Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tự sửa bo mạch điều khiển quạt treo tường điện cơ 91

koibito_2014
13/4/2015 14:3Phản hồi: 318
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác koibito -2014 giúp em với em đang sửa cái quạt ASIA VINA chạy con bóng điều khiển ghi dòng trên là 600E dòng dưới là BT 134 em đo 2 chân bên 1 chiều khoảng 10 ôm 1 chiêu khoảng 12 ôm còn lại đo 2 chân đó với chân giữa không lên em đo cả 4 con đều như thế . bác cho em hỏi con đó là con đèn gì còn sống không . Em bấm các phím số vẫn có tiếng kêu và đèn vẫn nhảy nhưng đo tại các chân đèn lên cuộn dây quạt với 1 đầu nguồn thì cả 3 chân đèn đó đều là 220v bấm phím số cũng không đổi quạt không chạy . Các bác cho em hỏi như vậy là hỏng ở đâu ? Em cảm ơn các bác nhiều
@quanganhbaby thời buổi google rồi em nhé gõ BT134 nó là con triac có 3 cực G MT1 MT2 theo giáo trình đại học còn hiểu nôm na là cực G khi có điện áp nó sẽ nối thôi MT1 và MT2 tương ứng hành động em ấn côn tắc và cực G này nó sẽ nối với 1 con trở ( khoang điện trở 470 ôm đến 680 ôm em không chụp ảnh lên thì anh cũng chịu
Cảm ơn bác đã trả lời giúp tôi. Về phần động cơ thì tôi nghĩ là tốt, đã thay tụ 2mf, nút bấm trên quạt không bị hỏng công tắc. Bác xem hình và giúp tôi nhé
@viet1902 thay cái tụ c1 gập mép đi đã có gì bàn tiếp ở gần cầu chì ấy quạt vinawind
@koibito_2014 Tôi đã thay tạm con tụ C1 bằng tụ 2mf nhưng không thấy kết quả, tôi nhìn thấy con trở R1 đấu song song với C1 có vẻ có vết cháy xám trên main nhưng vừa làm hỏng đồng hồ nên chẳng đo được.Bác chỉ giáo giúp nhé.
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@viet1902 con mạch này giống y chang mạch của mình 😃

bác thay 3 con Q1, Q2, Q3 trước nhé! 3 con này thay bằng BT 131 😃

R5 tăng lên 560 Ohm rồi thử kết quả xem thế nào nhé! 😃 nếu không có tín hiệu điều khiển thì bác thay con trở công suất 39 Ohm to to bằng 2 con 21 Ohm nối tiếp nhau nhé 😃
Bác giúp tôi thêm cái quạt panasonic này nữa. Đầu tiên bấm trên quạt thì chỉ chạy được 1 nút tốc độ còn những nút khác thì không có tác dụng. Theo huớg dẫn của bác, tôi đã thay tụ 105, bây giờ tất cả các nút đều hoạt động được, duy chỉ thiếu 1 nút tốc độ low mặc dù đèn led low vẫn sáng. Tôi gửi kèm hình bác giúp tôi nhé
@viet1902 Tức là chạy ok hết các số chỉ số low ko chạy chứ gì đi tìm con bóng 3 chân gần chỗ cọng dây và tìm con trở kích nó ấy có thể nhả con triac tốt bên cạnh sang thử xem low chạy ko
thay cả con tụ hóa C6 1000UF 16V nhé

Xem ở chân giữa những con có ký hiệu Q1 Q2 v.v có nối với con điện trở nào ko
@koibito_2014 Tôi vừa thay con bóng 3 chân ở bên cạnh sang thì low chạy, mai mua con mới thế vào. Cám ơn bác đã chỉ giáo!
@viet1902 Còn điều này nữa, cái điều khiển của quạt panasonic bị chết có phức tạp quá không. Bác chỉ giáo giúp, nếu không thì ra chợ mua loại nào thì phù hợp, tôi post ảnh lên bác xem giúp. Cảm ơn bác!
Lập cái topic này cuối cùng nhiều bác tay mơ đã sửa được thật hoan hỉ hoan hỉ
@koibito_2014 Mấy hôm trước tôi có đọc được topic này và học lỏm được bác mấy chiêu. Tôi bèn mạnh dạn sửa giúp bà hàng xóm chiếc quạt Sanyo không bấm được đảo chiều, chỉ thay con tụ 105 là ok, bà hàng xóm tấm tắc khen giỏi vì mấy thợ không sửa được.Xin chân thành cám ơn bác đã lập topic này để những người như tôi có thể học hỏi được bác!
Cách suy luận khi sửa quạt nhé

Đầu tiên các phải có nguồn 5VDC cho vi xử lý đo ở chỗ cái tụ hóa 1000uF gần đầu vào

Các bác tuyệt đối không được thay thế tụ quá lớn so với tụ gốc ví dụ 1uF thay thành 2uF sở dĩ các bác thay tụ này quạt chạy được là vì tụ gốc của nó giảm giá trị điện dung nên điện áp cấp cho vi xử lý yếu và không ổn định nên các bác vẫn bật được tít nhưng không ra được lệnh vì nguồn vi xử lý bị sụt lệnh bị lỗi hoặc treo

