Tròng kính sinh học Ocumetics: cấy ghép 8 phút, phục hồi thị lực 20/20, dùng được 25 năm

ND Minh Đức
23/5/2015 4:38Phản hồi: 109
Tròng kính sinh học Ocumetics: cấy ghép 8 phút, phục hồi thị lực 20/20, dùng được 25 năm

Bác sĩ nhãn khoa Garth Webb tại British Columbia đã phát triển thành công chiếc kính sát tròng sinh học Ocumetics Bionic Lens, giúp các bệnh nhân mắc tật khúc xạ có thể phục hồi lại thị lực 20/20 sau ca phẫu thuật cấy ghép kéo dài chỉ 8 phút nhằm thay thế cho thủy tinh thể cũ. Mặt khác, bệnh nhân sau khi cấy ghép sẽ không bao giờ mắc chứng đục thủy tinh thể do tròng sinh học sẽ tự phân hủy dần dần và có thể thay mới khi cần thiết.

Ocumetics Bionic Lens có hình dạng như một chiếc nút nhỏ, được cuộn tròn lại rồi "tiêm" vào mắt người cùng với dung dịch nước muối sinh học và sẽ tự bung ra, cố định chính xác vị trí trong vòng 10 giây. Sau ca phẫu thuật cấy ghép kéo dài 8 phút, người bệnh sẽ được phục hồi thị lực gần như ngay lập tức và kéo dài hiệu quả trong ít nhất là 25 năm (đối với người trưởng thành). Đây là kết quả sau 8 năm nghiên cứu với tổng chi phí 3 triệu đô la của bác sĩ Webb và các cộng sự. Bác sĩ Webb cho biết: "Đây là phương pháp cải thiện thị lực chưa từng có trước đây. Nếu bạn bình thường bạn chỉ có thể nhìn rõ vật thể ở khoảng cách chưa tới 3 mét thì sau khi được cấy tròng sinh học, bạn có thể nhìn rõ đồng hồ ở khoảng cách gần 10 mét."

Kính sinh học có kích thước như một chiếc nút nhỏ, có thể cuộn tròn lại và "tiêm" vào mắt người cùng với dung dịch nước muối sinh học, cố định chính xác vị trí trong vòng 10 giây

Mặc dù đây là một công nghệ đầy sự hấp dẫn và hứa hẹn, nhưng sản phẩm vẫn phải tiếp tục trải qua nhiều thử nghiệm trước khi chính thức thương mại hóa trong tương lai. Hiện tại, nhóm đang tiến hành các thử nghiệm trên động vật và những người mù. Theo kế hoạch, nếu quá trình diễn ra suôn sẻ thì sản phẩm cuối cùng sẽ được phát hành rộng rãi sớm nhất là vào năm 2017. Đây không chỉ là một phương pháp hữu hiệu để phục hồi khả năng nhìn cho những người có thị lực kém, mà còn hứa hẹn sẽ thay đổi toàn bộ diện mạo của ngành công nghiệp mắt kính hoặc các sản phẩm hỗ trợ thị lực trong tương lai.

Tham khảo CBC
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

long2004
TÍCH CỰC
9 năm
Tiếc quá mình bị mất điều tiết mắt không dùng cái này được !
Nhưng dù sao đây cũng là tin vui cho những bạn bị cận nặng & cả những người đeo kính sát tròng.
Nhưng là tin buồn cho các bác bán kính 😃
@MH174 Mắt của bạn từ nhỏ thị lực kém và ko dùng nghĩa là bên mắt đó của bạn bị nhược thị. Nhược thị thì ko chữa trị dc.
luisvu2411
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MinhHieu15 Sao lại nhược thị là k chữa đc. Nhược thì chỉ là khả năng nhìn kém. Nếu kết hợp tập và điều trị thì sẽ khôi phục. Nhược thị cần phát hiện sớm trước 12 tuổi. Vì sau 12 tuổi mắt đã tương đối hoàn thiện. Luyện tập khi đó rất khó khăn và gần như k có tác dụng
@luisvu2411 Mình đang nói về mắt của bạn kia thôi. Nhược thị nếu nói ra thì nhiều lắm, trên lý thuyết thì chữa trị dc cho trẻ em dưới 12t, và nhược thị thì có nhiều kiểu nhược thị ví dụ nhược thì 1 vài phần hay toàn phần.
luisvu2411
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MinhHieu15 Đúng r. Nhưg bác nói nt kia bố mẹ bé nào nghe đc thì sốc quá. :p.
saiback
CAO CẤP
9 năm
Kinh khủng, khối người được cứu nhờ cái này.
I like it

