Trước khi quyết định mua xe mong các bác cho mình lời tư vấn cuối cùng

tuine231
27/8/2015 6:6Phản hồi: 40
Mod cho mình xin lập topic này trong 12h để giải quyết nhu cầu khó khăn của mình nhé.
Chuyện là thế này.
Mình quê miền tây, lên sài gòn làm thuê kiếm sống. Đi làm được gần 3 năm(mình 24t) tích góp cũng được 50 chai.

Hôm trước mình lên voz nhờ tư vấn lựa chọn mua xe. Mình thích rất thích Air Blade và Nouvo và phân vân Suzuki Impulse

Hoàn cảnh gia đình.
Gia đình mình lúc xưa thì giàu, bây giờ xa cơ thất thế nên cũng phải lận lội lên sài gòn mưu sinh.

Mục đích mình mua xe là muốn tiềm kiếm thêm mối quan hệ, kết giao bạn bè, cũng như tạo cho mình nhiều cơ hội mới trong sự nghiệp...Ở nhà thì nhờ cha mẹ, ra đường thì nhờ bạn bè. Mình nghĩ là thế.

Mình mới được lên chức trưởng phòng nên mới nghĩ đến hướng tạo nền tảng tốt sau này còn tự mình làm ăn riêng. Chứ hiện tại mình vấn chạy chiếc xe còi lắm. Chả sợ ai chơi khen chê, dèm pha(cũng đang FA). Lúc trước chưa thăng cấp mình chỉ cấm đầu vào công việc cho nên bạn bè của mình hiện tại chưa có ai giàu hay thành đạt.

Mong các bác đi trước chỉ bảo thêm là mình có nên mua xe để cải thiện quan hệ hiện tại hay không? Có bác nào đã thành đạt mà không nhờ có mối quan hệ bạn bè không?

Mình cứ lâng tâng mãi cho đến hôm nay ra cửa hàng tham khảo giá. hí hí. Đi xe tàn nên mấy em cũng chả mấy nhiệt tình với mình, mà cũng kệ, anh thích vợ(xe) chứ không thích mấy em mỏ đỏ hé.
Lên đây lập thead như thế này là mình có nên mua hay không?
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tieensdungx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mối quan hệ tốt nhờ có xe đẹp thì khi xe xâu đi ... :v
vote air blade nhé, không thì con wave cùi rồi mua note 5 cho nó hoành tráng

