[Tư vấn] Chọn mua laptop giá bình dân cho học sinh, sinh viên

Duy Luân
7/8/2011 14:50Phản hồi: 189
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

changvuive
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thì lấy vít mở ra gắn ram vào. Nếu còn tem bảo hành phải vác ra trung tâm bảo hành chính hãng họ thay dùm để còn gắn tem lại!
Muốn kiểm tra máy còn khe gắn ram trống hay không, hoặc max mỗi khe là bao nhiêu Gb thì sử dụng Cpu-z và PC Wizard để test.

Bác là sinh viên giàu hehee...
cqk19s
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác cho em hỏi
mua máy RAM thấp rồi mua RAM cao nâng cấp hay mua máy RAM cao luôn?
cái nào rẻ hơn?
changvuive
ĐẠI BÀNG
13 năm
Câu này hỏi khó nè! Tùy mục đích sử dụng máy mà mua cho phù hợp. Nếu không có các nhu cầu sử dụng software đòi hỏi cấu hình quá cao thì đối với Winxp ram tối thiểu phải trên 1g; Win7 phải trên 2g lúc đó máy mới chạy mượt được. Đối với Ram cũ (hết sản xuất) mua rất mắc so với RAm mới cùng số Gb. VD: hiện nay ram DDRII 667 hết sản xuất giá mắc gần gấp đôi mấy em DDR3.
Mình không quơ đũa 1 nắm nhưng thấy sinh viên bây h khối bạn trẻ mua lap về ra cafe wifi cày game suốt ngày, uổng tiền đầu tư của các bậc phụ huynh. Thà rằng tự sinh tự diệt, đi mần để dành tiền mua rồi muốn làm gì nó thì làm, xài tiền của ng khác chỉ để giải trí thỏa mãn bản thân thì ... tội ng ta lắm.

Nhân tiện, mình đang rất cần biết chỗ nào bán trả góp mà giá rẻ rẻ, lương tháng thì ít mà đòi hỏi công việc thì nhiều, ko có lap chịu ko nỗi 😔
mr_kul
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi là một số máy trên lấy giá từ đâu vậy ........
hoặc có ai cho mình biết ở TP HCM mua ở đâu được cả chất lượng lẫn giá tốt không ....?
em thì chỉ có VAIO mà quất thôi khỏi lăn tăn 😁
Bài viết rất bổ ích cho các bạn SV chọn lựa máy tính............. :happy:
lionboom113
ĐẠI BÀNG
13 năm
chủ thớt nói core i3 ngon hơn pentium 'rất nhiều' mình nghỉ không đúng lắm, pentium ở những laptop này là kiến trúc sandy bridge mới, hiệu năng khá tốt thậm chi ngang ngữa với những core i3 cấp thấp cũ. Còn phim hd full thì đừng lo nghĩ gì cả? Máy bây h không có cái nào full hd không mượt đâu.
minh cũng định tậu 1 em ,ai có thể cho em lời khuyên kô giá tầm 12tr , em chủ yếu xem phim hd 720- 1280 ( cần màn hình nét tí ), lướt web, chơi game ,

---------- Post added at 09:34 PM ---------- Previous post was at 09:29 PM ----------

minh cũng định tậu 1 em ,ai có thể cho em lời khuyên kô giá tầm 12tr , em chủ yếu xem phim hd 720- 1280 ( cần màn hình nét tí ), lướt web, chơi game ,
- cho hỏi CPU :AMD E-350 hai nhân xung nhịp 1.6GHz với Intel Core i3-2310M xung nhịp 2.1GHz con nào ngon hơn
Sony VAIO EL15EG,Compaq 435 - LV474PA mình thấy 2 con này thông số cùng nhau mà sao của sony lai đắt hợn nhỉ
sinh viên thì mua con CQxxx ma dùng nhẹ,bền rẻ
hehe giàu thì ko dám nhưng VAIO thì ko thể thiếu dù có nghèo đi nữa (mình bị bệnh SONY bạn ạ ^^ thích thì nhích thôi có khối cái VAIO tầm 15 mà)

Tội quá bác ạ SV chúng nó mà chơi game thì ra hẳn quán net cho kinh tế chứ nó vào cafe cày wifi khác gì nướng tiền....? 1 ly cafe wifi ok cũng tầm 25-30 roài. Còn cái lĩnh vực cày game thì để PC nó gánh chứ LAP mà cày game chắc chừng 3 tháng lên dĩa.

