[Tư vấn] Chọn mua laptop giá bình dân cho học sinh, sinh viên

Duy Luân
7/8/2011 14:50Phản hồi: 189
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng có viết 1 bài về những lưu ý khi chọn laptop ở đây: Vài lưu ý quan trọng khi chọn mua một laptop ưng ý nhất (Phần 1: Card đồ họa)

Bạn nào cần những dòng laptop dưới 10 triệu thì có thể tham khảo ở đây: Tập hợp laptop dưới 10 triệu tốt nhất 2011, giá rất tốt! Vào nhanh....!

Và những sản phẩm laptop đáng lưu ý:Tập hợp các Laptop tốt nhất, đáng mua nhất hiện nay , ở cuối bài có phân tích một chút đó 😃
Andy_Trinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn nhé bạn hiền 😁
Em đang rình con đầu tiên mấy tháng nay 😔
các bác cho em hỏi với NVIDIA® GeForce® 540M có phải là geforce gt 540m ko ạ
Cho e hỏi chút bài viết không thấy nói nhiều đến dòng core i7 nhỉ ? không biết phân biệt dòng 2 nhân với 4 nhân thế nào cả ?
Và dòng core i7 cũng có 2 hai loại: Nahalem và Sandy Bridge chứ ạ.
AI biết cách phân biệt loại 2 nhân và 4 nhân + hiệu quả của 2 cái này không? nói giúp để mình có thêm lựa chọn đúng đắn. tks
xuanhuy_lhp
ĐẠI BÀNG
13 năm
giá sinh viên nói đến i7 chi bạn
Lúc trước LapTop core i3 giá >15tr , sau đó tụt >13tr
hiện nay tháng8/2011 . 11tr là có thể mua Laptop core i3
-Duo core - Dual Core : 1 nhân vật lý - 1 nhân logic xử lý 2 luồng(thread) mỗi nhân xử lý 1 luồng
-Core 2 Duo - Core 2 Dual : 2 nhân vật lý xử lý 2 luồng(thread) mỗi nhân xử lý 1 luồng
-core i3 : 2 nhân vật lý , xử lý 4 luồng người bán hàng thường gọi là hai core bốn thread . tức có nghĩa là gấp đôi của Duo core
:banghead: wuốc i5 luôn cho nó máu , hỡi các bạn tân Sinh Viên. Chịu chơi chơi chịu. mua trả góp mua thiếu :banghead:máu lên
e xin ạ , làm gì có con Pentium Dual Core nào 1 nhận vật lý + 1 nhân logic , cả 2 đều là nhân vật lý , mỗi nhân 1 thread .
gigaman
ĐẠI BÀNG
13 năm
người viết bài nên tham khảo lại thông tin về các dòng cpu, tránh nhầm lẫn giữa các dòng pentium cũ (theo kiến trúc core dual với tên mã bắt đầu bằng chữ T) với các dòng pentium mới (theo kiến trúc core i như P6xxx), mấy dòng P6xxx thừa sức xử lý video hd và cũng như những công việc không mang tính xử lý chuyên biệt (máy ảo, code nặng, đồ họa...)
Chuẩn,
nhưng chủ đề này chúng ta nên quan tâm về giá và sơ lược về cấu hình tí xem giữa tiền và cấu hình thì chọn mua cái nào cho phù hợp với mình, còn kiến thức về CPU hay card video chúng ta tham khảo hay bình luận ở nơi khác.
bài viết giúp mình biết thêm nhiều điều khi chọn mua Laptop 😁
nhiều mẫu quá ko biết chọn cái nào
Bác nào muốn xài AMD APU E-350 thì không nên mua Vaio YB mà hãy mua HP dm1z, giá chỉ 10tr5 mà hơn được rất nhiều, nhất là về quả pin.
SV-HS mình nghĩ là chọn những laptop dưới 10 triệu là dư sức xài rồi, rất nhiều SV dù gia đình khó khăn vẫn vòi mua 1 laptop xịn mà chẳng biết xài gì cả, kể cả bạn bè mình đi làm cũng 5-6 năm, sử dụng vi tính liên tục mà trình vẫn kém. Trừ những người làm bên mảng IT hay thích IT chịu khó vọc
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
13 năm
dell r là sài ok.
denbien
TÍCH CỰC
13 năm
cảm ơn bạn nhé,bài viết rất chi tiết
Có loại nào khoảng 7 triệu ko ?
Xin giới thiệu với bác con này:

Laptop Samsung NP-RV409-A01VN

6,999,000 VNĐ (Giá đã bao gồm VAT)

Khuyến mại: Tặng 2 trđ tiền mặt: Giá niêm yết 8.999.000, Giá thanh toán: 6.999.000đ
Bảo hành: 12 tháng

Samsung NP-RV409-A01VN Intel Pentium Duo Core P6200 (2*2.13Ghz/3Mb Cache)/2G Ram/320G HDD/VGA Intel HD Graphics/14” LED LCD wide 16:9/ DVDRW/ Camera/ LAN / Wireless 802.11a/b/g/n / 2.2kg / pin 6 cell/Made in China

http://www.trananh.vn/Laptop-Samsung-NP-RV409-A01VN_20572.html

vừa mạnh vừa rẻ vừa đẹp vừa bền.
Khaivn
ĐẠI BÀNG
13 năm
a ơi cho em hỏi. e đang định học lập trình viên bên aptech (cái này ngoài lề ai có học xin hỏi co nên học ko?) .. Hiện tại e đang cần người tư vấn thật kỹ về máy tính vì sợ mua máy ko vừa ý. e có khoảng dưới 20tr cần mua máy: Lập trình, nghe nhạc, xem phim hd, lướt web, có bluetooth, máy đẹp, pin trâu, ko nóng máy! a tư vấn dùm e, thanks a!
Bạn thử xem qua con này xem đc ko?
ASUS U30JC-QX161X - PC DOS
Intel Core i5-460M(2.53)/2GB-DDR3/HDD 320GB/NVIDIA GeForce GT310M 512MB /DVD Super Multi/13.3" HD (1366x768) LED backlight Splendid/ Loa AltecLancing/ 1.3MP Camera/ Card reader/HDMI/Bluetooth/USB 2.0/ Pin 6 cells / Weight 2.0Kg / Optical Mouse / Wireless 802.11b/g/n - China
binhnn
CAO CẤP
13 năm
Ông anh xách về con Acer từ Usa $760 o bit cau hinh co hon gì o
thanks bác nhiều 😆 em đã có thêm nhiều sự lựa chọn cho mình
redmask
ĐẠI BÀNG
13 năm
với mình nếu có 13tr500 mình sẽ chọn Asus U31F Rx196D, cấu hình cũng core i3, ram 2G, HDD 500G mà pin dùng khoảng 8 tiếng với wifi on và thiết lập độ sáng màn hình 50%. Như vậy hợp với sinh viên hơn, vì học cả ngày trên giảng đường mà không có ổ điện (hoặc có nhưng rất ít) thì với 3 giờ pin sẽ rất đuối.
Probook 4530s và Acer 4830 đâu ....?
Pentium mà làm gì khi Core i3 giá chỉ từ 10-11tr ?
Vaio Y có 11 inches đưa vào làm gì ?

Vote cho Probook 4530s, Acer 4830, Asus K3 series.
hoanganht
ĐẠI BÀNG
13 năm
Acer thôi
Lại đem Apple vào đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119