Tự sửa bo mạch điều khiển quạt treo tường điện cơ 91

koibito_2014
13/4/2015 14:3Phản hồi: 318
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
😃 kết quả là đã sửa xong và chạy ngon các bác à 😃 chả mấy khi đụng đến mạch logic. giờ đụng vào sửa xong thấy khoan khoái trong ngài! :p

Ở nhà còn cây quạt tháp, mạch điều khiển của nó cứ nhảy loạn lên. bật lên nó tắt ngay. Khám lâu nay vẫn chưa bắt đc bệnh của nó. dự là còn IC của nó có vấn đề.
thế là mừng rồi cái này là điện tử cơ bản logic gì chứ nó có mỗi con vxl thôi tích hợp sẵn cả thạch anh rồi nên rất đơn giản. điều quan trọng tôi rất mừng là người đọc topic này đã làm thành công. hoan hỉ hoan hỉ
cái quạt tháp cũng đơn giản
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quạt tháp hỏng lâu rồi nên mình chuyển dang dùng công tắc cơ rồi. Hàng tàu dởm nên cũng ko muốn tháo ra lắp vào nhiều
@sonbkmta hàng tàu tốt đấy nếu biết mod một số linh kiện hehe, ví dụ như dùng biến áp hạ áp cấp 5Vdc cho nó thay triac có dòng cao hơn hoặc thêm ic cổng đảo để cách ly với vi xử lý, thậm chí viết code cho nó luôn
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm

món này nghịch thì được 😃 chứ sửa để dùng thì thực dụng 1 chút sẽ ổn hơn. hehe
chao anh koibito em co 1 mach dieu khien quat dung ic EM78P153s. khi cam dien do zener co ap 5.6 v . e nghi hu ic nhung khi thay ic cung ko hoat dong ( khong co bong nao sang). thay tiep bt131cung ko dc.bay gio ko biet sao. anh co the tu van giup dc ko? xin cam on!
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@van thinh bạn để ý chân âm dương nhé! cắm ngược không đc đâu. Nếu cắm đúng mà không được thì thử các nút điều khiển tren bo xem. mắt hồng ngoại của bo ít khi chết lắm.

Nếu IC nhận đc nguồn thì nó sẽ hoạt động bình thường.