Sent from my Galaxy S6 using Tapatalk
24 tuổi đã leo được lên chức Trưởng phòng, mà phải phân vân cái chuyện mua xe như thế này ư ?!!
hồi xưa mình cũng nghĩ như bạn, mua chiếc ab để ra ngoài cải thiện mối quan hệ và giao tiếp. Nhưng sau đó mình phát hiện ra rằng, với những thanh niên, người thành đạt dạng trung niên trong tâm 30 đến 40 họ cực gét con trai đi ab.
còn với bạn bè, mình giao tiếp thì mình k cần xe đẹp , xe ga hay sh vecpa gì, nhìn yểu điệu họ vẫn ghet, các bạn bè mình đều chọn 1 chiếc xe cá tính, hợp với phong cách của họ. nhóm mình đều đi xe số của yamaha từ si đến ex. rất hợp, k có bạn nam nào mua tay ga hay là xe số của honda cả.
tóm lại : khuyên bạn nếu muốn pt quan hệ thì chọn 1 chiếc xe cá tính, phù hợp với phong cách của bạn, chân thật trong giao tiếp, tự lực cánh sinh. giúp đỡ bạn bè. chiếc xe là thứ gắn bó rất nhiều vs bạn , nó còn thể hiện tính cách của bạn nữa. ( thanh niên cá tính, phong cách thì đi xe số ya, còn bọn ẻo lả, tán gái, chăn rau thì đi ab hay li hay Sh để cua gái vì các em gái đi thích đi xe ga).
Chúc bạn chọn được 1 con xe như ý. nhà bạn k giàu, thì nên tiết kiệm tiền. theo mình ban nên mua con jupiter đi con trai đi đẹp cá tính, chạy cơ động, còn dư được 12 triệu đi học thêm bằng lái hoặc đầu tư, giúp đỡ gia đinh.
anh trai mình đi jupuiter mình toàn lấy đi, ngồi đẹp mà thích lắm.
@PhanNguyen.its Cơ mà rất chi là hay và chí lí
@LanHoDiep12 Cảm ơn bạn. và đây là chiếc xe của mình sau khi đẩy con ab đi.
mua con ab bị bọn đại lý chém 42 triệu về đi rất chán đã bán lại 37 triệu, mua lại con này dư 17 triệu đang đi học bằng lái xe C.
cảm giác con này đi còn thích hơn con ab nhiều.
Người ta đi SH vì người ta có đủ tiền mua hoặc nhà người ta có điều kiện, tự nhiên lại bảo người ta ẻo lả tán gái chăn rau =))
@bataefrenreyes họ chạy theo vẻ bên ngoài và danh tiếng của nó, để đi cua gái , chăn rau dền.
bà chủ trọ mình có con SH việt, hôm mình mua con Si về đặt gần xe bà. bà nói biết thế mua con xe ít tiền đi cho rồi, con SH to nặng nề dắt lên nhà cực khó, kiểu dáng lại xấu, k luồn lách trogn phố như con xe số, mình bơm vào thêm mấy câu mụ ta chán xe luôn, mà công nhận chán thật.
@PhanNguyen.its Mình nghĩ chỉ 1 phần nào nghĩ vậy thôi. Còn khi có đủ điều kiện thì ai chả muốn đi xe đẹp và xịn 😃
Với lại Sh so với kinh tế người dân bây giờ cũng chả gọi là đắt
Con người khi đã ăn no mặc ấm thì họ có thể nghĩ tới ăn ngon mặc đẹp. Nếu những người nào thu nhập chưa đủ đáp ứng mà cố sống cố chết bán buôn vay mượn để ráng mua cho được con xe để đi cho bảnh với người ta thì mới đáng chê trách chứ 😁
