Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Tư vấn] Chọn Router wifi BUFFALO WCR-GN hay TP-Link TL-WR741ND

nhoc_pyy
12/8/2013 2:18Phản hồi: 1.320
[Tư vấn] Chọn Router wifi BUFFALO WCR-GN hay TP-Link TL-WR741ND
Như tiêu đề. Em muốn mua thêm cục wifi để phát ở phòng e và cũng đang quan tâm 2 con này. Ngoài sử dụng trong phòng thì e cũng muốn sử dụng dưới phòng khách và cho di động nữa (e xài bb9900). Phòng e trên lầu 1, sát cạnh cầu thang, phòng khách thì ngay bên dưới cầu thang.

- ROUTER WIFI BUFFALO WCR-GN: ducquang415.com/view_product-165957/router-wifi-game-buffalo-airstation-wcr-gn/
- Em đang thắc mắc hỏi bác Quang về con này sao giá có 300k và bảo hành có 3 tháng mà chưa thấy bác ấy trả lời. Thấy mấy chổ khác bán ~ 460.000 VNĐ.
- Cho em hỏi thêm là cái này với 1 cái tên BUFFALO WCR - GN - AP có khác gì nhau không ạ?

- TP-Link TL-WR741ND: tandoanh.vn/san-pham/2210/router-wireless-tp-link-tl-wr741nd.html
- Em thấy bên Tân Doanh bán rẻ hơn Hoàn Long và PV nhiều. Bảo hành cũng 24 tháng.

Sơ đồ mạng nhà em:

Cho em hỏi nốt câu cuối là cài fw dd-wrt là cái gì thế ạ? Theo e google được là nó là dạng fw phát triển chung và có nhiều tiện ích cho router wifi. Vậy với fw gốc khi bóc máy thì cái nào hơn ạ?

Các bác nào có kinh nghiệm sử dụng 2 con này thì cho em cái tư vấn với ạ. Em xin cám ơn nhiều ạ :byebye:.
1.320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu chưa xài Buffalo bao giờ thì chạy thử đi bạn, đúng chất trâu bò luôn . Nhà mình chạy firmware gốc của buffalo toàn tiếng Nhật làm repeater thu sóng của con trên lầu chạy phà phà 2 năm nay chưa phải rút điện .
fw dd-wrt thì nhiều tùy biến vọc vạch hơn tuy nhiên mình cảm thấy ping vẫn ko ngon bằng fw gốc bọn Nhật bổn.
Trc mình mua bên buffalo việt nam giá tốt này bạn Wifi Buffalo WCR-HP-GN .
@Bố Già 91 E đã quất con 741 trước khi kịp đọc cmt của bác. Dù sao thì cũng rất cám ơn bác đã tư vấn giúp e ạ. 😁
ongtrumkon89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bố Già 91 http://buffalovn.vn/collections/wifi-buffalo

bác thớt cho hỏi bên này với bên bufalo giá rẻ là 1 ạ ? trc e mua có nhờ ng mua trên phố cổ thì phải có tên miền giá rẻ cơ,dùng vẫn oke nên muốn mua thêm
bác nào cao nhân, trị dùm e quả này, e po tay nhiều ngày qua rồi.
e đã tắt DHCP ở AP rồi nhưng vẫn ko đc.
cao nhân nào giải đc dùm e, e xin hậu tạ...

@hoalang Bạn đổi IP LAN của AP trong Network chưa? Nếu bạn giữ nguyên từ khi mua về thì mặc định IP LAN của AP sẽ là 192.168.1.1 trùng với đường mạng WAN (nối vào modem adsl). Việc này dễ gây đụng này nọ. Trong trường hợp này nên đổi IP LAN AP lại thành 192.168.0.1. Còn WAN thì bạn để IP động (nếu DHCP của modem adsl bật) hoặc IP tĩnh (nếu DHCP của modem adsl tắt).

Nếu bạn tắt DHCP của AP thì mobile muốn vào được wifi của AP bạn phải set sẳn cho nó IP, subnet và default gateway để AP nhận được. Cái này mình ko rành trên mobile nên tốt nhất bạn nên bật DHCP trên AP. Dùng mobile thì ko nên tắt DHCP của AP.
bonky
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình dùng WCR-GN thấy cũng ổn lắm. cắm 24/24 mà không nóng. Dùng cho điện thoại nên thấy rất ok
vantrong83
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình hiện đang dùng Router buffalo và up FW dd-wrt, dùng hơn năm nay, cắm điện cả ngày lẫn đêm, (trừ lúc mất điện là phải nghỉ). wifi vẫn chạy phà phà đâu có sao, nên để ở chỗ thoáng gió chút là ok
ducquang415
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vantrong83
Em bán wifi hàng Nhật (Buffalo, NEC) được gần 6 năm, em biết con nào ngon con nào không ngon. Em thường xuyên alo hỏi thăm khách hàng xem con wifi còn sử dụng tốt không, có trục trặc gì không để hỗ trợ. Với điều kiện hoạt động 24/24, con wifi đặt ở trong phòng thoáng mát thì em rút ra kết luận như sau:

- Đối với Buffalo thì có những model đến giờ vẫn còn dùng tốt, có những model chỉ đạt độ bền tầm 1-2 năm. Chức năng trong firmware zin thì cũng như các loại wifi khác, khi mod sang firmware dd-wrt thì có thêm một số tính năng hay hay dành cho các bác rành kỹ thuật mò mẫm. Kiểu dáng thì Buffalo thiết kế đẹp và rất thẫm mỹ.

