Tự thay nhớt và lọc nhớt Suzuki Raider R150

6/3/2014 14:33Phản hồi: 8.815
Tự thay nhớt và lọc nhớt Suzuki Raider R150
Xin chia sẻ anh em một số hình ảnh mình đã tự thay nhớt và lọc nhớt Raider. Vô cùng dễ làm.
Theo khuyến cáo của Nhà sản xuất Suzuki thì trong 1000km đầu tiên, Raider cần phải được thay nhớt và lọc nhớt. Thời gian sau thì sau 2000 - 3000km thay nhớt; 6000km thay lọc nhớt. Như vậy là sau 2 hoặc 3 lần thay nhớt thì thay lọc nhớt.
Nếu có điều kiện thì sử dụng loại nhớt tốt hơn. Nhưng theo mình nhớt Castrol Power 1 15W-40 (API SL, JASO MA2) hoặc các loại khác tương đương là quá đủ. Chỉ 90.000 đồng cho chai 1lít và 80.000 đồng cho chai 800ml. Chai 800ml để dùng dần sau này khi cần bù thêm nhớt cho mỗi lần thay cả nhớt và lọc nhớt.
Một hạn chế là cái khóa vòng và T8 loại tốt hơi đắt, khoảng mấy trăm nghìn đồng một cái. Còn các loại rẻ dùng vài lần là hỏng, hơn nữa lại làm hỏng ốc của xe.
Tự thay nhớt và lọc nhớt bao giờ cũng cẩn thận hơn thợ làm. Đơn giản vì chẳng ai yêu xe bằng chủ xe 😃
Chúc anh em thành công!
-------------Facebook/Suzuki Raider R150 Vietnam--------------------

8.815 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng tự thay Axelo, y như bạn, nhưng mỗi tội là ko có cái vòng O-ring nhỏ
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@greatmen88
OptiMuc
TÍCH CỰC
9 năm
@JNG Với AXELO vòng o-ring nhỏ gắn liền với quả lọc rồi . khi bạn mua quả lọc dầu mới thì cái o-ring này đã gắn sẵn trên lọc rồi .
muabu0n
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác nhiệt tình hướng dẫn tỉ mỉ quá 😃, yêu cái lốc xe màu đồng quá
Bài viết rất hữu ích! Thanks bạn nhiều...
thanks for sharing :v
Các bác cho e hỏi là dùng bộ đồ theo xe để tháo ốc có đc ko vậy?
Ngư vậy phải đổ 1l1 chứ ko phải 1l à bác
cugieo
TÍCH CỰC
10 năm
Lọc nhớt xe Suzuki khác với lọc nhớt của Yamaha là không có O-ring 😁 thay lọc nhớt cho Yamaha Exciter, Yamaha Sirius RC Fi đều giống như ở trên và tự mua dầu và lọc nhớt về tự thay được. Thường thay 4 hay 5 lần nhớt máy thì nên thay 1 cái lọc nhớt (mua lọc nhớt tại hãng cho yên tâm)
Tks bạn đã viết bài hướng dẫn cụ thể.
Chúc mừng bạn có con vợ 2 như ý muốn.
Mọi thứ đề hoàn hảo như bạn làm, riêng mình góp ý 1 chút xíu về loại nhớ bạn đang dùng.
Tránh xa 2 loại nhớt castrol Power 1 & motul 3100 selver ra bạn nhé. Vì 2 loại này rất lõm ( cái này mình từng trải nghiệm nhiều và nhiều anh em cũng cảm nhân như mình nói, nó rất lõm).
Nếu bình dân thì bạn xài 2 loại : Top 1 , Caltex chai đen nắp đỏ, havoline sẽ ok hơn rất nhiều mà giá thì tương đương ( top 1 có đắc hơn xíu).
@OptiMuc Bên t bán 400k, tiếc tiền lắm, nhưng nghe ông nói chắc kì sau t thử coi có thật ko, ko đúng thì thông ông nát ass
nguyenw2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zinzin1805 E mới chuyển sang dùng Top 1 bác à. Phải công nhận là trên cả tuyệt vời. Máy êm, vào số nhẹ, ít nóng hơn thấy rõ. Thanks bác 🆒
hung280984bn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@OptiMuc định ko tham gia mà đọc cm bác này khoái quá lại phải tham gia
Mình góp ý bác chủ:
- Muốn nhớt trong lốc máy xả cho sạch thì sau khi chảy gần hết nên đạp cần khởi động mấy cái và sau đó nghiêng xe qua lại hai bên mấy lần và dừng lại ở bên nghiêng nào thấy nhớt chảy ra nhiều hơn. Nên dựng chống đứng để thao tác tốt.
- Cái phễu đổ nhớt tự chế mình thấy cái chai nước mắm chin su chế rất ok. còn ko tốt nhất mua cái phễu nghiêng là ok nhất.
- 3 con ốc nắp lọc nhớt khi siết thì đặc biệt phải quan tâm tránh bị trẹo ren, siết không đều vì nó mà bị cháy ren có mà khóc tiếng mán. đặc biệt là con ngắn. cái này nên dùng cái típ 8 ngắn thôi chứ to quá coi chừng thừa lực. ae không quen mở nên chú ý tới chiều đặc biệt là con ốc xả nhớt nhé. các con ốc nên vặn bằng tay đến khi thấy hết ốc thì mới dùng típ siết, tránh muốn mau lẹ đưa con ốc vào rồi dùng típ quoay thì dễ hư ren.
- Trước khi lắp vào phải lau thật khô cái nắp và phần tiếp xúc cái nắp. nếu không thay ron thì cũng phải lau thật khô để tránh bị rò rỉ nhớt.
@RC213v lúc trước em thay nhớt cũng thường đạp cần khởi động như vậy để ra hết nhớt cũ ,nhưng hôm kia có bác sửa xe qua nhà chơi thấy em làm vậy bác ấy khuyên là không nên đạp cần khi hết nhớt vì dễ xước lòng, mọi người xác nhận giùm e có phải không ạ
@s2kool Bác ý lo bò trắng răng ý mà. Nói đùa thôi nhớt chứ có phải là xăng đâu mà bay hơi được, đạp có mấy cái mà xước được nòng thì đến có nhớt thánh đổ vào cũng chả chịu nổi vòng tua máy quoay cực nhanh khi hoạt động. Tốt nhất có thời gian xả nhớt xong để tầm 15 hay 20 phút là nhớt ra coi như là hết.
khanhmr
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ẻm này dùng chung lọc nhớt với xe Skydriver a các Bác? Vì Hôm nay e ra mua lọc nhớt cho ẻm, Đại lý đưa mình lọc có ghi xe ga skyDriver, mình có thắc mắc thì DL trả lời là dung chung, nên m chưa giám thay.
@khanhmr nhiều dong xe cùng khổ dùng chung oke mà bác . vành xe máy nó còm dùng chung lop oke mà
Cái vòng o ring phải mua ở hãng hay ra tiệm phụ tùng cũng có. Mình dùng lại vòng o ring cũ có vấn đề gì ko các bác. Tại chỗ e ko có hãng su cách 30km lận, mà chiều nay đi mua quên mua vòng o ring rồi
Xem cái thớt này lại bùi ngùi tiếc nuối em Raider R150 mới chỉ gắn bó có nhõn hơn tháng tí! 🆒
@ndkhoivtv Sao thế bạn, chán bán hả