Bo này không có loa chip nhỉ? nếu có loa thì nó sẽ phát âm thanh sẽ dễ đoán bệnh hơn.
@van thinh lạ nhỉ quạt chạy zener 5.1 vdc mà, cứ thay lung tung thế chắc là sửa mò,kiểm tra xem điện trở và led xem(led bị dò cũng dẫn đến sai lệnh) kiểm tra cả cái tụ 1uF ở đầu đi cái ý hay sai trị số lắm,
@sonbkmta mắt hồng ngoại tàu dễ chết, nhưng ko lo dùng phím bấm là kiểm tra dc, trừ khi bạn có ic mới, chứ thay con cũ khác xong mà nó die cũng thất bại nếu là mình mình sẽ tháo ic ra cắm lên testboard rồi đo các mức logic
@van thinh có biết test triac ko mà thay triac ko liên quan dến ic vxl bỏ nó ra cũng được vxl chạy mới tính đến triac
Bác cho hỏi, em bị 1 con triac 131 chết không kiếm được, bác có thể gửi cho em kg ạ,em oơở trên Sơn Tây nên kgkg có bác ạ
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vũ Thế Hòa hôm nọ mình mua để sửa còn thừa 3 con. gửi cho bạn ntn đc nhỉ? mình ở Cầu Giấy
@Vũ Thế Hòa bắt xe bus đến công nghiệp mà mua MAC97A6 chỗ banlinhkien.vn ấy
@koibito_2014 Mình bị tai biến mạch máu não sao đi nổi bác ơi
[QUOTE"sonbkmta, post: 45436143, member: 854267"]hôm nọ mình mua để sửa còn thừa 3 con. gửi cho bạn ntn đc nhỉ? mình ở Cầu Giấy[/QUOTE]
Hay quá,bác gửi xe buýt giúp em được thì tốt quá,hôm nào em xuống HN cảm ơn bác sau ạ,số điện thoại của em là 0972759703 em nhờ bác gọi giúp vì chưa biết số của bác ạ
Xin lỗi bác mong bác chóng khỏe nếu bạn kia chưa gửi b mình sẽ tặng bạn
@koibito_2014 Vâng cảm ơn bác ạ,bác có thể gửi cho em 1 con được kg ạ,bác kia cũng chưa gửi chgửi cho em bác ah,tiền nong hết bao nhiêu em gửi ah,bác gửi cứ lên Sơn Tây và cho số điện thoại ah,bác nháy máy em gọi lại nhé bác
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy tuần nay đi công tác ở Quảng Ninh nên chưa gửi cho bạn đc, mà cũng không biết gửi cho ai và xe nào để lên đc đó.
Bác có số điện ththoại bao nhiêu ạ,em gọi cho bác
Em cảm ơn các bác đã giúp em sửa chiếc quạt ạ,em cảm ơn bác sonbkmta đã gửi em triac ạ,cảm ơn các bác ak,hẹn gặp nhau ở Hà Nội nhé
@Vũ Thế Hòa hi thế là tốt rồi chúc bác luôn khỏe mạnh,
@koibito_2014 Vâng cảm ơn bác
Các bác cho e hỏi chút. E có cái quạt cây bấm và giữ thì nó chạy và kêu tít 1 cái. Thả ra thì nó tắt.
Cho e hỏi bệnh chính là gì. Cần kiểm tra và thay những con gì?
@Tuấn phòng cháy Thay cái tụ to có chữ 105 màu đỏ hoặc 1uf màu đen nó bị bệnh như cái trên ấy
@koibito_2014 Các bác giúp mình với, mình có cái quạt cây Panasonic F-409K bấm nút nguồn (trên thân hoặc trên điều khiển) thì nó đều chạy và kêu tít 1 cái rồi tự tắt luôn. Cách sửa chữa hoặc thay thế cái gì? (ĐK vẫn bình thường vì nhà mình dùng 2 quạt này)
Xin cảm ơn.
@Dung@TQ bạn lên youtube gõ điện tử cho mọi người trong đó có video mình dạy cách sửa.
@Dung@TQ bạn vào youtube đăng kí kênh điện tử cho mọi người trong đó có video dạy sửa rồi nhé.
Cảm ơn bác nhiều nhé. E thay cái tụ 1uf và nó đã chạy. 😃
@Tuấn phòng cháy Bác giỏi thật vote cho 1 sao
tôi có quạt trần panasonic, cắm điện vào thì chạy được số nhẹ nhất, bấm remote không nhảy gì cả, remote test còn tốt!
tôi có lấy đồng hồ đo thì thấy 3 con màu xanh và 1 con màu đen (khoanh đỏ) không nhảy kim! Nhờ các bác xem hộ board có phải bị hư mấy con đó không! cảm ơn
Picture 001a.JPG
Picture 002a.JPG
totorauxom
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RomanticBoyz Của em cái tụ đen tháo ra thì nó k nhảy kim, cho vào đóng điện thì nó nhảy kim, test khiển vẫn có ánh đèn tím ở camera điện thoại như bác chỉ, em vừa tắt được quạt bằng khiển xong lại không được nữa, tăng giảm cũng không được, kêu tít to thì được tít bé hoặc k tít lại không được
Thử thay cái tụ đen nằm ngang với cái tụ đỏ nhé đọc trị số của nó bn hình như 0.1 uf còn mấy cái bạn khoanh đỏ đo ko nhảy đâu hoặc nhảy ít nó là tụ bé mà ko hỏng đâu.bo pana sửa khó hơn bo khác thay đi rùi pm
tụ vuông nhỏ 0.1uf - 275v và 3 tụ đỏ là (2.4uf - 5.0uf - 1.8uf)
thay tổng cộng 4 tụ phải không bác? hỏi trước để chạy ra chợ Nhật Tảo mua linh kiện về thay!
đo đồng hồ thì 4 tụ này vẫn nhảy kim!
Đã bảo thay cái tụ đen có dán keo mà có ai bảo thay tất đâu xem cái tụ ý trên đầu ghi giá trị bao nhiêu mấy cái tụ đỏ ý ít khi hỏng
@koibito_2014
tụ vuông bự có trị số 0.82uf - 275v, mình đã thay tụ 2uf - 400v thì bấm được! (tụ lấy ở quạt khác)
bác trị đúng bệnh rồi đấy! cảm ơn bác!
nhưng mình để tụ đó xài có sao không, hay phải mua tụ giá trị tương đương?
@RomanticBoyz bạn nên mua tụ 105 hoặc 1uF thôi dùng cái tụ 2uF có ngày tèo đấy 😁
Các bác giúp tôi 1 chút.Tôi có cái quạt treo tường vinawind,điều khiển chỉ bấm được nút tốc độ và chuyển hướng, còn nút gió thoáng và hẹn giờ thì bấm không thấy gì, quạt chạy rất yếu.Các bác chỉ giáo giúp tôi với!
@viet1902 Không thể trả lời bạn được bạn phải tháo bo mạch và chụp ảnh quạt dùng lâu chưa nếu để số 1 2 3 thì yếu lắm hả nếu yếu vậy thì thay tụ 2uf trong bầu quạt đã bác nói bấm nút là bấm trên điều khiển hay trên quạt nếu trên quạt thì hỏng công tắc đó có thế lấy đoạn dây điện nhỏ quẹt vào 2 chân công tắc hàn với main xem dc ko đã
@koibito_2014

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019