Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn các thiết bị mạng thu phát sóng wifi - Giải đáp thắc mắc !

buffalohn.com
20/10/2011 3:30Phản hồi: 580
580 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hiện mình cần 1 con router 3G thì nên dùng hãng nào, và con nào thì ngon ạ. nhà mình có 1cái usb 3g của viettel rồi nha. yêu cầu cầu của mình là router đó dùng pin sạc nha. thank chủ top. mình để ý hãng buffalo mà con mình để ý hết sản xuất rồi 😔
[/COLOR]
Bạn đã thử ping đến Modem và Access point chưa? IP access point bạn để có trùng với modem không? Bạn thử 1 số kiểm tra nhé, chứ nói thế này mình không biết giúp thế nào ^_^. Có thể là do con TPlink bị lỗi. Rất có khả năng do bạn cắm thiếu điện nên AP hoạt động không tốt.[/QUOTE]

Cám ơn bác cái đã!
Em đã thử dùng bộ đổi nguồn sang 220V để test nhưng không fix được. Nên mình nghĩ không phải là do nguồn.
IP của con TP-Link mặc định là 192.168.1.254 (mình không hiểu tại sao lại là 254 😁), khi mình cài đặt, mình chuyển sang IP động. Và hiện tượng này lặp lại. Vì mình dùng Wireless ở văn phòng và ở nhà nên không muốn để IP tĩnh. Có thể là TP-Link bị lỗi chăng? (à mà mở ngoặc thêm là con này trước khi mang đi đã test ở Việt Nam khoảng 2 tuần thì rất ok). Thực sự là chưa gặp lỗi này bao giờ nên không biết giải quyết thế nào.

---------- Post added at 08:42 AM ---------- Previous post was at 08:41 AM ----------

[/COLOR]
Bạn đã thử ping đến Modem và Access point chưa? IP access point bạn để có trùng với modem không? Bạn thử 1 số kiểm tra nhé, chứ nói thế này mình không biết giúp thế nào ^_^. Có thể là do con TPlink bị lỗi. Rất có khả năng do bạn cắm thiếu điện nên AP hoạt động không tốt.[/QUOTE]

Cám ơn bác cái đã!
Em đã thử dùng bộ đổi nguồn sang 220V để test nhưng không fix được. Nên mình nghĩ không phải là do nguồn.
IP của con TP-Link mặc định là 192.168.1.254 (mình không hiểu tại sao lại là 254 :D), khi mình cài đặt, mình chuyển sang IP động. Và hiện tượng này lặp lại. Vì mình dùng Wireless ở văn phòng và ở nhà nên không muốn để IP tĩnh. Có thể là TP-Link bị lỗi chăng? (à mà mở ngoặc thêm là con này trước khi mang đi đã test ở Việt Nam khoảng 2 tuần thì rất ok). Thực sự là chưa gặp lỗi này bao giờ nên không biết giải quyết thế nào.
Cám ơn bác cái đã!
IP của con TP-Link mặc định là 192.168.1.254 (mình không hiểu tại sao lại là 254 😁), khi mình cài đặt, mình chuyển sang IP động. Và hiện tượng này lặp lại. Vì mình dùng Wireless ở văn phòng và ở nhà nên không muốn để IP tĩnh. Có thể là TP-Link bị lỗi chăng? (à mà mở ngoặc thêm là con này trước khi mang đi đã test ở Việt Nam khoảng 2 tuần thì rất ok). Thực sự là chưa gặp lỗi này bao giờ nên không biết giải quyết thế nào.

---------- Post added at 08:42 AM ---------- Previous post was at 08:41 AM ----------

[/COLOR]

Chào bác!

Bác thử kiểm tra thế này nhé. IP của con TP-Link: 192.168.1.254 thì kệ nó. Không sao hết miễn không trùng với con Modem là được. Bác vào xem DHCP của con TP-Link có enable ko? Nếu có thì disable đi, chỉ để modem cấp DHCP thôi.
Thứ 2, Bác cắm dây Lan từ TP-Link tới PC (không kết nối Wireless), bác có vào mạng được ko? Và bác phải chắc chắn thông số card mạng và card wireless phải để auto (tự nhận IP) nhé. Nếu cắm dây mạng vào được mà wireless không vào được. Thì vấn đề nằm ở phần wireless. Khi đó, bác kiểm tra lại config của wireless xem có vấn đề gì không. Nếu đã chắc chắn là không vấn đề về phần config wireless thì chắc chắn TP-Link của bác bị hỏng.

---------- Post added at 04:23 PM ---------- Previous post was at 04:17 PM ----------

Router dùng pin sạc? Em chưa biết làm thế nào để đáp ứng yêu cầu của bác lắm... hi hi vì em nghĩ là không có loại Router dùng pin bác ạ :D

Router 3g bác có thể xem qua hãng Aztech HW550-3G 3G Mobile Broadband.

Còn về Buffalo dùng USB 3g. thì bạn có thể xem qua 2 con: WZR-HP-G300NH; WZR-HP-AG300H.
cái này nè
Chức năng:
1. Gắn sim 3G, nó sẽ phát wifi cho laptop, điện thoại, iPad, …… có cổng LAN RJ45 để share internet luôn.
2. Khi không xài 3G, cổng RJ45 sẽ có tác dụng là cổng WAN, gắn dây LAN từ modem ADSL vào cổng RJ45 nó sẽ trở thành Access Point.
3. Có khe sim MicroSD.
4. Sử dụng pin sạc chất lượng cực cao, thời gian sử dụng lên đến 10 tiếng (đã test thực tế được 9 tiếng)
5. Có thể vừa cắm sạc vừa sạc (y chang laptop)
5. Thay bất cứ sim nào mà kô cần phải setup gì cả, gắn là xài
Hãng sản xuất: BUFFALO
Tình trạng: New 100%
Giá: 1500k/bộ bảo hành 1 tháng 1 đổi 1

bác search chữ router 3g buffalo trên google đó sẽ ra bác chọn link của 5giay đó 😃
oh... cám ơn nhé... update ngay khẩn trương... hi hi. Mình bán về buffalo mà cũng k để ý là có dòng này... hay quá sắp tới phải nhập loại này về mới được. Thanks! ^_^
con này là bf-01b, rất nhiều ng tìm con này đó, mình cũng thế. Khi nào có thì pm inbox mình cái nha. Thank 😃. Mà shop bạn ở đâu vậy
@Mr. Hiếu Bf-01b bên em không có... nhưng có loại PWR-100F tính năng tương tự. Cũng của hãng Buffalo.
http://buffalohn.com/modem-3g-pwr-100f-3-tinh-nang-trong-1-hang-noi-dia-nhat.html <== link tham khảo
Anh em có thể xem thêm các sản phẩm Cisco Linksys tại đây nhé, đầy đủ thông tin các sản phẩm cũng như các bài đánh giá :
http://ciscolinksys.com.vn
thangvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi:theo như mình nhớ là đã từng đọc ở đâu đó rằng hầu hết router wifi 802.11n có khả năng tương thích ngược với các thiết bị dùng b/g .Nhưng khi có các thiết bị dùng chuẩn b/g trong mạng wifi n đó thì tốc độ của cả mạng sẽ bị giảm đi đáng kể.
Mình search google mãi ko ra.Giảm đi đáng kể là sao? Tức là ví dụ là 1 mạng wifi được phát bởi router 802.11n (giả sử mọi thiết bị đều bắt được sóng 100%) ,có 1 laptop có card wifi N (tối đa 300 mbps),và 1 smartphone chỉ có G (tối đa 54 mbps) thì chiếc laptop khi đó cũng sẽ chỉ chạy được tối đa 54 mbps (vì đã có 1 thiết bị chuẩn G là thành viên trong mạng). Không biết mình hiểu thế có đúng ko? Có phải vì thế hầu hết các router chuẩn n có riêng 1 chế độ là N only (không cho tương thích ngược nữa) để chủ động không bị ảnh hưởng nếu muốn đúng không?
Và có phải thông thường (không tính đến trường hợp router có công nghệ đỉnh cao riêng:smug😃 thì ở tần số 5Ghz sẽ cho tốc độ nhanh và ổn định hơn 2,4 Ghz, nhưng mà vùng phủ sóng sẽ giảm đi đúng không? Cho mình hỏi là giảm đi như thế nào? Về mặt lý thuyết là ở 2,4 Ghz sẽ là khoảng 50m đến 200m, ko biết 5 Ghz thì bán kính phủ sóng là bao nhiêu? Và có phải cứ tần số càng cao thì tốc độ càng nhanh và bán kính phủ sóng càng giảm đúng ko?💀
Mình có thể trả lời là không ảnh hưởng bạn à. Quan trọng là con wifi phát chuẩn N bao nhiêu? 150MB hay 300MB? và khoảng cách bắt wifi của Laptop chuẩn N là thế nào. Khoảng cách xa thì khả năng đạt tốc độ 300MB là không thể. Nó sẽ xuống theo khoảng cách và vật cản sóng wifi.
Còn về giả thuyết của bạn thì, smartphone chỉ kết nối được 54MB và không làm ảnh hưởng gì đến các Laptop khác. Laptop chuẩn N khác vẫn bắt 300MB hay 150MB bình thường (150 hay 300MB là phụ thuộc vào card wireless laptop nhé).
Thật ra ở VN ít có thiết bị sử dụng tần số 5ghz. Nên wifi phát tần số 5ghz sẽ không bị xuyên nhiễu. Có thể nói tốc độ nhanh hơn và ổn định hơn cũng đúng ^_^. Tần số 5Ghz là bước sóng cao hơn nên tất nhiên là khả năng phát xa sẽ giảm hơn. Mình chỉ có thể so sánh theo cảm nhận thế này, vì mình cũng test thực tế theo cảm nhận.
Nhà mình 4 tầng, sử dụng dòng Buffalo để test: WZR-HP-AG300H, để wifi ở tầng 2, test = laptop dell thì thấy thế này: Tầng 1, tầng 2, tầng 3 sử dụng tần số nào tốc độ mạng như nhau. Còn lên tầng 4, sóng 2,4ghz còn 3 vạch thì 5ghz còn 2 vạch.
Nhưng sử dụng Ipad test thì ở tầng 1,2,3 thì tốc độ 5ghz cao hơn nhiều lần so với 2,4ghz, sóng vẫn giống như bắt = laptop dell. Còn lên tầng 4 thì vẫn thế nhưng 2 vạch của 5ghz vẫn rất nhanh. Kết luận của mình là... nhanh hay chậm cũng phụ thuộc vào phần cứng của con thu wifi. ^_^.
Hi bạn.
1.Đúng là WiFi Chuẩn N tương thích ngược với các chuẩn cũ như a,b,g.
Tuy nhiên chuẩn này còn tùy thuộc vào thiết bị kết nối, ví dụ laptop gắn card wireless chỉ hỗ trợ chuẩn G thì chỉ có thể chạy được chuẩn N.
Vì Wifi thường có vài luồng phát nên có thể phát cùng lúc tới các thiết bị chuẩn G và N ( Mixed mode )
2.Đúng là tần số 5Ghz vùng phủ sóng ngắn hơn 2.4Ghz nhưng bù lại tốc độ nhanh và ổn định hơn do ko bị ảnh hướng nhiễu sóng từ các thiết bị số khác.
Tần số Wifi thì chỉ có 2 tần số là 5 và 2.4 Ghz thôi.
Tấn số 5Ghz thì vùng phủ sóng ngắn hơn 2.4 khoảng 20%, tức 2.4 phát đc 100m thì 5Ghz phát dc ~ 80m
Em cần tư vấn mua 1 cái AP giá < 500k để phát wifi cho laptop , nhà không có lầu diện tích khoản 200m2 . ( Không chơi tenda nha ae ).
@romeo1590 <500k mà lại đòi 200m2... thì chịu bác ạ... ^^
các bác giúp e với. e sài mạng spt, nhưng thằng bạn nó cho 1 cái modem cisco WAG310G vừa là modem vừa phát wifi. nhưng cái modem này là do mạng vnpt nó tặng. vậy các bác cho e hỏi e sài mạng spt có sử dụng được ko? cách cài đặt ntn, các bác chỉ e với. thank allll
mấy bác cho em hỏi repeater hãng nào tốt nhất , giá trung bình là khoảng bao nhiêu , nhà em có 1 cục router wifi của Tp-link rùi nhưng phát ko lên đc nhà bà chị do bị cản bởi cái tủ trên cửa sổ quá , mình xài repeater phải cùng hãng hay khác hãng vs cái router wifi vậy
kzak27
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhà mình dùng chung mạng với nhà hàng xóm modem đặt bên đấy, mình câu dây sang. Hiện tại mình muốn lắp thiết bị phát wifi ~500k, bán kính tầm 15m thì nên mua những gì. Mạng mình dùng cho cả máy tính nữa.
@kzak27 Xin chào bạn.
bạn đã kéo dây LAN về và sử dụng bạn chỉ cần mua thêm thiết bị phát wifi là okie.
Với khoảng cách 15m bạn dùng Wifi TP-Link TL-WR740N giá 390.000
Wifi TP-Link TL-WR740N có 4 cổng kết nối lan 4 x RJ45 LAN
Giao hàng tận nới.
Y: ngocnv_online
M: 0977 901 656/ 09345 86 29
gazaphat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác tư vấn giúp e. Nhà e có 3 máy tính để bàn và 1 laptop. Giờ e muốn chia sẻ mạng adsl cho 3 máy và wifi cho laptop thì cần những thiết bị nào cho tiết kiệm và hiệu quả nhất. Hiện e đang xài modem cùi của viettel được ~ 4 năm rồi. Nhà dài khoảng 35m. Khả năng của e tầm ~1tr. Mong được sự tư vấn của các bác. Cám ơn.
vietphone
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chỉ phải mua 1 cái Wireless n Router nó đã tích hợp 4 cổng rồi. Tâm 1T là mua được cai TP-Link TL-RW940N giá hơn 700K
@gazaphat Xin chào bạn.
Như bạn đưa ra thì bạn đã dùng ADSL được 4 năm bạn đã có modem và vẫn đang sử dụng ok.
Giờ bạn chỉ cần mua router ( thiết bị phát wifi để sử dụng laptop)
với khoảng cách trong nhà 35m có vật cản Bạn có thể sử dụng thiết bị sau là ok.
+ Wifi TP-Link TL-WR841N : giá 630.000
Bạn có thể kết nối LAN qua 4 cổng của thiết bị 4 x RJ45 LAN

Bạn có thể tham khảo tại : http://wifivn.com.vn/Wifi-TP-Link.html
Tình hình em ở công ty có mạng ADSL nhưng em muốn dùng trộm wifi vì tối em ở luôn công ty , em muốn dùng mà ngại cài đặt vì em không có lap cũng không có PC có cách nào dùng mà tối gắn vô sáng rút ra , không cần mật khẩu khoảng cách dưới 25m
Cái này đơn gỉảnmà. Bác cài đặt sẵn rồi lúc nào thích dùng thì cắm.ko dùng thì rút ra.

Gửi từ NookColor của tôi bằng cách sử dụng Tinhte.vn
Bảo cửa hàng cài đặt rồi mình về dùng được à bác ? Có cần pc hay chỉ cần có mạng , em với thằng ở cùng tháng mất hơn 100k mà mạng 3g chẳng ra gì

Gửi từ GT-P7500 của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
Chỉ cần có mạng thôi. Bác cài đặt sẵn rồi lúc nào muốn dùng thì cắm cái dây mạng vào modem là nó sẽ phát wifi, không dùng nữa thì rút dây mạng cất modem đi.
Cám ơn bác nhiều , ứng dụng không có nút tk thông cảm khi nào bù

Gửi từ GT-P7500 của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
khangvinhls
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hỏi? Nhà mình đã có bộ phát Wifi rồi, internet dùng bao nhiêu trả bấy nhiêu. Nhiều lúc có nhu cầu muốn tải một số file có dung lượng cao phải đắn đo vì cước thanh toán (mình dùng máy tính bảng nên hay tải game nghịch). Quanh nhà mình có mấy sóng Wifi không đặt pass, sóng chập chờn, mình lại không có laptop, chỉ dùng máy tính để bàn nên không thể thu sóng được.
Bác nào tư vấn cho mình về việc sử dụng bộ thu sóng wifi về nhà rồi cắm vào bộ phát sóng wifi mình đã có để sử dụng được sóng Wifi và trên máy tính để bàn?
Xin cảm ơn!
nguyent
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình có bộ phát wifi TP-LINK TL-WR740N đã set như hướng dẫn như ở đây.

Nhưng các thiết bị như: điện thoại, tablet và MTXT đều k conect được và báo lỗi "authentication timed out" . Các bạn ai biết lỗi này giúp mình với. Xin cảm ơn!
lexuanhut
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mọi người giúp em về con Linksys WRT120N với

Em mới thửa được một em Linksys WRT120N dùng nhưng lại mù mờ về cách sử dụng. Chẳng là nhà em có một dây máng LAN ở phòng sẵn, phòng có 2 máy 1 PC và một Laptop. Em lắp đặt như thế này: day LAN kéo về phòng em cắm vào chân INTERNET, và một đoạn dây ngắn em nối từ khu vực LAN đến máy PC. Tuy nhiên sau khi sử khởi động lên thì em sử dung con Laptop để setup mấy cái cơ bản lúc đầu sơ khai, bọn Linksys hiện lên pass mặc định lên màn hình ( em đã copy và luu) em close lại và vào mạng bằng Laptop qua WIFI bình thường. Tuy nhiên em PC của em thì lại không vào mạng được. Phần biểu tượng có dấu chấm than. Em không rành về vấn đề này lắm mong các Pro giúp đỡ em!
Thanks!
wind_dl
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bác cho em hỏi nhà em gần 4 tầng, tường hơi dày thì nên mua bộ phát wifi nào thì hợp lý ạ?
mấy bác ở đây ai dùng usb thu sóng wifi chưa, thấy loại wn722n và dwa-125 và WLI-UC-G300HP cái nào thu sóng wifi xa và bền nhất vậy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019