Vì khi thay tụ cao quá dẫn đến trường hợp nguồn bị dâng cao gây nguy hiểm

Thông thường quạt hạ áp bằng điện trở và tụ rồi qua đi ốt ổn áp 5V1 rồi tụ hóa lọc nguồn khoảng 1000uF 16V hay 25 V cái V này không quan trọng có thể thay bằng các tụ có trị số 1000uF cũng được

Điều thứ 2 khi thấy 1 số chức năng chạy được như số 1 2 3 vv nhưng đảo chiều không chạy được thứ 1 nghĩ đến gì

Triac điều khiển ( nói nôm na là công tắc khóa) bị cháy chập đứt nên không nối thông được với mô tơ đảo chiều nên không quay

Thứ 2 điện trở kích (hiểu nôm na là chìa khóa nếu điện trở cháy đứt thì tương đương không có chìa khóa mà không có chìa sao mở được cửa)

Cách kiểm tra nhả 1 đầu điện trở lên và đo xem giá trị nó bằng bao nhiêu thông thường giá trị là bao nhiêu thông thường hay sử dụng 470 560 680 ôm

Thứ 3 là mới đến mô tơ đảo chiều

Muốn thử triac tôi sẽ cho sơ đồ để tự chế tạo

Bác gì hỏng quạt vinawind mô tả chi tiết lại bệnh nhé tôi xem cho
@koibito_2014 Bác cho hỏi thêm 1 chút. Mấy chiếc quạt tôi gặp có tụ 470mf 10v thì có khác biệt gì tụ 1000mf không? Và khi nào thì nghĩ đến hỏng ic?
@viet1902 Khác tụ 470 như bể 1 lít tụ 1000 như bể 2 lít tùy vào thiết kế mạch không phải thay tụ to là tốt tụ hóa nhật nó xịn nên bền hỏng ic vi xử lý có 2 loại loại tích hợp dao động cấp nguồn ngoài 5 vdc bấm nó không chạy là chết loại 2 sử dụng xtal thạch anh như quạt pana của bác loại ý hỏng thạch anh cũng không lên nguồn vì thế nên thay thử thạch anh.ngoài ra đồng hồ có thang đo tần số hay máy hiện sóng cũng đo được đó là kinh nghiệm của tôi trong quá trình giảng dạy mạch điện tử
Tự đó nó lọc nguồn cho nguồn 5VDC cấp cho vi xử lý chỉ cần cao hơn 5VDC là đc ví dụ 470 uF/10 16 25 35 50V
@koibito_2014 bác có thể giúp em biết con ic này là ic gì ko ạ . nhà xs xoá số rồi nên ko biết nó là con gì bác ạ . muốn tìm để chế thêm vài nút cứng cho quạt mà chưa được
@thanhmai.pro Con ý ic tàu chả có mã đâu bạn.
Mạch test triac các bạn có thể sử dụng pin vuông 9V và 1 bóng đèn 6V lên mạng tra datasheet vị trí chân
cực gốc G 2 chân còn lại mà MT1 và MT2 kẹp như sơ đồ rồi nhấn công tắc đèn sáng nhả ra đèn vần sáng là triac tốt
muốn tắt được đèn chỉ có cách tắt hẳn nguồn PIN
Theo hướng dẫn test điều khiển của bác, khi tôi dùng camera soi vào mắt điều khiển không thấy tín hiệu gì. Bác chỉ giáo giúp.
chết kiểu nào chứ đầu tiên cắm pin vào thử dùng camera điện thoại xem có chấm sáng không
kiểm tra công tắc xem thông không
kiểm tra trandito gần mắt phát
Kiểm tra mắt phát xem bằng việc tháo ra và nối với cục pin 3V rồi xem trên điện thoại có chấm sáng không
Cái trên kiểm tra được bằng đồng hồ vạn năng
Tốt nhất là giờ thay con thạch anh màu vàng 455kHZ thay xong không được thì thay 2 con tụ gốm bên cạnh
phần lớn thay thạch anh là được