Sent from my Paladin using Tapatalk 2
nguyenw2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mới ghé Suzuki Trần Hưng Đạo mua cái lọc nhớt, về lên web xem có 56k mà bị chém tới 80k cho cái lọc nhớt Amity
Lần sau chắc chơi lọc K&N luôn quá

Hữu ích
E hỏi ngu tí: sao không dùng máy nén khí để thổi khi xả nhớt? Thấy ngoài cửa hàng họ vẫn hay làm như vậy.
@phamtienduc Suzuki không dùng máy nén khí được nhé bạn. Cục lọc nhớt dễ bị hỏng khi dùng nén khí
linh05
TÍCH CỰC
10 năm
@phamtienduc Làm như vậy là sai rồi. Thường thì khí nén bao giờ cũng có hơi nước kèm theo. Khi thổi khi nén vào thì hơi nước cũng vào theo nên không tốt cho động cơ xe máy. Tốt nhất là để nhớt tự chảy ra ngoài.
@phamtienduc tất cả các xe ko nên dùng máy nén
a tháo ốc cho nó tự chảy ra
nếu rảnh ngồi nghe nhạc uống xong cốc cà phê rồi vặn con ốc dưới vào rồi đổ nhớt vào thì nó ok hơn
@phamtienduc nếu dùng máy nén khí thì phải xả hết nước ra, trong bình hơn nén thường có 1 lượng nước tồn và khá nhiều hơi sương, theo minh thấy thì không cần dùng máy thổi đâu.
Đúng là tự thay dầu chảy đầy ra ngoài
Làm sao biết lắp đúng chiều vậy bạn.

Sent from my Paladin using Tapatalk 2
vuong2409
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hugokaka Mặt này vô trong là đúng chiều nè bạn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019