Trình duyệt Opera Beta dựa trên bộ nguồn WebKit đã có mặt cho Android

Duy Luân
5/3/2013 7:45Phản hồi: 161
Trình duyệt Opera Beta dựa trên bộ nguồn WebKit đã có mặt cho Android

Hôm nay Opera đã ra mắt bản beta của trình duyệt dựa trên WebKit mà họ đang phát triển (tên mã Ice). Điểm thay đổi lớn nhất trong bản Opera này đó là nó sử dụng bộ nguồn dựng trang WebKit (tương tự như Chrome và Safari) chứ không còn xài bộ nguồn Opera Presto như các thế hệ trước. Opera đã loại bỏ chữ Mini và Mobile ra khỏi sản phẩm của mình, ngụ ý đây là một trình duyệt hoàn chỉnh chứ không chỉ là bản rút gọn từ Opera trên máy tính. Giao diện của app được thiết kế lại, gọn, hiện đại và sáng sủa hơn. Trang Speed Dial cũng được thay đổi với các biểu tượng web hình vuông hơi bo tròn và bạn cũng có thể đặt chúng vào các thư mục khác nhau. Opera còn bổ sung thêm tính năng Off-Road Mode giúp giảm dung lượng tải trang khi mạng yếu hoặc nếu bạn muốn tiết kiệm cước phí (có vẻ giống Turbo Mode của Opera Mobile). Thẻ Discover thì giúp ta xem tin tức theo phong cách tạp chí của Flipboard.

Theo thử nghiệm ban đầu của mình, Opera dựa trên WebKit tải trang nhanh khá nhiều so với phiên bản cũ nếu tải cải trang web có nhiều hình ảnh và chi tiết đồ họa. Còn những trang dạng mobile hoặc chủ yếu là chữ thì sự khác biệt không quá lớn. Trong thời gian tới chúng ta sẽ có bài so sánh tốc độ cụ thể sau.

Tải về Opera Beta mới trên Google Play Store

Video giới thiệu
Một số ảnh chụp màn hình

Nguồn: Google Play
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lần này thì Android có trước iOs rồi 😃 thích Opera nhất ở cái khoảng có thể Back về 4 5 trang trước đó mà không cần tải lại, dùng với 2G hay 3G thì cực tiện.
@boybl1990 Rất buồn cho bản là Opera lần này lại tải lại khi Back bạn ạ, Tốc độ có cải thiện nhưng xét tổng thể Vẫn thua xa Xscope, Xscope vẫn là vua trình duyệt cho Android với tốc độ như sét, Back trang vuốt sang trái phải và Fullscreen bằng 1 cái vuốt hoặc 1 cái Click, Có điều Xscope phải trả phí nhưng vẫn là miễn phí trên Appstore.vn 😁 !
@nakocloudhn Chưa dùng ie10 =.="
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
@kidlawa_1625 Đợt hỏi 1 developer FF thì ổng bảo để dev FF cho iOS cần phải sử dụng 1 số thành phần của iOS nhưng Apple từ chối.
@ngoc1414 Thế thì tiếc quá nhỉ! Thế mà mình vẫn cứ mong đợi bao lâu nay. Là fan trung thành của FF trên PC mà ;)
hay, thêm một lựa chọn cho người sử dụng. riêng mình thì kết em dolphin browser rồi. thích gestures, tốc độ tải nhanh, add-on thú vị, dễ dàng đồng bộ với laptop (đang xài chrome), thích cái chức năng xem những cái mà thiết bị đồng bộ khác đang xem.
P/S: ai đang xài dolphin like em phát để xem có bao nhiêu người đang cưỡi "cá heo" 😁
@cuongfanandroid làm sao để xem được như vậy zay?có thể giới thiệu dùm minh với nghe khoái quá
bedixedep
TÍCH CỰC
11 năm
Tu khi dung chrome thi hok wan tam nhieu lam den cac trinh duyet khac nhung van ung ho su doi moi va phat trien cua Opera
P/s: sr all cai go tv cua may e co van de a

Sent from my IM-A830L using Tinhte.vn
Nhanh tay down về 😃

Sent from my LG-F160L using Tinhte.vn
Tuyệt vời, nhanh hơn là tốt rồi.
like 😁 vẫn thích dùng opera lắm vì vào 3g facebook không bao giờ bị chặn
@hoang_tinhte Chắc là bạn dùng Opera Mini. Cái này hình như nó chuyển dữ liệu qua Server của nó, sau đó thu nhỏ dữ liệu lại rồi mới chuyển vào trình duyệt. Vì vậy mới tốn ít băng thông đồng thời không bị chặn Facebook.