Mua Lap thì mình thích mua xách tay cầm chân ôm vali hơn vì vừa rẻ vừa chất hơn bọn VN làm ăn sống nhăn bác ạ^^. Bác có tầm 15 là đủ vớt 1 em dành cho công việc văn phòng rồi tội gì lăn tăn trả góp mệt mỏi lắm bác ạ, em thích nhất là mua đứt bán đoạn nhiều khi chả cần bh chi cho phiền.
ChuotThanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Aus sự lựa chọn đáng giá hehe
Mình mới bụp 1 con cho thằng e
quanghuynhn
ĐẠI BÀNG
13 năm
M sẽ chọn 1 trong n~ E mà chủ top giới thiệu 😃 Thanks
Các bạn trẻ ăn chơi đua đòi sắm laptop chỉ để chơi game bằng tiền bố mẹ thì thôi bác ạ, em cũng buồn cho các bạn ấy.

---------- Post added at 06:24 AM ---------- Previous post was at 06:17 AM ----------

Chỉ B940 mới thuộc Sandy Bridge thôi bạn ơi. Mình vừa xem lại thông tin trên Wiki và đúng như thế. Con đó thì có thể kham FullHD được, nhưng cũng trở thành một việc tải nặng cho máy. Chạy thêm một vài phần mềm nữa là nó bị chậm.

---------- Post added at 06:25 AM ---------- Previous post was at 06:24 AM ----------

Chỉ là một số mẫu em đưa lên để tham khảo thôi mà bác. Chứ làm sao em ghi hết tất cả ra được.
Vote cho em K53S , ba mẹ mới mua cho em chừng 1 tháng để phục vụ việc học và giải trí :"> nói thật thì rất hài lòng về em nó , ko có sự cố nào cả , bảo hành 2 năm rất yên tâm, chế độ bảo hành của Asus thì tốt khỏi phải nói , máy mát , thiết kế đơn giản nhưng đẹp , đầy đủ chức năng , cấu hình ổn , ... Asus đi các anh chị sinh viên ơi 😁 Em mới 17t
chơi Asus hợp lí nhất các bác ạ, máy bảo hành 2 năm tha hồ vọc không sợ hỏng
mrsilen
TÍCH CỰC
13 năm
bài viết rất hay....hữu ích đây
Thế Giới Số 24G của Nguyên Kim đang bán laptop với giá cực khuyến mại dành cho tất cả moị người(áp dụng đến hết ngày 31/08)
HP G42 cấu hình như sau:
Processor: Intel Core I3-380M

RAM - HDD: 2GB DDR3 - 500GB.

Optical Disk Drive: DVD-RW Double Layer.

Display: 14" LED HP Brightview Widescreen

Graphics: ATI 521MB CHIPSET

Other: WLAN 802.11b/g, Bluetooth, Webcam, Card Reader

Pin 6 cell, HDMI

Weight: 2.2kg

Operrating System: Dos
9.900.000đ

DELL INSPIRON 14 N4030 - I3-380M - 200-83097 (BLACK)
Processor: Intel i3-380M(2.53GHz,3MB)

Ram - Hard Disk Drive: 2GB - 320GB

Optical Disk Drive: DVD±RW Double Layer

Display: 14.0 inches

Graphics: 512MB ATI

Other: WLAN 802.11b/g, Card reader 5 in 1, Webcam 1.3MP

Pin 6 cel

Weight: 2.2kg

Operating System: Free DOS
9.900.000đ
Acer 15,6 ' là phù hợp với các bạn sv đấy
Tiến cử con này giá cũng khá ngọt
10tr ( km mua vào t6-t7-cn )
Cấu hình core i3 2310
Ram 3g buss 1066
( bác có thể yêu câu cửa hàng nâng cấp lên ram 4G buss 1333 , giá cả cũng ko rõ nhưng chắc chỉ tầm 300-600k thui ! )
http://ben.vn/mains.aspx?MNU=266&Type=Product&ID=13457
Con này là con nào?
ạc SR bác vừa sửa thế nào mất cả link 😁 ! Đã bổ sung cho bác rồi ạ !
http://ben.vn/mains.aspx?MNU=266&Type=Product&ID=13457
mrvuhiep
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sony VAIO EL15EG chốt xong em này cho vợ giá đẹp chíp OK dành cho phụ nữ hợp thanks
tn_tn31
ĐẠI BÀNG
13 năm
Laptop rớt giá rất nhanh khi mà các dòng xử lý mới được ra đời liên tục , cho nên SV cần cân nhắc thời điểm mua và nhu cầu học của mình để chọn máy , và như chủ topic nói : nếu được hãy chọn cho mình máy có bộ xử lý SandyBrigde vì hiệu năng mà nó mang lại ! Theo ý kiến riêng thì những máy dòng K series của Asus có p/p (giá thành/ hiệu năng ) rất tốt : bảo hành 2 năm rất chu đáo , máy hoạt động mát hoặc dòng C và L của Toshiba cũng rất bền bĩ cứng cáp , ít lỗi nhỏ . Điều cuối cùng là sau khi mua máy rồi nhớ đừng ham chơi game nhé , khổ bố mẹ lắm đấy 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019