em hỏi, cái cây súng hơi a mua nhiêu thế ^^
Có khẩu súng ngắn dưới gầm bàn à nha :eek:
CtrlAltDel
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lee Đông Hiếp hacker mũ đen rồi 🆒
thereaperr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng muốn trải nghiệm thử một lần cho biết nhưng chẳng biết mua ở đâu giá cả thế nào?
@thereaperr Giá 160k
Bán ở shop kinhthucteao.161.vn nha bạn
manhvh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng cái 1 thấy ngon, đợi cửa hàng bán để xúc
toidangsay
TÍCH CỰC
9 năm
ôi q10 kìa 😃
hay 😃 kiếm cái về nghịch 😃)
bobear
ĐẠI BÀNG
9 năm

5giay đang bán cái này xịn hơn 450k kìa, ko biết hơn gì cái này ko ;)
@bobear loại này chỉ loại thường thôi , gía là 380k chuẩn , còn có loại PRO nửa , có thoát nhiệt cho dthoai , giá chỉ 459k , bạn search xiaozhai pro trên gg là ra
mikamehi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bobear Bằng nhựa, có dây đeo, chỉnh được khoảng cách,...thì phải ngon hơn loại bằng giấy rồi nhưng quan trọng cái cái thấu kính kia, nếu chỉ là kính cầu lồi đơn thuần thì ở ngoài rìa nó sẽ bị méo.
@bobear Xài thử cho mình xin ý kiến nha bạn 😃 chứ đụng tới thấu kính là sợ lắm, xài hàng TQ riết chắc hư mắt @@
Hbữa có bài mod nói thấu kính của GG cardboard là hàng tốt và giá trị nhất trong nguyên bộ á, nên xài an tâm hơn :p
@bobear Cái này mà xịn 😃
@bobear Loại này nhà em bán có 370k thôi bác ơi!!!
jack119
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hầy da nhún nhẩy quá đi à. Em có dơn cái phần giấy, in ra cắt xong rồi. Chiều về kiếm cái bìa carton cắt, sáng mai kiếm kính lúp vs đi mua nam châm + băng dính, hy vọng là thành công blah!
matrix4nov
TÍCH CỰC
9 năm
Ơ nhìn kĩ lại trên video thấy khẩu súng duới bàn 😁
@matrix4nov Đừng dội ngạc nhiên hay bất ngờ bạn, chắc gì là súng thật đâu:D
@matrix4nov bật lửa
Google cho mình download bản in về tự làm, duy chỉ có cái cặp len thì không biết kiếm sao ra ?
Ai có ý gì ko giúp em thử.
Chắc cái này có cặp len là mắc nhứt.
Vì vậy để đỡ mất công, em vừa đặt ebay 1 em với giá $1.99 😁. đợi tới ngày trên tay thôi
Cái này có thể download mẫu ở trên google cardboard rồi về in ra, cắt, ghép, chỉ tốn tiền mua thấu kính thôi mà. Nhiều bác cứ đi hỏi giá rồi bán ở đâu nhỉ 😃
😁 Màn 2k như g3, g4 dùng mới ngon. Nói thật mình chờ oculus rift chứ mấy em này gọi là cho vui, khó dùng lâu.
XuanTrinh92
ĐẠI BÀNG
9 năm
có súng kìa :w
Chơi luôn hàng nóng @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119