Tự Làm Cáp Tivi-Out cho N9 thân yêu [ Sưu Tầm ]

Chuối Chiên
18/9/2012 9:0Phản hồi: 38
Tự Làm Cáp Tivi-Out cho N9 thân yêu [ Sưu Tầm ]
Xin mạn phép trích dẫn 2 bài của 2 bạn : thvy09 và suhuynhhahaha, tổng hợp lại 1 bài để các bạn dễ thực hiện:
Chuẩn bị:
1 giắc tai phone
1 cáp AV gồm 3 cáp nhỏ màu vàng, đỏ, trắng
1 quẹt ga
Cách làm:
Bước 1
Cắt tai phone ra, chì lấy giắc cắm, nhớ cắt để dư một đoạn dây khoảng 15-20cm.
Lột vỏ nhựa bọc bên ngoài của dây tai nghe sẽ thấy có 4 dây điện nhỏ 1 màu trắng, 1 màu xanh dương, 1 màu xanh lục và 1 màu đỏ

Lấy quẹt ga đốt đầu dây điện (vì dây không bọc vỏ nhựa mà bọc bằng loại nhựa cánh kiến thì phải) sau khi đốt, sẽ thấy dây đồng.
Bước 2
Cắt dây AV, lột vỏ nhựa 3 cọng để lấy đầu nối. Mỗi cọng (trắng/đỏ/vàng) có 2 lõi 1 dây mass và 1 dây lửa. Sau khi lột xong 3 đầu dây, lấy 3 dây mass (chú ý day mass là dây được tách biệt bên ngoài của cáp và không có vỏ bọc riêng biệt giống như cáp angten TV)của 3 cọng xoắn chung làm 1 đầu như vậy là tạo thành 4 đầu dây.
Bước 3
Đấu nối
(1) Lấy đầu dây mass từ dây AV (đầu đã xoắn 3 thành 1) nối với dây màu trắng của dây tai phone. (2) Tiếp theo cáp AV để lên hình là dây có giắc màu vàng nối với dây màu đỏ của dây tai phone. (3) 2 dây còn lại là 2 dây tiếng (loa trái phải) dấu nốt. (4) Bọc dây lại thât kỹ, đẹp tránh bị chập với nhau. XONG!