@bataefrenreyes đẹp xấu tuỳ vào thẩm mỹ mỗi người. với thị trấn mình ở, chỗ mình làm thì SH cho cũng k thèm đi, họ khôn lắm, mua xe hợp phong cách và vừa tiền thôi, SH họ chê xấu với đắt mà cũng chỉ là chiếc xe máy. ( ai thấy đẹp chứ mình thấy SH việt là ớn).
bạn cũng như bao nhiêu thanh niên chăm chỉ làm ăn, đến khi quay lại thấy mình ít bạn bè và buồn, bạn muốn thay đổi, chưa muộn đâu bạn ơi, hãy làm điều bạn cho là đúng và hợp với hoàn cảnh bạn , cân nhắc cho kỹ, vì đồng tiền xương máu kiếm k dễ đâu. chúc bạn có 1 e xe hợp phong cách bạn, cơ động, mạnh mẽ, cá tính, phù hợp với mọi điều kiện giao thông ở nước ta.
Hôm nào lấy xe nhớ đem nó lên đây chơi :D :p
PTTP
TÍCH CỰC
9 năm
Xúc ngay con Nouvo. Còn dư tiền mua cái Smartphone nữa là ok ;)
1 vốt cho AB ăn chắc mặt bền 😁! Lấy đi đâu cũng được, làm gì cũng được 😃!
@sillybi.kind thì là xe bê đê mà, chả có tí cá tính, ai đi được
@PhanNguyen.its Cái ảnh đại diện của thánh nhìn đẹp thế. Gấu thánh ngồi bên cạnh à :rolleyes:
@Phạm Ngọc Vinh 1995 hình của bạn mới đẹp chứ, 2 con xe làm điên đảo bao nhiêu thế hệ thanh nien trẻ. gấu đâu mà gấu, nó chết rồi, kéo theo cả nhà nó nữa 😁 :p
vinataba331
ĐẠI BÀNG
9 năm
😁 Đọc câu này mà k hiểu cho lắm 😃
Xe thì bạn thích thì cứ mua, lên trưởng phòng thì cũng đừng chạy xe tàn quá là được :D
@vinataba331 Ý mình nói là lúc trước chủ yếu đâm đầu vào công việc nên k châm chút việc quen bạn bè. Giờ bạn bè không có được bao nhiêu người, phần đông là cũng chưa thành đạt hay có vị thế.
50tr thì mua EX 150 đc rồi bạn. cá tính trẻ trung hợp thời trang nữa. mà mới 24t lên trưởng phòng là giỏi lắm rồi. anh đây học đh về làm cả 3 năm rồi mà vẫn ko lên đc đây. tàon con ông cháu cha nó đc lên thôi. chán lắm :mad:
@bhthu vote cho Ju hoặc Exciter. đi đường nào cũng ngon, máy mạnh, chạy đầm, k chán như mấy con tay ga chỉ dành cho con gái 😁
Khuyên bạn thanh niên thì cứ Dream mà chiến, ai nhìn cũng k ý kiến
Bố mình và mình khi ra ngoài giao thiệp cực kì kì thị mấy thanh niên đi xe ga, nhất là SH và AB, AB còn đỡ, SH là chỉ có mình tiếp chuyện chứ bố mình tuyệt đối k tiếp 😃
@DoubleD bạn này nói hay vs thực nè. chỗ mình cũng vậy, mọi người cực gét mấy thằng con trai mà cưỡi SH với AB. Những người con trai thành đạt chỗ mình toàn đi Jupiter Mx. Ju V.
@PhanNguyen.its Mấy người thành đạt chỗ bác là sinh viên đang đi học à? Chỗ mình sv nó chạy Jupiter, còn người thành đạt họ đi 4 bánh 😁
Khi nào cần lên SH300i xe thùng hoặc motor PKL nhớ ủng hộ mình với 😁

