Tự lắp đặt một hệ thống phát điện nhỏ dùng cho router mạng khi cúp điện

Duy Luân
19/10/2013 17:8Phản hồi: 1.094
Tự lắp đặt một hệ thống phát điện nhỏ dùng cho router mạng khi cúp điện

Cúp điện có lẽ là thứ khó chịu nhất với anh em Tinh tế, bởi chúng ta không có thể để lướt Tinhte.vn, không thể đọc báo, không chơi được Facebook, với vài người thì thậm chí còn không làm việc được nữa. Thiết bị truy cập thì xung quanh anh em hầu hết đều có pin, như laptop, smartphone hay tablet chẳng hạn, vấn đề còn lại là không có Internet. Tất nhiên chúng ta cũng có thể xài 3G của điện thoại để chia sẻ với các thiết bị khác, nhưng cách này cực kì hao pin, rồi khi hết pin vẫn chưa có điện để sạc lại cho điện thoại, chưa kể đến việc tốc độ không ổn định nữa. Mình cũng gặp vấn đề này, thế là mình quyết định tìm hiểu tự làm một hệ thống phát điện nhỏ và đơn giản dùng cho router và modem mạng, có thể xài để sạc laptop luôn cũng được. Hôm nay mình xin chia sẻ với anh em cách làm một hệ thống như thế.

Nguyên lý hoạt động:

Mình dự tính sẽ dùng ắc-quy của xe máy để cấp nguồn cho các thiết bị mạng (và cả những vật gia dụng khác nếu cần thiết, nhưng ở đây chúng ta sẽ ưu tiên cho router Wi-Fi và modem mạng). Vấn đề là điện của ắc-quy đưa ra là dòng một chiều, trong khi đầu vào của thiết bị mạng lại là xoay chiều. Vậy là chúng ta sẽ cần một cục chuyển điện một chiều (DC) thành xoay chiều (AC), dân điện gọi là Inverter. Ắc-quy không lẽ dùng xong lại mua mới, tốn kém lắm, thế là cần thêm một bộ nạp điện, hay còn gọi là máy sạc ắc-quy.

Vậy vì sao chúng ta không dùng máy phát điện thông thường? 1) Giá tiền sẽ cao hơn nhiều 2) Công suất phát rất lớn trong khi chúng ta chỉ cần mạng thôi, còn máy tính hay smartphone, tablet thì có pin rồi, thiết bị điện khác như quạt hay đèn thì tạm thời không cần dùng 3) Máy phát loại nổ rất ồn ào 4) Kích thước máy phát điện bình thường quá lớn, không phù hợp để trong không gian nhỏ như phòng làm việc.

Vật dụng cần thiết:

Để làm một hệ thống với nguyên lý như trên, chúng ta chỉ cần vài thứ đơn giản như danh sách bên dưới, và anh em có thể mua nó ở hầu hết các tiệm điện, ắc-quy thì chạy ra chỗ bán phụ tùng xe máy là có đủ loại cho anh em chọn lựa.
  • Một bộ inverter đổi dòng một chiều sang xoay chiều với đầu vào điện 12V. Mình thấy hiện nay các tiệm điện thường bán loại inverter có công suất 200W đến 500W, như vậy thì chúng ta có thể vừa sạc laptop, vừa cấp điện cho router, modem luôn, thích thì chơi cho TV luôn cũng được. Giá cho một bộ inverter là 500.000 đồng loại tốt hoặc 250.000 đồng trở xuống cho loại thường.

Lưu ý: có thể sẽ có router dùng đầu vào điện DC. Bạn có thể xem thông tin này ở ngay lỗ cắm nguồn trên thiết bị của mình, trên đó có ghi là AC hoặc DC. Nếu là AC thì làm như hướng dẫn trên, còn DC thì bạn có thể nối trực tiếp, cần thì mua thêm bộ hạ áp tuỳ thông số trên thiết bị chứ không cần mua inverter. Nhưng mục đích của chúng ta là tận dụng sẵn cái adapter luôn, không bung máy, không tự làm dây hay mạch, và có thể xài thêm nhiều thiết bị khác nhau nên dù là AC hay DC thì cũng không quan trọng, trừ khi bạn muốn đấu dây thẳng.

