Tự thay nhớt và lọc nhớt Suzuki Raider R150

6/3/2014 14:33Phản hồi: 8.815
8.815 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zomkey
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xe mới đã thiệt 😃
zomkey
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ra con này thì ko cần lập topic Ex150 hay Raider Fi =))
Mình mới hỏi đại lí Su Trương Công Định dưới Vũng Tàu, a ý nói là trong năm nay sẽ ra Raider Fi, nhưng chưa biết tháng nào thôi.
Hóng tiếp....
xe về tầm 60 củ thì dc chứ nhập như sonic về giá 80 củ thì chia tay 😔
@huy5850 Ko tới 80 củ nổi đâu, nếu nhập về lắp tại Việt Nam.
Sonic nhập nguyên chiếc, còn Raider thì hình như nhập khoảng 70-80% linh kiện từ indo.
P/: Mình cũng chưa chắc tới được 60 củ, 56-58 là căng vì Su thấy ít làm giá :p
Newbieee
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huy5850 đâu , trc đi gặp anh kia đi sonic hỏi thì 68tr bao giấy à. Ảnh nói mua chỗ nào dưới Trần Hưng Đạo đó
@Newbieee Ủa đâu bán Sonic 68 ra giấy vậy bạn.
Mình nghe đồn là ra giấy phải cỡ 8X mà ta:eek:
Newbieee
ĐẠI BÀNG
8 năm
đc cải tiến nhiều đó chứ , thay ổ khóa , dùng đèn LED , quan trọng nhất là tản nhiệt nước
lu-xu-bu
ĐẠI BÀNG
8 năm
làm sao có phiếu giảm giá vậy bác 😔
mình tưởng su phổ quang bán đúng giá niêm yết là 47~48tr chứ :( sao mà ra tới 53tr thế huhu :'(

èo @@, tiền đi lại,ăn ở chắc còn hơn mua xe trong đây lun quá @@
@lu-xu-bu 47 + 4tr tiền ra biển , giấy tờ gì đó là 51 rồi, thêm mấy cái khuyến mãi gì gì đó vào nên nó thành 52 😆)))
Newbieee
ĐẠI BÀNG
8 năm
ủa tính ra các bác mua còn mắc hơn mình nữa à 😁:D:D:D. Mình mua cách đây hơn năm rồi , lúc đó mua có 52tr thôi.
lu-xu-bu
ĐẠI BÀNG
8 năm
cũng 1 thời chơi xe độ rùi bác,cũng có nghiên cứu DOHC nhìu rùi 😁 nhưng vẫn còn phải học hỏi thêm nhiều lắm