- Đối với NEC thì model nào cũng có thể gọi là siêu bền vì thằng NEC luôn sản xuất hàng ngon, kiểu kiểu như Apple. Khi nghe đến sản phẩm của NEC thì người ta luôn cho rằng đó là hàng xịn, xài hoài không hư đến nỗi nhìn nó năm nay qua năm khác mà phát ngán. Chức năng của mấy con Wifi hiệu NEC thì hạn chế hơn Buffalo vì không hỗ trợ firmware mod lên dd-wrt.

1 năm chưa đủ để đánh giá độ bền của một sản phẩm đâu bác.

Ủa, mà bác xài WCR-GN hả?
@ducquang415 Em cũng đang quan tâm mấy em buffalo, nhờ bác đánh giá em WCR-GN này so với em tenda w311r ra sao ạ, em SV nên chỉ nhắm con này thôi 😃
Còn 2 cái WHR-G300NV2 và WCR-HP-G300 thì ông anh e định mua, 2 con này thì con nào ok hơn bác? (phạm vi phát sóng, độ bền ...)
@ducquang415 Đúng đó hàng buffalo dùng 4 năm nay vẫn chạy hoài k nghỉ . Minh mua chuẩn n nên đên giờ thời đại mợi theo kip nó
@ducquang415
Bác tư vấn giúp em. e đang mở quán cafe chuyên phục vụ cho ae game online. em nên chọn loại nào là tốt nhất. chủ yếu là game với xem video. tốc độ mạng hiện tại của quán là 35m cáp quang ạ. thanks bác Đức quang
ducquang415
ĐẠI BÀNG
11 năm
WCR-GN và Tenda W311R không con nào nên mua cả, nhưng vì kinh phí 300k trở xuống nên cũng ít có lựa chọn nào tốt hơn.

Theo mình bạn nên cố một chút (400K) để lấy con NEC WL5400AP, chất lượng NEC thì miễn bàn, siêu bền vô đối. Về sóng thì 4 con wifi đang nói ở đây đều yếu hơn nó. Chức năng thì nó cực kỳ đơn giản là phát sóng wifi, vì thế nó sẽ mạnh khi duyệt web, tốc độ request rất cao.

Tầm giá dưới 500K thì ít có lựa chọn với tiêu chí độ bền cao, phát sóng xa mà lại đa chức năng.

WHR-G300Nv2 tất nhiên là ngon hơn rất nhiều WCR-HP-G300 về độ bền, chức năng, chất lượng lẫn phát sóng xa hơn. Giữa 2 con này thì nên mua WHR-G300N V2 vì giá mắc hơn chỉ có 50k nhưng lại hơn nhiều thứ.
@ducquang415 bác cho em hỏi nên mua router wifi buffalo hay tp link. em có 800k để mua.chỉ cần thu sóng khỏe.
@ducquang415 bác có ở hà nội k , e mua con tplink wr741nd mà hay mất sóng quá k biết e cài đặt thế nào mà đien thoai bắt đc nhưng k vào đc mang , còn laptop van bắt wifi dung đc
@ducquang415 em đang muốn tìm một em router phát đc từ tầng 3 xuống tầng 1 , bác tư vấn giúp e với, đang phân vân em asus RT12H gì đấy , ăngten dài
ducquang415
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hungcam8992 Hi bác @hungcam8992,
Từ tầng 3 phát xuống tầng 1 là khá xa, nếu được anh dời vị trí đặt xuống tầng 2 để thiết bị phát lên tầng 3 và xuống tầng 1, trường hợp không dời vị trí đặt được chắc anh dùng thêm 1 con thứ 2 để nối sóng. Em đề xuất WHR-G300NV2 đặt tầng 1, tầng 2 đặt WLAE-AG300N nối sóng. Dòng Asus em không làm nên không dám đánh giá như thế nào được bác ạ.
Nec thì không biết chứ Tenda thì ping cao vãi + lâu lâu mất sóng.
ducquang415
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con này là mini, lỗ hơi nhiều nên nó toả hết nhiệt ra ngoài nên bác cảm thấy nó ấm, còn mấy con to nó nóng bên trong, ko toả ra ngoàinênmình không cảm thấy thôi.