.......
nohara
TÍCH CỰC
9 năm
like thôi mong công nghệ này đc phổ biến rộng rãi để bà con đc nhờ
hi vọng giá rẻ cho mọi người đều có thể dùng phương pháp này. p/s: các hiệu mắt kính không thích điều này :-w
@mrwetcat Mình nghĩ mấy cái này nên là "viện trợ nhân đạo" miễn phí thì sẽ tốt cho nhân loại hơn, giống như VN mình mổ cho bà con vùng sâu xa, khó khăn miễn phí đó. Càng sớm áp dụng càng tốt
😃 mong là có nhưng vói giá bình dân để bà con được nhờ, mang kính đi trời mưa chán lắm :3
@hoang.thang.2014 Bao nhiêu là binh dân hả bác :v
@hoang.thang.2014 nỗi khổ chỉ người đeo kính kiểu
@hoang.thang.2014 Mình nghĩ chi phí vật liệu cho 1 chiếc kính tí hon như này thì ko tốn kém đâu, có đắt là do lúc đầu chưa phổ biến thôi.
Sau này nếu thành công, các hãng sẽ sử dụng công nghệ kính này, đua nhau bán 😁 giá cả cạnh tranh mà chất lượng ngày càng tốt 😃
Đi tắm biển thôi

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
rổ giá thế nào nhỉ 😁
@LuckyZu Bảo đảm kô rẻ, mấy thằng nghiên cứu mầy nó chỉ muốn tiền thôi.
HungAnh9
TÍCH CỰC
9 năm
kính thì chắc ko đến nổi đắt đâu, chỉ vấn đề cấy vào mắt với dịch vụ thôi, tầm $1000 thì chắc dc 😃 hi vọng sớm đáp ứng hiêu quả và dc bán rộng rãi
25 năm
nếu đeo kiếng, 1 năm cả thay tròng đổi kiếng + mua kính áp tròng....vân vân ~ 1,5 tr
25x1.5= 37.5tr
Chi phí cho cái này chỉ cần dưới 30tr là chấp nhận được.
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@Cedric Trần Nếu cái này một năm thay 2 lần? =]]
Đừng giống vụ bóng đèn compact tiết kiệm điện - tiết kiệm cho nhà nước nhưng tốn tiền người xài, cứ sợi đốt 200W mà phang chả phải soắn
@aslan_zara Bộ bạn làm ra, nghiên cứu ra cái lens đó hay sao mà biết nó rẻ mạt hay đắt đỏ vậy?
Đặt lens vào mắt chỉ là 1 cái tiểu phẫu nhỏ thôi,còn tiền sx lens, người nghiên cứu chưa biết nó giá nhiêu mà bạn đã biết được rồi thì thiệt là hay đấy.
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cedric Trần Chưa cần biết chi phí sản xuất là bao nhiêu chỉ cần nhìn vào thời gian sử dụng là biết như thế nào rồi. Người ta bán sản phẩm ra 25 năm sau mới có thể bán tiếp nữa, nghĩ xem 30 triệu theo thời giá là bao nhiêu vậy bạn. Ở đời lúc nào cũng muốn sản phẩm tốt mà giá thì rẻ là làm sao ngộ thật
@aslan_zara Không cứ nhất thiết công nghệ mới ra thì phải đắt hơn cái cũ.
Xu hướng là tốt hơn, tiện hơn, chất lượng hơn và không nhất thiết phải đắt hơn. Nhất là trong lĩnh vực y tế.