• Một bình ắc-quy 12V, không quan trọng cường độ dòng điện. Mình mua loại có cường độ 9A, tức loại ắc-quy dùng cho xe tay ga, với giá 370.000 đồng. Ngoài ra còn có loại cường độ thấp hơn với giá rẻ hơn, khoảng chừng 300.000 đồng trở lại.
  • Một máy sạc ắc-quy 12V để sạc lại bình khi chúng ta đã xài hết. Máy này có giá khoảng 250.000 đồng.
  • Dây nối thì trong bộ invert và máy sạc thường có sẵn rồi
Tổng kinh phí: anh em chỉ cần khoảng 700.000 hoặc 800.000 đồng là đã có một hệ thống chạy được rồi, nếu muốn xài đồ ngon và xịn thì chi nhiều hơn, như hệ thống của mình thì khoảng 1,1 triệu đồng.

Cách mắc điện:

Cực kì đơn giản, chúng ta chỉ cần nối pin với inverter theo đúng cực của nó: dương của inverter vào dương của ắc-quy, âm vào âm. Anh em lưu ý không được nối ngược cực sẽ làm hỏng thiết bị và phải tốn tiền đi mua lại. Thường nhà sản xuất họ sẽ bố trí dây màu đỏ là cực dương, màu xanh hoặc đen là âm. Đảm bảo đầu kẹp vào ắc-quy và đầu dây trên inverter thật sự chắc chắn, không bị rớt ra trong quá trình sử dụng.

Quảng cáo

Trên inverter sẽ có một đầu ra điện 220V xoay chiều, anh em nên cắm chỉa ba hoặc bộ mở rộng vào đây rồi cắm điện router, modem, sạc laptop vào như bình thường là xong, y như cắm vào ổ trên tường thôi. Về máy sạc, chúng ta sẽ dùng nó để nạp lại bình ắc-quy khi đã có điện. Anh em cũng nối đúng cực để sạc nhé. Chỉ thế thôi.