https://www.facebook.com/efrenreyes1988/media_set?set=a.10207165063461969.1073741974.1144034020&type=3&pnref=story
@bataefrenreyes Nha bac nay ban xe ah
@mrdam phodem Mình ra làm mua bán chứ người nhà mình không có làm ạ
quocdat45lh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Với người làm ăn (như bạn nói là lên đc trưởng phòng) vậy thì mua một trong 3 con xe như bạn kể thì đúng rồi. Yamaha hướng tới đối tượng là giới trẻ cá tính cho nên mẫu xe có phần mang dáng vóc hiện đại. Honda mẫu xe hướng tới mọi đối tượng và đối với gia đình người Việt Honda có chỗ đứng trong mỗi người. Với Suzuki giá thành và chất lượng cũng không thua 2 hãng trên là bao nhiêu nhưng có lẽ vì kiểu dáng mà ít người lựa chọn. Tóm lại về giá tiền bạn chọn Suzuki thì tiết kiệm về giá so với Honda và Yamaha
@tuine231 chiếc xe là bạn mua, và do bạn chọn, bạn sẽ gắn bó với nó, nên vì thế bạn cân nhắc cho kỹ, nó là cả phong cách và gắn bó suốt nhiều năm tháng với bạn, có thích mới có yêu mới có chăm sóc và mang lại hên cho bạn.
Cuối 2014 lúc mình mua xe mình thích ex 2014 con đó rất đẹp hợp với dáng mình, nhưng ba mẹ mình sợ xe chạy nhanh mình là con trai 1 nên sợ k cho mua, ép mình mua ab, nói xe honda ngon , lợi xăng nhiều người đi, sau đó mình mua. Nhưng cảm giác đi chiếc đó rất chán, xấu, tay ga nữa nên đi phố đèo cũng khó, mình k thích nên k thèm chăm, nhác đi, sau đó mình rất buồn. Mình đi đến quyết định bán nó. vì mình k thích, mình mua 42 bán được 36, lỗ mấy 7 triệu ( chưa kể xăng, nhớt, mấy cái lắp theo). Sau đó mẹ mình cho thêm tiền mua ex, nhưng ex 150 xấu mình k thích, mình cân nhắc giữa con si và con Ju FI. Sau đó mình mua con si bxc và quyết định gắn bó với nó. Hồi đầu mình cũng thích con này nhưng mẹ nói con đó xe ya ăn xăng và lỗi thời, nên mình k mua, Sau khi bán AB mình đã mua nó 20 triệu, đi rất thích, mình ngồi hợp, chạy mạnh, kiểu dáng thể thao, dù là xe số phổ thông nhưng vì mình thích nên mình rất yêu và chăm nó. xăng 50km/l chưa roda xong. Giờ mình rất gắn bó nó, đi đâu cũng tự tin và chăm sóc tốt (k như con AB hay wave hồi xưa, mình ghét nên k thích đi ) bạn bè mình , cơ quan mình thanh niên đi yamaha hết.
đó tất cả câu chuyện về xe của mình, hy vọng để bạn hiểu và chọn được 1 con xe phù hợp với bạn, để mà yêu, mà chăm, mà gắn bó,. Giờ đi si mình vẫn thích ex, nhưng mình nhận ra rằng lúc gần chạm tới nó thì mình đã vụt mất và kbg có cơ hội sở hữu nó nữa. đó là nhưng sai lầm lớn của mình. Xe là mua cho mình, gắn với mình, đi với mình, là niềm vui , công việc, phong cách của mình, bạn hãy chọn kỹ,
Mình 26 tuổi, đi si cũng hợp , ju cũng hợp.
Nếu bạn thích con nào thif mua con đó. mình đi con ju của anh trai rồi, xe số nên đi tk xăng, bão dưỡng dễ, lâu xuống máy hơn xe ga, cơ động bền bỉ, anh mình 30 tuổi công an, đi hợp lắm, nhìn thể thao mạnh mẽ.
tuy nhiên mình vẫn khuyến kkích bạn tự chọn, để bạn thích và yêu em xe của bạn.
ps : một thanh niên đã bán hết xe số và xe ga của hon da chuyển qua xe ya chia sẽ thực lòng.
quocdat45lh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuine231 Như lời bạn nói thì có vẻ bạn chọn Yamaha hơn Suzuki ^^!. Bạn 24t vậy thuộc nhóm người trẻ nếu xe có mỗi bạn sử dụng thì Yamaha thuộc nhóm bạn phải chọn. Suzuki ở vị trí số 2 vì đúng ở mức giá mà bạn mong muốn. Máy móc và động cơ Suzuki cũng thuộc loại ngang ngửa Yamaha. Ở Việt Nam thị phần lớn thì Honda và Yamaha nắm thị phần chính Suzuki thì ở mức khiêm tốn hơn nhưng không vì vậy mà chất lượng thua xa 2 hãng trên. Nếu chỗ bạn ở có dịch vụ uỷ quyền và sửa chữa của Su và Ya thì vấn đề còn lại ở sự chọn lựa của bạn thôi. Mẫu nouvo thì có đến 3 phiên bản màu GP, RC, SX
