Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Từ hôm nay, Gmail sẽ luôn dùng giao thức bảo mật HTTPS khi gửi nhận thư, mã hóa email khi di chuyển

Duy Luân
20/3/2014 22:38Phản hồi: 40
Từ hôm nay, Gmail sẽ luôn dùng giao thức bảo mật HTTPS khi gửi nhận thư, mã hóa email khi di chuyển

Google hôm nay vừa thông báo rằng kể từ hôm nay, Gmail sẽ luôn sử dụng giao thức bảo mật HTTPS bất cứ khi nào người dùng gửi hoặc nhận email, không quan trọng là người dùng đang dùng mạng gì hay thiết bị gì để truy cập. Thực chất thì Gmail đã hỗ trợ HTTPS kể từ những ngày đầu ra đời và Google cũng đã mặc định áp dụng giao thức này cho Gmail nền web hồi năm 2010. Ngoài ra, mọi thư từ của bạn cũng sẽ được mã hóa 100% khi bạn di chuyển email từ thư mục này sang thư mục khác trong nội bộ Gmail. Cả hai biện pháp nói trên đảm bảo rằng dữ liệu sẽ an toàn không chỉ khi bạn chuyển thư từ thiết bị lên Gmail mà còn trong những lúc dữ liệu di chuyển giữa các server với nhau. Giờ đây không một ai, kể cả các cơ quan chính phủ, có thể xem được nội dung thư của Gmail một cách trái phép nữa.

Nguồn: Google
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko biết có đúng là không chính phủ nào đọc đc không nhỉ, vẫn thắc mắc nếu NSA muốn biết thì sao ?
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ghost_recon_xxx bạn đọc thiếu chữ "trái phép" đấy. Các cơ quan chính phủ thì họ lấy lệnh mà đọc đàng hoàng...
@intereal Muốn biết khác và lấy lệnh khác nhé?? Bạn đọc ko hiểu à?
Toàn dùng mấy dịch vụ của a Google, nhưng có g+ là ko dùng 😁
Hằng ngày mình sử dụng Gmail để nhận hàng tá thư và cũng gửi đi 1 lượng như thế. Nếu bảo mật được như thế thì mừng quá.