Lưu ý khi sử dụng:
  • Lúc nối ắc-quy với inverter, anh em lưu ý nối đúng cực, nối nhầm một phát là tốn tiền mua lại invert đó
  • Nếu không bị cúp điện trong thời gian dài, bạn nên sạc lại ắc-quy khoảng 2-3 tuần một lần để đảm bảo tuổi thọ cho bình
  • Thời lượng sử dụng sẽ tùy thuộc vào số thiết bị của bạn. Mình thử nghiệm dùng một router 12W, một modem 15W thì bình ắc-quy 12V 9A của mình có thể cung cấp 6 giờ chạy liên tục với tốc độ và tính ổn định không khác gì so với bình thường. Quá ngon cho một lần cúp điện.
  • Nếu anh em gắm thêm thiết bị vào ổ điện, dung lượng điện còn trong ắc-quy sẽ giảm nhanh hơn, thời gian dùng sẽ ngắn lại.
  • Không nên gắn quá nhiều thiết bị vào đầu ra của inverter vì hệ thống của chúng ta nhỏ thôi, không phải máy phát điện. Nếu gắn nhiều máy móc quá có thể khiến router và modem không hoạt động bình thường (mình đã bị, đó là mất kết nối Internet). Ưu tiên của chúng ta hiện nay là mạng và laptop để làm việc thôi.
Chúc anh em thành công! Và nếu mọi người có góp ý gì thì cứ comment ngay trong topic này luôn nhé, biết đâu chúng ta lại kiếm được cách rẻ hơn và tốt hơn để tự làm một cái nguồn phát nhỏ nhỏ như thế này thì sao.
1.094 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất ủng hộ mấy trò DIY này nhé Duy Luân.
Nhưng nếu mình chụp hình đẹp hơn nữa thì ngon hơn.
Anh em nào thích DIY chuẩn bị tham chiến nào...
@김대한 dĩ nhiên, nhưng phải nói rõ dùng router nào mới được, nói kg kg thế này, bị "chém" thì cũng chả ai binh :D:D
@cuhiep
@Hungmarioluigi Bây giờ mạng internet các nhà mạng đều sử dụng công nghệ GPON hết rồi. Nguồn điện sau adapter đều là -12v lên không cần bộ converter nguồn nữa nhé!
@cuhiep dành cho những người thích vọc 😃 . đi mua cái ups hỏng ắc quy có chưa tới 200k, về mua bình về gắn vô nhanh gọn lẹ 😃 rẻ
anh nên mở thêm dịch vụ bán trọn gói cái này để anh em mua về xài 😁
gì chứ ở VN phải kêu bọn điện lực = bố .
mùa mưa cúp vì đứt đường dây mùa nắng cúp vì thiếu điện
@andy_mylove187 Cái này bán đầy ngoài chợ Nhật Tảo, hàng TQ chất lượng kém.
trungppc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@andy_mylove187 Bạn chỉ biết hưởng thụ, mà bạn không có 1 chút nào gọi là thông cảm cho ngành điện, họ cũng vất vả lắm bạn ạ, 24/24h họ phải trực ở nhà máy, ở công trường, còn bạn thì vào chém gió trên bàn phím. Xây dựng 1 công trình điện thì dân đòi tiền Tỷ đền bù, và còn nhiều hệ luỵ nữa... bạn có nghĩ đến đó đ][cj không?
@andy_mylove187 Mở ra là phá sản chắc bạn ah thị trường có nhiều thiết bị này rồi. từ hàng của mỹ cho tới đài loan. chất lượng cao hơn giá thành rẻ hơn luôn, mẫu mã thì đẹp chuyện nghiệp luôn.
@andy_mylove187 like vì nhiều ng like => đọc comen 😕
Thời gian dùng được khoảng bao lâu /1 lần sạc nhỉ
trnhatula
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nightning có bao giờ chịu đọc hết 1 bài ko vậy bro, hỏi những câu dư thừa.
@nightning 6h cả sạc lap lun
hienld
TÍCH CỰC
11 năm
Mình nghĩ mấy cái wifi router hay modem đều dùng nguồn DC 12v. Vậy nên có thể dùng trực tiếp từ acquy. Không nhất thiết phải đổi từ 12v DC thành 220v AC cho tốn kém.
asukaa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@manhmanh989 Chả có gì là không được cả dốt thì đừng tỏ ra nguy hiểm
@asukaa Theo can ban thi cuc adapter no xuat ra dien 1 chieu rui.cung nhu binh thoi cam thang cung dc.nhung do dong cua accquy no lon de boom
asukaa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tranha_honor Dòng ăn là do thiết bị chứ không phải do nguồn cấp nguồn cấp càng lớn càng tốt ;)) về học lại điện đi . thế điện lưới ngoài kia dòng hàng KA cho vào nhà bạn dùng có mấy chục A thì đồ điện nhà bạn cũng nổ hết ah :lol:
@manhmanh989 Dùng đc nhé bạn. Nhà mình kinh doanh chuyên Ắc Quy dùng tốt. Cách thứ 2 thì dùng pin sạc 12v có sẵn rắc cắm router lun nhé ( giá rẻ hơn nhiều ) . Cách cuối cùng cho những bạn muốn du`ng khẩn cấp khi chưa kịp chuẩn bị 1 trong 2 cách trên là ra cửa hàng tạp hóa mua cục pin 9v ( pin mic karaoke) về gắn vào rắc router 12v vẫn dùng đc nha. Mình dùng cũng đc 2,5 giờ . ( đừng khinh thường nó )
-font-b-Portable-b-font-Super-Capacity-Rechargeable-Lithium-ion-Battery-Pack-DC-12V-6800mAh.jpg
Hay thật. Có nhiều thứ đon giản dễ kiếm, vậy mà ko biết liên kết với nhau được.🆒