chắc mua lun quá 😔 hix

thuế trước bạ 5% sao mà ra hơn 4tr thế nhỹ @@ hix,kiểu này phải xin thêm rùi :(
Con raider mới nhìn cấu hình ngon quá! Nhưng mua xong ko canh,chỉnh dc thì chán lắm! Nó cũng như con cbr150 fi mình đang đi! Ko làm ăn gì dc muốn bán cho rồi
xibang2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@takumi2011 chỉ ưng mỗi cái kép nước to vật vã, còn lại đều thua con 2015
kiểu dáng góc cạnh nhìn như con kiến, y như kiểu con ex, ko có hồn như con raider 2015
Newbieee
ĐẠI BÀNG
8 năm
@xibang2 hơn đc cái đồng hồ nữa chứ bác, ko biết cái đầu có thay đổi nhiều so vs bản cũ ko. nếu ko thì thay con đồng hồ điện tử đó qua nữa cũng hợp đó
@xibang2 Nói về sự xấu đẹp thì 9 người 10 ý, quan điểm thẩm mỹ cá nhân thì thấy thiết kế Rai FI đẹp, yêu hơn cái kiểu nhọn hoắt của Sonic. Riêng Raider đời cũ (đang đi) vẵn là một dạng tiêu biểu về thiế kế dòng hyper
Xe e thay jic phụ 15 nâng 1 nấc kim xăng. Mà 2k>3k nó lỳ hụp giật cục . bugi thì hơi mùi xăng . các bác cho hỏi có nên chêm khoen bia vào ko
PQK2412
TÍCH CỰC
8 năm
@fabregas041994 Lì hụp do dư xăng mà bác chêm khoen bia cho dư nữa thì ..... 😁
Sao em không xem được hình các bác ơi? Hix !
PQK2412
TÍCH CỰC
8 năm
Tháo cụm AIS và bịt các ống liên quan đến cụm này(ống lấy áp sau cổ hút bxc,ống lấy không khí từ po air vào cụm ais) thì không có hại gì,còn giúp tăng sức mạnh xe thêm 1 chút ít nữa,nhưng bịt đường thông hơi động cơ thì mới là vấn đề nghiêm trọng
OptiMuc
TÍCH CỰC
8 năm
Điều đầu tiên mình muốn nói đến là bộ AIS ko có liên quan gì đến " Xăng " hay chế độ cháy gì của buồng đốt ! Không ảnh hưởng 1 chút nào đến vận hành ( tích cực hay tiêu cực ) và cảm giác lái ! Đơn giản AIS là 1 bộ phận có nhiệm vụ đưa không khí hay chính xác là Oxy từ bầu lọc gió xuống cửa xả để O2 tác dụng với thành phần CO chuyển thành CO2 ( CO là chất rất độc có tác dụng xấu đến môi trường - khi bạn dừng đèn đỏ lượng CO thải ra đủ giết chết đứa trẻ 2 tuổi ) , nó không hề xảy ra sự cháy ở đây !
Về nguyên tắc làm việc : AIS là 1 cụm van dùng màng cao su làm mặt trinh sát để làm nhiệm vụ đóng kín , thành phần có thêm 1 lò xo tác động đến màng cao su giống với nguyên lý của ga dù . Khi bướm ga được mở trên co xăng tạo ra 1 lực hút theo nguyên lý ejector thông qua ống dẫn cao su ( ổng nhỏ ) gọi là đường lấy xung dẫn tới cụm AIS , tại đây lực hút này sẽ rút cạn ko khí sau màng cao su tạo thành lực hút chân không đủ thắng lực đàn hồi của lò xo làm cho màng cao su này mở ra . Cũng theo nguyên lý ejector gây ra bởi sự chênh áp ở cửa xả nên ống xả sẽ hút không khí sạch từ bầu lọc gió qua ống cao su lớn nối lên bầu lọc và quá trình " trung hòa khí xả " xảy ra ở đây ! Mục tiêu là giảm nồng độ CO trong khói xả . Vậy bộ AIS sẽ làm gì để chống lại sự cháy lại trên pô thoát ? Là khi ta đóng ga đột ngột , lượng xăng trong buồng đốt còn dư rất nhiều do bướm gió bị đóng nên xăng dư . Lúc này áp lực tại co xăng lớn nên nó sẽ trả lại sau màng cao su 1 lượng hỗn hợp xăng -gió , sau màng cao su mất hiệu áp chân ko nên lực đàn hồi bởi lò xo sẽ ép màng cao su đóng lại và không khí từ bầu lọc gió sẽ bị chặn ko đưa xuống cửa xả nữa ...

Bộ AIS thường hỏng hóc bởi màng cao su bị rách nên không chặn đc luồng không khí sạch đưa từ bầu lọc gió xuống cửa xả sẽ gây ra hiện tượng nổ lụp bụp do nhiên liệu cháy lại ở cửa xả khi đóng ga đột ngột - khắc phục tạm thời là bịt kín lại ống cao su lớn !
- Những xe nên loại bỏ bộ AIS là những xe đã mở cổ pô hay pô tăng hoặc ko còn giữ bầu lọc zin mà chuyển sang chơi lọc trụ ( chả còn chỗ cắm ống dẫn xuống AIS ) .
Nhược điểm duy nhất của bộ AIS là gây ra tiếng ồn " xoẹt xoẹt " của gió đi qua van . Nhưng với xe zin thì độ ồn này chẳng là gì so với tiếng pô , tiếng trục cam nạp xả .... Với những xe đã mở cổ hay pô tăng thì do đường xả lớn hơn nên thoáng hơn mà lượng gió từ pô Air sẽ bị kéo xuống nhiều hơn gây ra tiếng ồn lớn hơn .
Hết 😁
Có ai biết bình zin Rai đang để cặp jiclo size như nào k? 😔
OptiMuc
TÍCH CỰC
8 năm
@thanhcong_to nó dùng giclo phụ size #12.5 , con giclo chính #112,5 bạn ạ ! Cá nhân mình mod lại bxc zin thì chạy con phụ #15 là rất đẹp ! Ga đầu lanh hơn khi đi phố hoặc tải 2 người , rất dễ chịu ...xe ko còn bị trễ ga đầu như trc . Bệnh giật cục ở tua thấp khắc phục đc gần như hoàn toàn , phải thật tinh ý mới có thể phát hiện sự sượng hơi nhẹ !
@OptiMuc Có trả kim về zin hay nâng kim vậy optimuc
OptiMuc
TÍCH CỰC
8 năm
@takumi2011 Chỉ cần chêm 1 cái long đền bằng 1/3 khấc là vừa đẹp anh ạ !
@takumi2011 Jic phụ 15 mua o dau vay bac takumi hay bac mua dum em 1 con em chuyen tien cho bac nhé
Mấy bác xem bugi giúp e với. Sau 300km. Chạy tốc độ 90. 120 liên tục. Mà đi 2 . vậy có ổn ko ạ .
@fabregas041994 Em nhìn thấy nó trắng nhách vậy bác? Chắc là thiếu xăng rồi.
kiencoco
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fabregas041994 Trắng nhắt thiếu xăng rồi bác ơ. bác xả vít gió ra nữa vòng (360 1 vòng), đi vài chục km rồi canh từ từ lại. Mỗi lần canh nhít từng chút 1/4 vòng/lần thôi bác. Của tớ canh khoảng 3 4 lần là ra màu gạch nhẹ.
lu-xu-bu
ĐẠI BÀNG
8 năm
bao giấy 53tr ở suzuki phổ quang
mình mua giá gốc,về tự làm giấy lun
47tr250k
nếu tự làm giấy thì chắc cỡ 4tr nhỹ