@PhanNguyen.its Đã bảo là tay ga (AB) pê đê, vậy impulse là xe số à bác?
bạn cao mấy, nặng mấy, mấy tuổi, thanh niên năng động thì con ju này hợp này. anh mình đi ju trắng đen, kính uuố côg, quần rin, áo sơ mi nhìn cực hợp.
@PhanNguyen.its Mình 24t, cao 1m68, nặng 54kg.Thuộc top người gầy. Không thich đua đòi, sống tiết kiệm. Mình thuộc tip người chín chắn, trưởng thành. Không thuộc mẫu người năng động.
- Do ông bạn cùng cấp làm chung, góp ý kêu mình mua xe để có hình thức bên ngoài quản lý nhân viên cấp dưới dễ hơn. Mình suy nghĩ ổng nói cũng đúng, nên mới tìm hiểu mua xe.
Hôm nay ra cửa hàng định mua Nouvo thì thấy 1 bác chạy Suzuki Impulse, thế là chạy theo bác ấy 1 đoạn đường Âu Dương Lân. Cảm nhận xe lên cầu mượt mà, chạy chậm cũng k nghe tiếng máy nổ lớn. Thế là quyết định ra Quang Phương làm 1 em.
Mua vì 2 nguyên do: Tinh tế và kinh tế.
Kinh tế: Mình chưa đủ điều kiện nên không thể mua xe ngon như AB. Nouvo thì mình thích nhất, nhưng mình mua vì công việc nên k thể chạy xe như thanh niên trẻ trung. Sai mục đích mua xe của mình.
Tinh tế: Do xe thiết kế nhìn khá ấn tượng kiểu thể thao + chín chắn và cá tính. Không hầm hố như AB, không thể thao như Nouvo.
Quan điểm và nhìn nhận cá nhân của mình là thế.
Giá mua bao giấy biển số tỉnh là 31.300.000vnd. Xe màu trắng xanh.
Giá nouvo SX 2015 là 35.400.000vnd, Nouvo RC là 37.500.000vnd.
Giá AB 2015 tiêu chuẩn là 42.000.000vnd.
Hiện tại xe mình vẫn còn để ở cửa hàng, khi nào có biển số mình mới đem về nhà trọ. Bên cửa hàng hẹn mình 10 ngày sẽ có số. Do còn thuê nhà trọ, để xe trong phòng k an tâm khi đi làm.
Sau này gia đình khá lên mình sẽ lên đời AB hoặc Nouvo như sở thích và niềm đam mê của mình, hiện tại xe này đã quá tốt so với Dream huyền thoại của mình rồi. Không mong gì hơn là chạy tốt và bền đến 3 năm tiếp theo.
Mình làm trưởng phòng Marketing. Cho nên mới cân đo đong đếm kỹ lưỡng như vậy. Mong sau mình là người TIÊU DÙNG THÔNG MINH chọn đúng sản phẩm tốt với giá phù hợp nhất.
Cám ơn các bác đã tư vấn giúp mình.
lạy thánh!dìm hàng thì phải cho khéo một chút,lộ liễu quá tui đọc mà éo chịu được phải đăng nhập vào cmt mấy câu cho đỡ ngứa!!!sh của người ta mà thua con si ghẻ của ông???vcl!!!
gaquakeke
ĐẠI BÀNG
9 năm
chúc mừng bạn có con ga mới, đầu tháng 10 mình cung lấy Ab trắng đây. Góp ý bạn nên lắp chống trộm và làm ổ khóa ngay khi lay xe về. Thử nghĩ mà xem con xe 30-40trieu bỏ thêm 1-2trieu ma duoc cai rat yên tâm.
chúc mừng bạn với con su mới, con này nhiều tiện ích phết, giá lại phải chăng, hóc nhỏ để đồ nhiều, trường xe nên chạy cũng oai, con trăng xanh là đẹp nhất.kiểu dáng gọn gàng, thể thao. k to và dốt như ab, mà ab chả có gì hầm hố cả, cụt lủn, đầu to đít teo, lắp ráp cẩu thả,
chăm nó cẩn thận nhé
tranduduc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ông PhanNguyen.its chắc người yamaha quá , toàn dìm hàng honda .
@tranduduc mình k làm cho yamaha , mình làm cho ngân hàng Đầu tư. mình đi sirius thôi, chỗ cơ quan mình 23 anh con trai đều đi jupiter hoặc si. con gái thfi đi lead, vísion.
xe số honda k bao giờ có ai đi. quê mùa
tranduduc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PhanNguyen.its Mình nghĩ là do sở thích mỗi người thôi bạn àh
tranduduc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo mình nghĩ nếu bạn đã lên trưởng phòng cũng là 1 người đứng đắn rồi , bạn nên chọ xe PCX cho hợp , thật ra AB chạy cũng được , nhưng mình nghĩ nó phù hợp hơn với mấy bạn trẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019