[Trợ giúp ] Ubuntu 14.04 bị lỗi ''Serious errors were found while checking the disk drive for / ''

anhnguyendr96
20/4/2014 4:26Phản hồi: 27
[Trợ giúp ] Ubuntu 14.04 bị lỗi ''Serious errors were found while checking the disk drive for / ''
Em xin chào các anh chị.
Em đang dùng windows 7. Em vừa cài Ubuntu 14.04 vào ổ E. Sau khi cài đặt xong khởi động lại máy vào có 2 mục chọn là Windows 7 và Ubuntu. Chọn vào Ubuntu thì bị lỗi như trên (hình bên dưới ạ). Mong anh chị giúp em cách khắc phục với ạ. Em xin cám ơn.
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@steve_jobs Dù dì cảm ơn anh đã share 😃
@steve_jobs Vô ích bạn à. Tôi đã cài U 14.04 trên nhiều máy đều bị lỗi trên, đọc nhiều cách khắc phục trên askubuntu đều chưa giải quyết được.
Mấy trang search google em đọc hết rồi. Trình độ kém quá ko làm được. Vào tinhte tìm người giúp thôi ạ 😔(
Mình cũng bị lỗi này, bản 13.10 thì ko sao, upgrade hay cài lại đều gặp lỗi này. Bạn giải quyết đc chưa? Mấy cái trên askubuntu ko resolved đc.
Meomeonhi
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cũng bị vậy. haiz
quysuphuho
ĐẠI BÀNG
10 năm
mấy pro có ai giúp với, mình cũng bị lỗi đó...
Tình hình không mấy khả quan lắm. Mình cài đi cài lại nhiều lần rồi ( cài qua Windows). Thấy nhiều người cũng bị lỗi với bản này. Chắc phải đợi...
Còn mình chưa thử cách cài qua USB. Để thử cài xem có bị lỗi không 😃
Meomeonhi
ĐẠI BÀNG
10 năm
m đã thứ tất cả các cách rồi.kết quả như nhau.dù là dùng wubi hay usb.cũng thử với bản 64bit và 32bit nhưng không khác gì.
nên cài từ boot với USB rồi chia lại phân vùng...cài wubi thì khả năng lỗi do boot hay phân vùng khởi động thường tranh chấp với windows
@J_Android Bạn có thể hướng dẫn kĩ hơn được không?
Kiểu nếu như tranh chấp với windows thì mình xóa windows đi luôn, liệu có đc không? Vì mình cài U lên ổ E
không cần xóa đâu bạn dùng YUMI hay Universal USB Installer để tạo USB khởi động. Đến lúc cài đặt cho phân vùng cứng bạn nên chọn "Some thing else" sau đó bạn chọn phân vùng E nhưng định dạng là Ext4 với 3 phân vùng con
1. Swap tầm 2-3GB
2. phân phùng OS ký hiệu / => tầm trên 20GB là thả ga
3. phân dùng user /home => số lượng còn lại

Sau đó nhấn Next/Countinue để cài đặt. Hệ thống sẽ tự tạo menu khởi động chọn OS \
Meomeonhi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@J_Android cách của bạn cũng không ăn thua.nói chung là chờ vài tháng nữa xem thế nào.mình quay lại với 13.10 dùng tạm.
@Meomeonhi Cho mình link down U 13.10 (32bit) với
@Meomeonhi Cho mình link down U 13.10 (32bit) với
Meomeonhi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhnguyendr96 http://releases.ubuntu.com/releases/13.10/
nếu biết dùng ttoẻnt thì dùng btorrent tải cho dễ.😁
THANH2509
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cài bằng usb xài có sao đâu nhỉ
quysuphuho
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hacker_yeudoi file sudo vi /etc/grub.d/10_lupin o dau ban oi, minh moi xai ubuntu nen ko biet hihi 😁
@quysuphuho File 10_lupin trong thu muc /etc/grub.d/

Sent from my HTC J One using Tinhte.vn mobile app
quysuphuho
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hacker_yeudoi file do sua dc nhung no ko cho phep luu ban oi
@quysuphuho Trước hết vào Terminal gõ lệnh: sudo nautilus
Sau đó vào sửa lại file: File 10_lupin trong thu muc /etc/grub.d/ nhớ save lại
Xong rùi Terminal: sudo update-grub
Là dc!
bài viết hay quá, cảm ơn bạn!!!!!!!!!!!!

...............................................................................................................................................
Phai sudo ma

Sent from my HTC J One using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019