@lu-xu-bu Bác chụp kỹ đôi lốp ( vỏ ) cho em xem đc ko?
E đang định thay lốp ko săm 😃
lu-xu-bu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nguyễn Đàm Huy mình đang đi làm xa
xe hiện đang ở nhà trên sg,tết tây mình mới về lấy xe đc nên k chụp đc cho bác xem đc rùi 😔
thứ 6 lâu quá :(

tự làm giấy,biển số cũng hết 5tr200k,rẻ hơn bao giấy khoảng 1 triệu
mà mình k có mua số đẹp,ba mình bấm đc số hơi xấu,dãy số lùi,đc cái cộng lại đc 8 nút 😁
Newbieee
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lu-xu-bu nhưng bù lại công mình chạy tới chạy lui , đóng thuế , đi cà số này nọ thôi. Mình ko quan trọng 8 9 nút , số xe mình nè 69970 , 1 nút nhưng đối vs mình là đẹp. 69 - 9 -70
lu-xu-bu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Newbieee nhưng lúc này đỡ đồng nào thì hay đồng đó mà bác,với 1tr đó thì lấy dán keo,mua kiếng này nọ đc mà 😁
mình số 08631,k bít nhìn làm sao để đc đẹp lun 😆
cho mình hỏi tí: tại sao khi lúc đầu mới đề pa mở air chạy rất mượt mà lẹ ga nhích đến đâu hay đến đó mà sau khi nóng máy đóng air lại thì máy lì ga đầu không còn ngọt ngào mượt mà nữa. Chạy hai sang số nhỏ qua đường ga lì vặn ga chờ khoảng 2 giây sau xe mới bắt đầu bốc ga chỉ chờ xe khác chạy tới tông :eek:
PQK2412
TÍCH CỰC
8 năm
@botuila Giống thiếu xăng ga đầu vậy,mở air nó bóp gió lại nên xăng đậm hơn ,lúc đó lại đủ xăng
@PQK2412 mình cũng ngĩ vậy nhưng lại không biết cách khắc phục mặc dầu đã nâng kim xăng thay lọc gió
xe mình dạo này bị yếu quá. số 5 max được 125kmh đá qua 6 ngậm hoài mà được có 131 - 132.... xe mọi người tést được nhiêu vậy?
zomkey
ĐẠI BÀNG
8 năm
Anh em trong SG có thể mua giúp mình cái baga cho raider loại 10ly sơn tĩnh điện màu đen đc không ?
Ship giúp mình, mình cám ơn
Newbieee
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác nào muốn lên chóa thái thì suy nghĩ kỹ nha , lên chóa thái thì sau này ko muốn gắn bóng LED ko đc đâu 😔:(:(
Newbieee
ĐẠI BÀNG
8 năm
@VezinTidus7269 mình nhờ tư vấn gắn bóng lumiled
angelsun
TÍCH CỰC
8 năm
@Newbieee E thấy bên Long osram mới ra cái bóng philips 25w 2tr5 pha cos chuẩn hơn lumiled, chân bóng lại gọn, e nghĩ cái đó gắn được
Newbieee
ĐẠI BÀNG
8 năm
@angelsun đang nghiên cứu thêm đây, có gì ứng trc chút tiền làm quả đèn đi chơi tết 😁:D:D:D
Newbieee
ĐẠI BÀNG
8 năm
@angelsun hỏi cả bóng đó luôn rồi, ổng nói chế gắn đc nhưng tiêu cự sẽ bị lệch ko còn chuẩn nữa
😔:(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019