Giờ tôi cũng không làm nghề này 10 năm rồi
Ảnh ic dk
Bác koibito_2014 đúng là người có tinh thần quảng đại chỉ bảo cho anh em nhiệt tình thật khâm phục bác . Em mới vào nghề chưa biết nhiều mong được sự chỉ bảo của các bác .
Cái quạt ASIA hôm nay em hỏi bác em vẫn chưa hiểu vì sao đo 3 chân đèn lên cuộn dây quạt với 1 đầu nguồn vào thì cả 3 chân đều có 220v như vậy theo bác nói thì cả 3 con triac đều đóng từ lúc nhấn phím speed ở số 1 ,2 ,3 cũng thế mà quạt vẫn không thấy động tĩnh gì. Mong bác phán giúp em .
Em gửi kèm theo ảnh
2015-09-21 22.30.22.jpg
2015-09-21 22.28.12.jpg
@quanganhbaby thử đo điện trở kích chưa xem còn sống không hút hở chân nối với chân g ra rồi đo đi đã thay tụ 105 đi đã rồi tính tiếp 3 chân đèn lên mà có 220V không khéo là tèo triac rồi bạn nên tháo hết ra và thay bằng con khác
@koibito_2014 Hôm nay em đã nhả các chân lên các cuộn dây quạt đo chân ra của triac và bấm speed thì đã đúng số 1,2,3 tương ứng với 3 chân ra của 3 triac có điện áp 220v như vậy là mạch không hỏng phải không bác . Theo bác có phải châp ở cuộn dây không . Bác hay bác nào có sơ đồ cuộn dây quạt post lên cho em và hướng dẫn em cách đo các cuộn dây . Em cảm ơn nhiều
Cảm ơn bác vẫn thức và chi bảo em mai em sẽ đo thử . Con triac đó thay bằng con nào tương đương dễ tìm hả bác
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quanganhbaby BT 131 nhé bác 😃
@sonbkmta Cảm ơn bác em đã sửa xong . Nó chỉ bị cầu chì thôi
Bạn lấy cái bóng đèn 20 w mà thay vào vị trí dây quạt mà thử nếu ra lệnh đèn sáng thì ok.nếu bàn về vấn đề quạt cũng dài lắm bạn nên lên mạng tìm hiểu vì mục này mình chỉ hướng dẫn các bạn sửa bo mạch thôi.nói thật trong lĩnh vực dạy nghề ở việt nam rất yếu kém nên học nghề ra không làm được động cơ này nó có các cuộn dây bạn hoàn toàn cấp được điện ngoài để thử cho nó mà quạt nào cũng chỉ có 3 cuộn chung chạy đề tức 3 cuộn dây thôi người ta chia 1 cuộn chạy thành nhiều đoạn để tạo ra số thôi hồng xám đấu vào tụ còn 3 đầu cuộn dây nối vào nguồn qua chuyển mạch số.bạn nên tự cố gắng tìm hiểu nhé.muốn sửa được quạt điều khiển thì bạn phải sửa được quạt cơ đã.cách đo triac mình đã bầy ở trên rồi đấy
Thật ra em chưa biết về quạt , mới chỉ học vọc được chút ít điện tử lên diễn đàn để học hỏi thêm các bác . Em đã tìm trên mạng nhưng chưa thấy sơ đồ cuộn dây quạt , mong trên diễn đàn bác nào có cho em để em đỡ mất thời gian
Tôi cũng có biết sửa quạt đâu tôi tự học đấy
Quat ban.JPG
Sơ đồ trên tôi cũng tìm trên mạng đấy
Thanks you bác . bác chỉ cho em cách đo với
@quanganhbaby 3 sơ đồ này là của quạt nào đấy bác .Làm sao phân biệt được quạt nào quấn theo sơ đồ nào ạ
Nếu bạn học dưới lớp 12 thì tôi sẽ chỉ với kiến thức vật lý lớp 12 đã sửa được 90 % đồ điện trong nhà rồi.bạn nhìn sơ đồ tôi đưa ra mà không đo được thì tôi cũng sẽ không giúp nữa để bạn tự suy nghĩ thì mới giỏi ra được
@koibito_2014
Nếu bạn học dưới lớp 12 thì tôi sẽ chỉ với kiến thức vật lý lớp 12 đã sửa được 90 % đồ điện trong nhà rồi.bạn nhìn sơ đồ tôi đưa ra mà không đo được thì tôi cũng sẽ không giúp nữa để bạn tự suy nghĩ thì mới giỏi ra được
@koibito_2014 Sơ đồ bác cho em sẽ nghĩ cách đo nhưng bác cho em hỏi làm thế nào để phân biệt được quạt nào chạy theo sơ đồ 1hay 2 hay 3 và khi chập cuộn dây thì làm thế nào để biết ạ
Hôm qua bác koibito_2014 dạy em bơi xong mang em ra giữa hồ chỉ cho em kia là bờ hồ bảo em bơi vào loay hoay 1 hồi em cũng bơi được vào bờ . Đúng vậy đó bác , em đã làm xong cái quạt đó bác ạ theo sơ đồ của bác em đo không thấy lên gì kiểm tra thấy đứt cầu chì trên cuộn dây nối lại là ok . thanks bác nhiều
@quanganhbaby Uh thông thường mình ít khi chỉ tận tay ai cái gì vì cách học đó sẽ gây ra tính phụ thuộc không sáng tạo mình chỉ hướng dẫn chi tiết cho mọi người cách làm và đầy đủ sơ đồ cần thiết và việc có làm được hay không là tùy thuộc vào sự tìm tòi của mỗi người.m rất thích như ở nước ngoài trước khi họ làm gì họ sẽ vào mạng gõ how to repair xyz.thời buổi điện toán đám mây rồi kĩ sư không cần phải học đại học mà có thể học từ xa trên mạng và mọi người ai cũng có thể trở thành kĩ sư...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019