Ví dụ cụ thể nhé: mổ nội soi với mổ hở thông thường. Nó khác nhau, và giá cả thì mời bạn google cho chi tiết.
VeChai13
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chờ đến 2017 vậy.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Riết con người cái gì cũng thay đc . Hóng thay tim 20cm-6cm :p
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 năm
Hi vọng mau phổ biến hồi đó mắt tốt lắm năm lớp 12 ngày nào cũng đi chơi game giờ con mắt trái 3 độ mắt phải 1 độ
năm 2007, trên TV có đưa tin về 1 loại kính áp tròng có thể chữa tật khúc xạ về mắt sau 1 giấc ngủ. chi phí cho 1 lens là 1000$. ko biết chi phí thế nào, liệu có bị các tác dụng phụ kích ứng không
tật khúc xạ thì đã có mổ lasik, mình nghĩ thay vì tốn thời gian quan tâm về lens và kính thì các bạn nên đầu tư mổ luôn 1 lần cho dứt điểm

mình chỉ không hiểu cái câu "Nếu bạn bình thường" là áp dụng cho ai ? í trong bài là người bị tật hay người không bị tật bình thường chỉ nhìn thấy được 3m ?
nhìn rõ đồng hồ là nhìn thấy người ta đeo cái đồng hồ hay đọc được luôn cả kim đồng hồ

sản phẩm này chỉ hộ trợ cho người bị tật hay là áp dụng luôn nhằm tăng cường thị lực cho người bình thường ?
leorio86
ĐẠI BÀNG
9 năm
@luisvu2411 Đọc quả tỷ le của bác mà hết hồn qá 😁, thì ko thik mổ lắm, đang tìm hiểu phương pháp orthor K, ở viện bác có làm cái này, bác cho vài í kiến để anh em tham khảo đi, trên này đít chai nhiều lắm :D
luisvu2411
ĐẠI BÀNG
9 năm
@leorio86 Orthor k ở viện e vẫn đang nghiên cứu... bác hiểu đơn giản ntn nhé. Những mắt cận thị và loạn thị có trục nhãn cầu dài hơn người bth. O--k là 1 loại kính tiếp xúc cứng gần giống như kính áp tròng. khi đeo kính sẽ tác dụng lên giác mạc và nhãn cầu. Làm giảm trục nhãn cầu xuống mức lý tưởng. Về mặt sách vở thì o-k k gây hại gì cho mắt nhưng các bác thử tượng tượng nếu có 1 quả bóng tròn 12/2424h phải chịu lực ép thì sẽ ntn.
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
9 năm
@pro744 Nếu đi mổ tia lase (thực chất là bào mòn giác mạc) thì chẳng đc nổi 25 năm và cũng chưa có thử nghiệm đến 25 năm. Rất nguy hiểm sau này nếu bị lại sẽ nặng hơn (mong là lúc đấy có công nghệ cấy ghép giác mạc nhân tạo "tốt") nhìn chung là đợi khoảng 5 năm nữa có công nghệ trên về VN thì cũng ổn 😃
lionkid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@luisvu2411 Thì đó, mình hỏi bsi để xem có phẩu thuật thay 3T đc kh thì bsi bảo là kh, nên kh còn hy vọng 😔 đành dùng kính đeo vậy chứ sao giờ, lúc mổ thì đã đc kiểm tra mống mắt, giác mạc để xác định độ kính, nhưng vì khi đó còn trẻ nên nhãn cầu chưa phát triển hoàn thiện thành ra bây giờ sau hơn 10 năm thì bắt đầu có độ, nên phải gắn kết với cặp kính vậy :(
Với đà này thì con người sẽ biến thành robot trong một tương lai không xa 😃
Hy vọng sớm có ở VN. E sẽ thử liền 😁
Hoahp2010
TÍCH CỰC
9 năm
Mấy bác bị cận thích điều này
duo8
TÍCH CỰC
9 năm
Thế lúc nó hỏng thì sao?

Xu hướng

Bài mới