Chú ý quan trọng:
1. Các cao thủ có thể lấy cố định dây có giắc màu vàng là dây video (điều này là chắc chắn) để định vị nối với dây màu đỏ của tai phone. 2. Dây màu trắng của tai phone là dây mass thì nối với 3 dây mass mà ta đã xoắn (chập) lại thành 1)
3. 2 dây còn lại là dây loa trái/phải. Nối dây AV có cáp trắng/đỏ với dây xanh lục/xanh dương của tai phone. Các cao thủ có thể đổi lại đầu dây nếu chưa đúng vị trí loa trái hoặc phải.
4. Có một số TV chỉ cần đấu 1 dây đã có thể nghe được cả 2 loa (loại TV LCT)
5. Nhớ thiết lập chế độ TV Out trên điện thoại
Cuối cùng: TẬN HƯỞNG THÀNH QUẢ LAO ĐỘNG
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BÁC NHIỀU CÔNG THẬT RA CHỢ ZỜI 40K 😆
@dinhnhu_nokian9 rẻ thế bác
like cho bác chịu khó...cho cái clip test đi bác ơi 😃
mình còn một cái dùng từ thời n96 tới giờ te tia lắm rồi. Hôm nào làm một cái để dành. Thank chủ thớt. Nhà đồ cũ nhiều tận dụng lại
Đã ráp Ok, Test tivi cùi nhà mình chả hiểu sao không lên:mad: , chạy sang nhà Bx thì mượt mà như Sunsilk...:p....con TV nhà mình chỉ có Av1 + AV2 thôi, bật nó chả lên, còn sang TV nhà Bx có cả Av3 thì lên, chả hiểu:eek: chả biết cái Av3 nó khác 2 cái AV kia chỗ nào nhỉ, cái này làm dễ lắm, ai test xem nào😕
@Chuối Chiên nó khác nhau chổ số 3 với 1 2 đó bác😁
@Chuối Chiên bạn xem kĩ lại out in cho chính xác thử xem nhé.
không biết có cách nào chuyển jack thường sang HDMI không nhỉ. Lúc trước xài n8 kết cái HDMI
@Chuối Chiên
làm jack là 1 chuyện nhưng muốn xem dc thì tv của bạn phải hỗ trợ các file video trong dt của bạn nữa,ví dụ dt của bạn có 1 phim nhưng phim đó đuôi la flv thì tv sao đọc dc,chỉ có tv đời mới bây giờ có hỗ trợ xem avi or mp4 thì phải chuyển file flv sang mp4 or avi thì cắm vô tv mới xem dc,koi vậy chứ ko đơn giản chỉ làm cái jack là xem dc tv đâu
@nodaynemay ko bạn ah. Cái này chỉ chuyển hình ảnh từ n9 ra tv thôi. Chứ bản thân tv ko xử lý. Mà n9 xử lý rồi xuất file ra qua cổng video in của tv giống như đầu vcd dân dụng. Còn bạn nói tv hỗ trợ hay không thì chỉ đúng khi tv xử lý trực tiếp file như mình cắ usb vào tivi lcd
Cái này phải có mỏ hàn thì nối dây mới chắc chắn được chứ chỉ xoắn dây lại với nhau, e là không được bền 😁
ồ. Em có cái cáp out TV của em nokia N95 ngày xưa. Có sử dụng đc trong trường hợp này ko nhỉ 😁
@tranduyhung9x dùng ngon bạn ah.
Mido8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
vẫn còn cái cáp out tv của N82, cắm vào lên ầm ầm, nhưng mà cắm ra tv chẳng để làm gì 😁
@Mido8x Về nhà vào dịp tết hay có giỗ chẹp, mọi người tề tựu đông đủ, ta ghi lại những thước phim đẹp, rồi lúc câu chuyện trò, uống nước cắm vào tivi mở lên cũng hay lắm đó 😆
@Mido8x ko dùng để lại cho mình đi
hehe. em về cắm thử xem. chất lượng SD như starmovie là ngon lắm rồi 😁
@tranduyhung9x sd nhưng mình cắm qua lcd 32 phát clip 720 nét căng.
verry good thanks bác rất nhiều em đang kiếm mãi ko ra cái giắc TV out
Vui quá, ta làm thành công gần chục cái rồi, :pphát cho bạn bè đứa 1 cái làm quà hé hé:rolleyes:
@Chuối Chiên bạn ơi, cái này là mình cắm vào Tivi nào cũng được ak? là mình phát video bằng N9, rùi trích xuất hình ảnh ra Tivi hả bạn??? mình k hiểu lắm
@Milkbox45 Khi mình kết nối cái này với Tivi thì nói đơn giản là màn hình điện thoại hiển thị cái gì thì Tivi hiển thị cái ấy....kể cả menu, tất tần tật mọi thứ. lúc ấy màn hình tivi cũng giống như màn hình điện thoại vậy đó mà...hihi
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
Không biết cap của máy ảnh Canon có xài đc ko nhỉ! Để cuối tuần về nhà test thử trên TV Led! Hôm nọ test trên TV CRT không đc!
Có cái là màn hình menu của N9 khi TV out thì bị quay ngang 😁
oánh dấu sau này có nhu cầu thì làm.
songtruong
ĐẠI BÀNG
12 năm
giắc tai phone của mình chỉ có 3 nấc là thế nào ?
@songtruong Jack yêu cầu như trong hình mới xuất ra bình thường nhé bạn. có 3 vạch đen là được.
thakhk
ĐẠI BÀNG
12 năm
luc cam cap tv vao may no co thong bao j k ban
@thakhk Nó hiện trực tiếp không có thông báo gì bạn à;)
Hôm nay em mới làm thử ,nhưng cắm vào chỉ có tiếng ko có hình ,em sai ở bước nào ko nhỉ các bác
Mình nhớ ko nhầm thì "1 giắc tai phone" chỉ có 2 nấc (loại streo..) thôi. Kiếm cái đầu 1 nấc hơi khó, với lại jack loại này đồ tung của lả bán cũng nhiều.
làm cái này làm gì hả bạn.
ra chợ trời mua cho nhanh vừa rẻ vừa đỡ tốn time mà bạn còn k phải phá 1 dây tai nghe và 1 dây av nữa.
mà giờ N9 có chức năng sharing media.
tớ toàn dùng để chuyển file ảnh và video lên tivi nhà tớ.
tiện hơn nhiều
@killstar210 bác này ý kiên hay nè nhưng bác sài tv đời mới shera dc nếu sài tv cũ bác chỉ mình shera với 😃.ví du đi về quê bạn bè chơi dưới quê ko có tv đời mới giờ tv cũ thì shera = niềm tin hả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019