honglinh.hb@gmail.com
Cái này đúng là rất cần thiết nhưng có vẻ khó làm đây
Trinhnv1989
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mod gì mà chuyên đi chiếm #2 thế không biết
@Trinhnv1989 vậy cũng hay để giảm bớt các thanh niên bạo động với trò TEM -_-
@Trinhnv1989 Ham hố cái #2 làm cái gì? ;)
Oh Yeah
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Trinhnv1989 Báu bở gì cái #2 thế?
@Trinhnv1989 la liếm cái gì ở đó?
lxh1290
TÍCH CỰC
8 năm
@lucas_mufc có thể họ thèm khát 😁
Theo ngu ý của mình nếu muốn DIY thì nên mod trực tiếp lên cái Router và dùng trực tiếp điện bình 12VDC luôn thì lợi hơn là dùng Inverter vì hiệu suất của Inverter rất kém.
Bản thân cái Router cũng chỉ dùng điện DC có 5V nên không cần rung lên 220VAC làm gì. chỉ cần mua thêm con IC ổn áp (7805 hoặc 7812) tùy router và chế lại mạch là xong. Một số Router dùng Adapter 12v thì không cần làm gì cả, chỉ cần mua cái jack nguồn 6ly đó và nối thẳng vào bình điện 12V là chiến. Mình thường hay chơi trò này ở nhà
@neodj Nhiều bác vẫn nhầm lẫn nhỉ. Dòng thì làm gì có 5v hay 12v. 5v hay 12v chỉ điện áp các bác ơi.
neodj
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tri Tam Nguyen Dòng ở đây chỉ dòng router hoặc modem ấy .
@neodj Dòng nào cũng vậy thôi bác. Đều chỉ dòng điện. Cái mà bác muốn nói là điện áp của router vs điện áp modem. ^^
neodj
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tri Tam Nguyen Ông nói gà bà nói vịt! Dòng điện thì tính bằng ampe thế dòng máy thì tính bằng gì(vd người ta nói dòng android và dòng ios ở đt ấy)
Pig_07
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mấy bộ Inverter kiểu kia không cho ra điện áp sin chuẩn nhá các anh. Cẩn thận nếu có ý định dùng các thiết bị điện tải cảm với nguồn ra của nó (Ví dụ như quạt chẳng hạn), rất dễ ra đi nếu dùng thường xuyên.

Các bộ Inverter có điện áp ra chuẩn sin hoặc gần chuẩn sin thường có giá rất cao, từ khoảng 1.5 - 2tr cho 1 thiết bị
@Pig_07 Bạn có thể dùng UPS chế lại tí mình thì độ thêm nguồn 1 cái GS 200A với 4 tấm pin mặt trời 60W dùng vô cmn tư luôn ...
thanhbactn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Pig_07 Em có cái Inverter này mà không biết nó có ra điện áp sin chuẩn không , muốn test thì test thế nào hả bác . Tiện đây cho em hỏi cái Inverter này của em thì mua cái acquy nào thì hợp lý ạ . em cảm ơn
thanhbactn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Pig_07 Em có cái Inverter này mà không biết nó có ra điện áp sin chuẩn không , muốn test thì test thế nào hả bác . Tiện đây cho em hỏi cái Inverter này của em thì mua cái acquy nào thì hợp lý ạ . em cảm ơn
@thanhbactn Cái của bạn là loại xung vuông. Thông thường loại sóng sin chuẩn mắc gấp 2-3 lần loại xung vuông. Bạn tham khảo loai AST Nhất Linh mjnh thay cung dc.
Em chơi cái bình ac quy xe tải để xạc laptop lun cho máu.
Vùng em mà cúp là nguyên ngày ko àh.