Cái Opera Mobile có như vậy không thì không rõ lắm vì từ hồi dùng Opera Mobile thì không hay dùng 3G nên cho tẹt.
Còn Opera Beta này mình nghĩ chắc nó sẽ kết nối trực tiếp, và khả năng không vào được Facebook là sẽ có. Hehe
@spyhunter88 Opera Mobile cũng có, gọi là Opera Turbo như trên máy tính. Opera Beta mới cũng có, gọi là Off-road. Mặc định dù tắt Off road thì nó vẫn nén dữ liệu rồi, bật Off road lên thì nó còn nén nhiều hơn 😁
@spyhunter88 bạn nói đúng đấy, mình vào chẳng dc ><
@spyhunter88 Mình thấy facebook trên smartphone bây giờ xài vô tư mà. Mạng nào cũng vô được cả. Như mạng ở cty mình máy tính thì ko vô face được phải đổi DNS nhưng smartphone thì vô ầm ầm chả cần phải làm gì cả. Nên opera mini thấy cũng chả cần thiết
@spyhunter88 mình xài mạng mobifone dùng opera mobile và opera beta đều vào facebook ngon lành.
có flash như dolphin ko nhỉ ? Chỉ thích cái nào có flash như Dolphin,vô FB là chat,báo noti...như trên PC 😁
Tuyệt vời ! Đã dùng thử và đây sẽ là đối trọng lớn với trình duyệt Chrome của Google đây ;)
mình vẫn thích trình duyệt mật định !
Mấy trang dành cho mobile như tinhte bị dàn trang chữ sát cả viền nhìn tù túng sao á 😔

Sent from my LG-F160L using Tinhte.vn
@dohongan2011 Hình như do web tinhte bị lỗi bạn ơi, mình đang dùng safari cũng y như thế.
qwertyui859
ĐẠI BÀNG
11 năm
sự lựa chọn hoàn hảo 😃
jscaothe
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chrome sync tốt
Nhưng sẽ thử
Có sài được flash không nhỉ. Vẫn là bản beta nên chắc chưa thể bằng Chrome được. Đã yêu opera từ hồi còn dùng máy Java. Hì vọng opera lần này sẽ có sự đột phá lớn. Test thử cái đã.
ủng hộ opera từ thời dùng symbian, xưa đã ngon nay càng ngon nữa 😃
ZzAlucardzZ
ĐẠI BÀNG
11 năm
trc toàn xài opera trên sym thì đúng là tốt thật, sang android xài thì đúng là tốc độ ổn định + nhanh nhưng mà thấy chán thế nào ấy 😃 chuyển bớt qua uc thấy có nhiều chức năng hơn opera, như bên uc phóng to ra thì nó tự dàng lại chữ bên opera thì chỉ là phóng đơn thuần, hay vuốt qua vuốt lại là chuyển trang chứ opera vẫn phải bấm 😃 đang thử bản mới này xem chức năng có phong phú hơn ko 😃
@ZzAlucardzZ Cái này là bạn xài bản opera mini phải không, bản opera mobile nó tự canh chỉnh trang.

Gữi Từ Cục Gạch √1100© http://lectracadviet.blogspot.com
ZzAlucardzZ
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haduytintyt235 chả để ý nữa, down ở trên play store 😃
ZzAlucardzZ
ĐẠI BÀNG
11 năm
@saimoto sao mình ko có nhỉ, zoom to thì phải kéo qua kéo lại 😁 chắc là mini rồi :D
ZzAlucardzZ
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoangtusunny để mình xem lại 😃 chắc down cả beta vs mobile về test rồi xem thử cái nào tốt hơn thì xài 😁
nonamed
TÍCH CỰC
11 năm
Mình nghĩ Chrome chính chủ thì vẫn ngon nhất chứ nhỉ???
có flash không nhỉ. e toàn dùng opera mini. operamobile nó chạy nặng dã man. toàn trên trăm MB ram.....😔
ngocducnd
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phamloc_ct có flash bạn ạ
mfu-01
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bao giờ mới có Opera cho Windows Phone nhỉ ?
@mfu-01 ie 10 trên ep quá ngon rồi, dùng opera làm gì @@
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
11 năm
@mfu-01 có cho Windows phone rồi mà bạn.......................................................................................................Windows phone 6.5 ấy😁
mfu-01
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nakocloudhn nhưng thằng IE không nén trang web tốn dữ liệu lắm
mfu-01
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hi-CNTT sặc @@@
@mfu-01 Dùng smartphone thì đăng kí chọn gói luôn đi -,.-

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp