Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn cách chọn mua điện thoại Sky A830 Hàn Quốc và những điều cần chú ý

blue_sky_kp6
23/2/2013 2:34Phản hồi: 91
Tư vấn cách chọn mua điện thoại Sky A830 Hàn Quốc và những điều cần chú ý
Thực vậy, sử dụng smartphone đến từ Hàn Quốc đã và đang trở thành “trào lưu” trên thị trường Việt Nam. Đầy rẫy bây giờ ở ngoài đường phố lẫn trên các diễn đàn công nghệ, không khó để chúng ta bắt gặp những cửa hàng hay topic chuyên bán điện thoại Hàn với các mức giá hấp dẫn.

sky A830 -"ông vua của Sky"
Tuy nhiên đáng nói ở chỗ không phải nơi nào người dùng cũng nhận được sản phẩm y hệt như những gì đã được quảng cáo. Ranh giới giữa hàng mới và “like new” rất mong manh, đủ khiến những gian thương có thể “một tay che trời” đối với những người dùng phổ thông chưa có nhiều kiến thức trong việc chọn mua điện thoại Hàn.
Chính vì vậy trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ tới bạn đọc một vài điều cần biết trước khi quyết định tới cửa hàng và mua một chiếc điện thoại Hàn, cách kiểm tra máy và một số model điện thoại Hàn đáng mua trên thị trường hiện nay. Trước tiên, chúng ta đến với những điều cần biết về smartphone dán nhãn “Korea”.
Điện thoại Hàn tại Việt Nam chia làm 4 loại chính
Theo giới thương gia, điện thoại Hàn có mặt trên thị trường Việt Nam hiện nay được chia làm 4 loại:
- Hàng loại 1 là hàng brand new, full box, mới 100%. Loại này thường được bán với giá đắt nhất, nhưng xét về độ tin tưởng thì cao nhất.
- Hàng loại 2 là hàng “like new”, full box, mới 98 – 99%. Loại này được bán rẻ hơn, nhưng xét về độ tin tưởng thì vẫn chấp nhận được.
Sẽ có những hàng "like new" mới 99%.
- Hàng loại 3 là hàng cũ, không hộp, không phụ kiện (thường được giới thương gia gọi là hàng cấp A). Loại này thực chất chỉ cũ hơn hàng like new 1 chút, nhưng khác ở chỗ nó được các thương gia gom máy trần về (không phụ kiện) để giảm chi phí ship hàng. Phụ kiện của máy (pin, sạc, tai nghe) thường được mua tại Việt Nam.
Việc nhập hàng loại này về sẽ giúp giảm thiểu tối đa chi phí ship hàng. Theo anh Tiêu Kim thì một chiếc “like new, full box, mới 98 – 99%” sẽ mất khoảng 500.000 đồng chi phí nhập về cho một chiếc, còn “hàng cũ, không hộp, không phụ kiện” sẽ chỉ mất khoảng 130.000 đồng cho một chiếc.
Anh Tiêu Kim chia sẻ thêm: “Vì chỉ có máy trần nên nếu mua hàng loại này, tốt nhất người dùng hãy mua thêm sạc, tai nghe của Samsung tại Việt Nam. Bởi phụ kiện Samsung chính hãng có chất lượng khá tốt, có giá trị sử dụng lâu dài”.
Điều đáng nói ở đây là ranh giới giữa loại 2 và loại 3 đã được nói ở trên khá mong manh. Những “gian thương” hoàn toàn có thể dùng loại 3 (máy trần, tìm mọi nơi để “nhét” máy nên chắc chắn sẽ bị cũ) mua hộp, mua phụ kiện, đóng gói và bán nó với giá như hàng “like new”.
- Hàng loại 4 là hàng cũ, không hộp, không phụ kiện, có xước nhưng vẫn hoạt động tốt. Máy loại này thường được giới buôn gọi là “hàng cấp B).
Như vậy người đọc có thể hiểu đơn giản như sau:
- Xét về mức độ tin cậy thì hàng loại 1>hàng loại 2>hàng loại 3>hàng loại 4.
- Ranh giới giữa hàng loại 2 và hàng loại 3 rất mong manh.
Cách kiểm tra điện thoại brand new Hàn Quốc
Ở đây GenK sẽ chỉ đề cập tới việc làm thế nào để kiểm tra một chiếc máy xem nó có phải hàng brand new (hàng loại 1) hay không. Bởi nếu người dùng định mua hàng like new, hay gần mới, thì dù sao nó vẫn là hàng cũ. Kiểm tra hàng cũ rất phức tạp và có nhiều thứ dù bạn tinh đến mấy cũng khó có thể nhận ra được, nên trong bài viết này GenK không nói tới những thứ đó. Còn nếu bạn có ý định mua một chiếc điện thoại Hàn Quốc mới 100% thì bạn nên kiểm tra nó bằng một vài cách đơn giản dưới đây:
Nhắc đến điện thoại Hàn không thể không đề cập tới SKY. Các sản phẩm Sky mới 100% nói chung là cần phải có đầy đủ: Sạc, cáp kết nối, tai nghe, 2 viên pin, cốc sạc, miếng dán màn hình và hộp đựng pin (đối với Sky 830 trở đi). Chỉ cần thiếu một trong các thành phần trên, máy đó không phải là brand new 100%.
Hàng brand new bắt buộc phải còn nguyên seal của phụ kiện (thường thì phụ kiện được bọc trong túi nilon, seal của phụ kiện chính là tem giấy dán niêm phong miệng túi). Một phụ kiện nguyên seal là tem chưa bị xé.
Sạc và pin còn "nguyên seal".
Người dùng cần quan sát kĩ chân pin và chân cổng sạc trên máy. Chẳng hạn trên viên pin thì chân pin không được xước, không được có dấu hiện mài mòn chân pin do cắm vào máy sử dụng lâu dài. Chân cổng sạc microUSB trên máy không được có dấu hiệu xước do cắm sạc nhiều lần.
Chân pin đã qua sử dụng nhiều lần (trên) và pin mới (dưới).
Kiểm tra kĩ màn hình xem màu sắc hiển thị ra sao, có dấu hiệu hiển thị sai màu hay có điểm chết nào không. Hãy chắc chắn là tất cả mọi nơi trên màn hình đều nhận cảm ứng. Mỗi hãng đều có mã test màn hình khác nhau, người dùng nên biết mã test đó. Một số mã cơ bản như điện thoại Sony: *#7378423#*#*, Sky: ##7593#, Lg LTE2:3845#*160#, SAMSUNG: *#0*#.
Kiểm tra kĩ Serial Number, bởi các sản phẩm Hàn không quản lý theo IMEI nên người dùng sẽ không check ra được tình trạng máy qua mạng. Mỗi chiếc điện thoại Hàn đều có Serial Number (kí hiệu S/N trên vỏ hộp và trong thân máy hoặc không có kí hiệu gì), số Serial Number ở trong thân máy phải trùng với ngoài vỏ hộp.
144616 là Serial Number.
038977 là Serial Number.
Theo anh Muộn, “Ở một số model gần đây như Sky A850, LG LTE2, LG Optimus G đã có số IMEI in trên vỏ hộp, nên ngoài việc kiểm tra Serial Number thì người dùng cần kiểm tra cả số IMEI xem có khớp hay không. Nhưng tất nhiên khi check IMEI của những chiếc này trên internet thì vẫn không được”.
Tuy nhiên, yếu tố quan trọng nhất là người dùng nên tìm hiểu kỹ xem tại thị trường Việt Nam cửa hàng nào đang có uy tín, shop nào nhận được nhiều sự ủng hộ của người dùng để vào đó mua. Nếu mua hàng ở những topic bán điện thoại Hàn trên mạng, dù biết rằng có rất nhiều trang thảo luận nhưng nếu kĩ tính, bạn đọc hãy chịu khó bỏ thời gian ngồi đọc tất cả những trang thảo luận, xem có nhiều người phản ánh thái độ “không thể chấp nhận được” của cửa hàng hay không, nhiều người phản ánh chất lượng máy hay không. Nếu nhiều lời chê quá thì tốt nhất đừng mua tại đó.
Bởi rất nhiều người dùng điện thoại thương hiệu Hàn Quốc tại thị trường Việt Nam, nên người dùng có thể yên tâm là có “kha khá” hướng dẫn Root máy và nhiều loại ROM khác nhau trên khắp các diễn đàn. Một số lỗi cố hữu của điện thoại Hàn như lỗi tin nhắn giới hạn 80 kí tự, lỗi nhắn tin tới tổng đài không được, lỗi sóng…đều đã được cộng đồng sử dụng smartphone Hàn Quốc sửa được.
Chọn máy nào trong mức giá 6 triệu
Là câu hỏi chắc chắn nhiều người quan tâm. Một số đời máy độc giả nên quan tâm đến một số model nổi bật trong từng tầm giá (cả brand new lẫn like new). Những chiếc smartphone Hàn dưới đây đều đã được cộng đồng dùng điện thoại Hàn tại Việt Nam ưa chuộng và một số chủ cửa hàng điện thoại Hàn Quốc khuyến khích sử dụng.
Giá trong bài viết tham khảo chủ yếu tại cửa hàng NOLOGY.VN
Và trong mức giá này thì mình khuyến khích các bạn nên lựa chọn sky A830
Sky A830 Vega Racer 2 (brand new 6,6 triệu đồng)còn like new là 5tr980)
Cấu hình tương tự Sky A820, nhưng điện thoại Sky A830 Vega Racer 2 hơn đàn em ở màn hình Super IPS HD 4,8 inch, độ phân giải 800x1280 chứ không còn là IPS HD nữa.
Kết
Nhìn chung, khi đã quyết định sử dụng điện thoại Hàn Quốc là bạn phải chấp nhận những cái được/mất mà nó mang lại. Cấu hình cao, giá rẻ, thiết kế lạ là những gì bạn nhận được, nhưng bên cạnh đó là chất lượng máy, chất lượng phần mềm đi kèm vẫn có những hạn chế nhất định.
theo nguồn : Genk.vn​
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thank bac em dang dinh hot 1 em sky ma chua co thong tin ji ve thang nay ca😃​
hì thông tin này bổ ích cho những mem nào muốn mua sky nên tìm hiểu kỹ trước
bạn ơi cho mình hỏi pin máy Sky A830 thế nào 😁
pin của nó cũng được tầm hơn một ngày bạn à nói chung dùng bình thường thì cũng đủ một ngày
bạn cho mình hỏi mua máy ở đâu thì uy tín
@nam29041997 bác qua tk minh hoàng ở đường đà nẵng xem. e mua mấy cái máy cho cả nhà toàn ra đấy vì gần, giá cũng k chát lắm. máy cũng khá là ngon.
@Tùng Mạnh Hoàng Cũng hợp lí :v.
Thank !!! Một bài viết hay và chất lượng cho những người mới đang định mua Sky như mình. Thank
Ở hải phòng mua dien thoai sky ơ dâu thì uy tín hả cac ban
@emthuong ở hải phòng nếu muốn mua thì bạn có thể đặt hàng qua mạng bên site :NOLOGY.VN họ chuyển hàng đến tận nơi cho bạn
Nói thật là tơ rât thích máy sky nhưng ơ hải phong tra biêt mua ơ dau.
@emthuong Làm chuyến xe lên HN mà mua bạn ag. Ở HP thì t chịu. K tư vấn nổi.😃.
Tớ hỏi thât ơ Hà Nôi thì mua ơ cua hang nào hả bản.của hàng uy tín đó nhá.khi mua máy cân phải kiêm tra nhưng gi?tơ gà lám,mong ae tu vân giúp em.em xin cảm ơn.
@emthuong có rất nhiều bạn à .nhưng tìm được những cửa hàng giá rẻ hàng sky chất lượng thì cũng ít .mình có biết site này bạn có thể tham khảo qua và mình đã mua sky ở đó dùng một thời gian thấy rất tốt chăm sóc khách hàng rất chu đáo bạn tham khảo nhé http://nology.vn/dien-thoai-sky-han-quoc.html
minh o dak lak muon mua thi cung chiu thoi. thich a830 va 840 qua, nhung o day ma mua thi de trung hang dung lam.
@4379PHONES B tìm những thương gia uy tín trên tinh tế mà đặt hàng. Không lo đâu.😃
@SpecialOne1906 cam on ban nhe. minh tim duoc mot thanh vien cua dien dan o quan go vap. minh vua lay con a840 bran new gia 6,8 trieu. ko biet co mac khong nua.
@4379PHONES Giá đó được coi là ổn thôi chứ không phải là đẹp bác ợ. Quan trọng là hàng họ và bảo hành bảo tỏi thế nào.😃.
@4379PHONES Có phải bạn mua ở thienminhmobile không? Mình cũng đang gom lúa lên cưới em nó về đây
xuanky2611
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao e mua 1 con ở MS MOBILE hàng fullbox mà trên túi đựng pin với sax ko có nguyên tem như bác chủ thớt nói nhỉ.đầy đủ all nhưng túi đựng thì ko có tem gì hết.

Sent from my KM-E100 using Tinhte.vn
@xuanky2611 Quan trọng là bạn mua hàng brandnew hay likenew? Nếu là brandnew thì mới có nguyên seal và tem.

Sent from my hand !
@SpecialOne1906 Seal nay la seal mh hay seal box vay bac?
😃bài viết nên đọc rất hữu ích
😃
Có đúng là hàng brandnew thì phụ kiện đều có tem giấy ko? Tôi thấy nhiều hàng quảng cáo có túi nilon nhưng ko có tem giấy (cũng là hàng brandnew). Trường hợp này là hàng likenew đúng ko?
@hoangcavalli Tôi nghĩ anh em đã mở cửa hàng trên diễn đàn thì chắc có uy tín rồi. Chắc cũng như nhau cả thôi. Quan trọng là tư vấn cho những người mới như tôi mới khó. Nói trước là mù tịt chả biết gì đâu nên mới cần chỗ tin tưởng.
Có số đt và địa chỉ của bạn rồi. Hôm nào nhờ bạn nhé. Thank trước
@omerta77 k có gì bác à😁
@omerta77 có thể là thế bạn à :d hàng brand new thi phải nguyên hộp chưa bóc hộp nhưng hầu hết là hàng xách tay nên làm lại vỏ hầu như là máy riêng phụ kiện riêng hộp riêng nên là về so sánh số IMEI của máy ko trùng khớp với số IMEI trên hộp.và cũng có nhiều phần trăm loại hàng bác nói trên là hàng dựng
@blue_sky_kp6 lậy bố....thời cuộc này bố xách giúp tôi hàng nguyên tem hộp về vn cái...tôi lùng các kiểu các trò, gặp đủ thằng ship hàng nó cũng k dám nhận kiểu nguyên tem hộp gửi về...năm ngoái thì đc chứ năm nay thì khó rồi....tôi cũng chỉ biết máy đi 1 đường và hộp với pk đi 1 đường....bố có cao sách gì bố chỉ tôi cái....
mình cũng xem may chỗ kêu hàng brannew nhung ko có tem như bạn nói,vậy co pải brannew ko vậy.
phân biệt sao vậy a hoàng,nói chi tiết jup với
@yhp1412 nói thì khó lắm...chả nhẽ mắt bạn không nhìn ra đc một máy đã sử dụng và 1 máy chưa sử dụng à????còn lại nhìn vào PK chả nói lên vấn đề gì đâu😁
nói vậy bang hoa ah,ko nhin đc mới hoi,ko hoi lam j.da goi la lua ma de nhan ra thi goi j nua.nan
@yhp1412 nếu 1 người đã sử dụng biết bao máy thì tất nhiên người ta nhìn máy cũ và mới là nhận ra...bây giờ bạn hỏi thế thì biết nói nhìn nó như nào???tốt nhất bạn k biết phân biệt thì nhờ 1 ng hiểu biết về đt đi cùng bạn khi mua máy...
Còn có một loại nữa là hàng dựng sao không nói ra nhỉ, mà hàng dựng với hàng loại 1 cũng chỉ cách nhau có 1 bước chân.
nói chung phân biệt hàng brand new phải quan sát kỹ băng mắt đối với người đi mua hàng 😁 bạn vào mục thư viện ảnh và mục danh bạ và cuộc gọi xem có gì ko thì bạn có thể nhận ra xem là hàng đã qua sử dụng hay chưa >cách này chỉ là thủ thuật nhỏ trong việc phân biệt
@phuonghong9218 cái đấy chả nói lên điều gì cả:D...người ta đã xác định bán máy cũ thành máy mới thì cẩn thận trong điều đó lắm bác à:D
@hoangcavalli bác ơi trên cso bài phân biệt đó cái này hay phết cho mình nhiều kỹ năng quan sát
@phuonghong9218 cái bài này nó có bên box xây dựng thương gia tầm khoảng gần 1 năm có dư rồi bạn à...hơn 1 năm trc thì là bắt đầu bằng 760 và 770 và tiếp theo sau đó là 830...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019