Sent from my SM-N9005 using Tinhte.vn mobile app
tam1104
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay thật, 6 tiếng. mà lap mình sài chưa tới 2 tiếng, chắc săm1 cái riêng cho lap:p
enix
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này để vọc vạch thì được chứ giờ này nó có bán hẳn UPS loại nhỏ giá cũng chỉ 600-800k, mua về gắn luôn như cái ổn áp cho tiện khỏi dây nhợ lằng nhằng khỏi rút ra cắm vô khi cúp điện - có điện.
vnblue
TÍCH CỰC
11 năm
@enix Nguyên lý hoạt động của UPS không cho phép lưu điêẹ quá lâu (tầm 15-30 p là tự động tắt)
@enix mua ở UPS ở đâu thì giá tốt , đúng hàng bạn,
@enix cách này có vẻ đơn sơ mà nên thơ hơn là dùng hệ thống lằng nhằng kia 😃
anhkhoajp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@enix uh! chuẩn đấy!
với số tiền hơn 1 chai thì mua 1 UPS về sài nguyên cho router ko thì có mà nguyên ngày. Tự động sạc, ngắt khi đầy pin, có điện ngay sau khi cúp .
cái này làm theo kiểu, làm cho vui thôi!
@enix chỉ cần mua về rồi dùng luôn ah bác cắm điện sạc rồi mất điện lôi ra dùng, cần thao tác hay j nữa ko ah😕
Hờ hờ cái này mình làm 1 bộ ở nhà dùng lâu rồi. trời mưa gió mất điện mà có nó đỡ buồn đi. thank thớt đã chia sẻ cho mọi người
huymanhkd
ĐẠI BÀNG
11 năm
@becbuda lấy cái ác quy ở có cả đèn pin cũng tiện
@becbuda ý bác là chỉ cần mua em nó về và cắm vào ổ điện để sạc rồi khi nào mất điện thì cắm thiết bị điện vào là dùng bt ah o_O
Cái khó là ở chỗ, nếu ko cúp điện thì vẫn phải lôi ra sạc để đảm bảo tuổi thọ cho ắc quy. Mình thì chỉ nhớ tới nó khi cúp điện thôi.
bibipro621
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phananhvusv không có điện thì quẳng nó vào xe máy mà chạy cho khỏi hư ! khi nao cup điện thì lôi ra ! đỡ tốn tiền mua bộ xạc ! 😁
luvkrazy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phananhvusv 3 tháng sạc 1 lần bác ơi !
@luvkrazy
quan trọng là sau 3 tháng có nhớ để mà đem ra sạc không kìa. haha
luvkrazy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phananhvusv làm quả nhắc nhở / Note vào trong sờ mát phôn ấy ^^
hay ghê nhưng chỗ mình ít mất điện 😁
kz_se7en
ĐẠI BÀNG
11 năm
e nghe nói là acquy dùng 1 năm là hỏng phải không @@
chào các bác trên tinhte. em cũng biết tí ti về điện tử nên vào góp ý tí ạ.
thực ra theo em thì ko cần cục inverter tiết kiệm được 500k.
lấy thẳng nguồn accu cắm vào Router => xong....
@vitter91 Rồi với router input là AC thì sao ạ? Nhà mình có cái inpuc ac, có cái là dc. Nên chơi cách này cho tiện
cocconden
TÍCH CỰC
11 năm
@Duy Luân Input AC rồi khi vào trong router nó sẽ đi qua một mạch chỉnh lưu (thường đa số là toàn kỳ,,, một số bán kỳ, nói chung tùy hãng) ra điện DC. Việc cấp điện DC vào Input AC của router thì router vẫn chạy bình thường nhé,,không có vấn đề gì cả vì mạch chỉnh lưu sẽ cho DC đi qua (còn AC thì sẽ bị chỉnh thành DC)
@Duy Luân Router AC gắn DC vô tư nha Luân. VD: 12VAC gắn 12VDC chạy bình thường nhé.
tvtsth
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Duy Luân Dù input là DC hay AC thì vào trong nó cũng có chỉnh lưu thành DC trước khi thực sự cấp cho mạch điện hoạt động bác ạ. Trong mạch điện tử bình thường thì chỉ dùng nguồn DC thôi.
Thank bạn nhiều!
nmtinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Router, Switch đa phần đều dùng nguồn 1 chiều, thay vì phải rung lên thì không làm mạch hạ áp xuống đúng điện áp của thiết bị là đơn giản, không tốn kém, tổn hao thấp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019