Nhưng mình xài máy tính và mạng của công ty, nên chắc là mấy ông IT trong công ty xem được hết mail của mình roài.
@tuyenthu13 https không xem được bạn nhé;
còn http thì... hi hi...
đó là lý do vì sao các trang đăng nhập 99,9999% là dùng https.
@tuyenthu13 Cái này là chính sác, các vị cứ pass thoải máy việc còn lại IT có muốn xem hay ko là do lương tâm nghề nghiệp.hehe
Chính phủ mà cũng ko đọc đc hả? ghê vậy? thế có trát tòa thì gmail nó có giao mail cho chính phủ đọc ko nhờ? 😁
nói chung chính phủ đã muốn xem thì cỡ nào cũng xem được
dzungntd
TÍCH CỰC
10 năm
Đang chuyển qua Outlook...............
Mã hóa đến cỡ nào đi chăng nữa, nếu CP muốn xem thì vẫn có thể xem được...
Chỉ là động viên người tiêu dùng thôi./. Dù sao cũng cám ơn Google vì luôn hướng đến ngươi tiêu dùng
kieuqtoan
TÍCH CỰC
10 năm
người ta không xem trực tiếp mà sẽ yêu cầu giao nộp mật khẩu tài khoản. OK?
Nói chung là không bằng dùng Outlook.com của Microsoft được, nếu người dùng 1 email và mức độ công việc không cao thì Gmail là quá hoàn hảo. Nhưng nếu cần dùng nhiều email và làm việc cần nhiều ứng dụng đi kèm thì Outlook vẫn hơn.
Tri An
ĐẠI BÀNG
10 năm
Gmail càng ngày càng nặng, load chậm, chạy không tương thích nhiều trình duyệt thua cả Ymail
gaumeo46
TÍCH CỰC
10 năm
@Tri An Ymail =))
E lạy cái Ymail của em rồi 😔
Chậm như chưa bao giờ đ.c chậm =))) mặc dù file bên trong không nặng bằng gmail :(((
gaumeo46
TÍCH CỰC
10 năm
@Tri An Cái hangout dùng gọi điện mạng yếu tốt hơn nhiều skype
E cũng ko biết tại sao luôn 😔
Tri An
ĐẠI BÀNG
10 năm
@gaumeo46 Ymail bây giờ không như hồi trước, tốc độ hơn hẳn gmail
gaumeo46
TÍCH CỰC
10 năm
@Tri An E chịu luôn rồi 😔 ko dùng ymail :(
ko thuộc "tai to, mặt lớn" nên cho đọc xả láng
christian08
ĐẠI BÀNG
10 năm
chấp mấy bác nsa đọc luôn, chưa chắc các bác đã hiểu teen code tiếng việt 😆
Hình như mấy ngày nay Gmail bị lỗi phải không nhỉ?
Có CP nào đến nỗi tọc mạch vào đời tư đâu:eek:
Chỉ sợ là Chính phủ và cơ quan tình báo Mỹ đã có thể giải mã được nó thôi...
Nói chung đừng nên làm kẻ thù của Mỹ, ko thể xài được bất kì thiết bị điện tử nào mà ko bị theo dõi, phát hiện...
Internet và bao nhiêu công nghệ sử dụng trong quân sự trước khi sử dụng đại trà trong dân sự...
Ai dám nói trong các công ty lớn như Google, Yahoo, Apple, Microsoft... ko có tình báo Mỹ cài cắm? Thậm chí là thỏa thuận ngầm! Chúng ta chỉ có thể nghe những thông tin "vỗ về" bên ngoài về tính bảo mật thôi!
Ngay cả đồng minh các nước khoa học kỹ thuật hàng đầu thế giới, vd như điện thoại của bà Thủ tướng Đức Merkel... còn bị nghe lén, theo dõi thì mấy cái HTTPS cho dân thường là cái gì...
jino
TÍCH CỰC
10 năm
Toàn chém.

Cái ông Google chả bao giờ c công khai chính sách Policy và Term of Services rõ ràng. Ngay cả mail xoá rồi, người ta hỏi bao lâu sẽ xoá hẳn khỏi server thì ông GG này cũng nói 1 thời gian, k nói bao lâu. Mĩ và công ty Mĩ làm ăn kinh doanh tốt, giỏi nhưng chả bao giờ đáng tin về những chuyện riêng tư, bảo mật.

Thực ra, những người dùng mail trong kinh doanh hay cần bí mật, riêng tư...ở nước ngoài chả ai xài GG cả, nếu có thì đều xài pgp key.

Luật ở Mĩ, nếu toà án yêu cầu show thì phải show, không show thì đóng cửa, dẹp tiệm, như Lavabits mà Snow Eden xài đó thôi.

Ae ta chả làm gì ghê gứm thì cứ Gmail là ổn. Còn không thì xài mail services của Thuỵ Sĩ
@jino Mỹ mà còn bị chê dư này chắc theo bợn VN là nhất quả đất!
jino
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyenmartin Mềnh chỉ phát biểu về tính riêng tư thôi. Còn bạn ko làm.bên anh ninh thì k biết rõ đâu 😃

Mình ko hề chê Gmail cũng như dịch vụ mấy hãng Mĩ, mình chỉ nói về sự mập mờ trong Policy của nó. Bạn có thể đọc kĩ hết Privacy và Term of Services của Google để thấy rõ.
@jino Ờ thì có nhiều vấn đề nói ra nó rất phức tạp, còn nói về sự mập mờ thì ở VN chém không hết.
Vấn đề an ninh thì cá nhân mình không làm gì ghê ghớm cho nên không quan tâm cho lắm. mail có thể đọc thoải con gà mái luôn!
Tri An
ĐẠI BÀNG
10 năm
xem được hết, để chế độ giữ trạng thái đăng nhập, sơ hở 1 chút vô máy coi là đc. https làm j
Theo mình biết thì không xem được, trừ khi Google có Vp hay datacenter ở Việt Nam.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019