Cứ mở 24/24 lên đi bác, hàng siêu bền mà
@ducquang415 àh, cám ơn bác nhiều, 😁
Bác Quang cho hỏi sao bác nói không nên mua con ROUTER WIFI BUFFALO WCR-GN
Nó sử dụng mau hư hay sao bác? Nếu nhu cầu dùng gia đình có 2 3 máy vừa bàn, mobile, cắm 24/24 thì sử dụng được không? con NEC giá 400k bác nói là AP vậy nó khác với Router hả bác ? Sử dụng có hạn chế giữa AP và Router không?
dân ta ít dùng iptime dlink nhở hai dòng này cũng rất bền và ko bị treo
ducquang415
ĐẠI BÀNG
11 năm
WCR-GN không chạy 24-24 được bác ạ. NEC 400K là AP vì nó không cấp IP, giống mấy dòng Pro của Cisco, Buffalo. Các máy tính kết nối với AP sẽ có IP do con Router ở trên cấp, lúc này các máy tính và thiết bị sẽ có cùng dải IP giống nhau và dễ dàng chia sẻ dữ liệu với nhau đó bác.

Đẳng cấp thương hiệu bác ạ, sử dụng cường độ thấp thì có thể OK, cường độ cao là trở bệnh ngay.
@ducquang415 mình dùng 1 năm nay luôn để 24/24 ko bjo tắt 4 máy chạy 18/24 số lượng máy dùng chưa cao nhưng thời gian dùng ko phải ít dân ta đua nhau thôi chứ dùng mấy hàng đó rất được.
ducquang415
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dạ tuỳ nhu cầu thôi anh, mục đích của anh đơn giản thì có thể dùng loại nào cũng được. Giống như điện thoại đập đá thì vẫn nghe gọi được như điện thoại thông minh smart phone, nhưng đập đá chỉ dừng lại ở nghe gọi, còn smartphone thì làm được nhiều hơn thế.
Hãng nào cũng có sản phẩm bình dân và cao cấp, người ta sản xuất bán toàn thế giới chứ có phải sản xuất đồ mắc tiền là chỉ để bán ở VN cho những người thích hàng hiệu đâu bác.

Mà quên, nãy giờ cũng đang bàn luận mấy con wifi rẻ dao động 300-400k mà.
@ducquang415 ak mấy con đó mình mua cũng có 300-400 tính ra VNĐ 😁 dòng thấp nhất của hãng đó cũng toàn chuẩn N -300Mbps ( con 400)
ducquang415
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huydinhhd90 Bác so sánh vậy khó lắm, như màn hình điện thoại chẳng hạn, cùng kích thước, cùng độ phân giải nhưng có cái đẹp cái xấu bác ạ. WIFI cũng thế, tốc độ thiết kế thì như nhau, nhưng tốc độ thực tế khi hoạt động khác nhau, nhất là lúc tải cao.
Gia đình thì xài tầm 500k trở xuống là OK. Nhưng con wireless D-Link nào mà giá 400k vậy bác
@ducquang415 Dlink 605L 400
ducquang415
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huydinhhd90 Con này giá hãng hiện tại là 650k-700k tuỳ nơi bán. Nếu so cùng giá với mấy con wifi Buffalo va Nec trên thị trường thì thua xa bác nhé, cả về độ ổn định và chức năng.

Con này gấp đôi giá mà thớt này đang hỏi rồi.
linhnd
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác ducquang415 tư vấn mình con wiffi nào phát khoẻ nhất giá hợp lí với. Tầm 5-600K.
ducquang415
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không biết bác có quan tâm chất lượng không, hay đơn giản chỉ là phát xa nhất.

Trong tầm giá dưới 600k nếu chỉ quan tâm phát xa thì có 4 gương mặt nổi bật là TP-Link 841N (giá thị trường tầm 500k), TP-Link 840N (giá khoảng 450k) và Tenda 302R (giá thị trường tầm 450k), Tenda 308R (giá thị trường tầm 450k).
Nếu bác có quan tâm đến chất lượng thì có thêm một vài gương mặt nữa như Buffalo WCR-HP-G300 (giá thị trường 600k), Buffalo WLAE-AG300N (giá thị trường 600k), NEC WL5400AP (giá thị trường 400k), NEC WR8160N (giá thị trường 600k).

Buffalo, Nec ở tầm giá này thì sóng 9/10 so với TP-Link và Tenda, nhưng là hàng Nhật nên chất lượng tốt hơn rất nhiều so với hàng Trung Quốc (TP-Link, Tenda)
bác ducquang415 cho em hỏi:nhà em có modem r,h tính mua 1 con để phát wifi, như thế thì em có xài đc con nec 400k của bác không.Vì nó là AP(k cấp ip) thì nó lấy ip ở đâu để phát cho những con lap+phone ở nhà
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
@loi069 IP sẽ do modem cấp đó bác, tất cả các máy tính và lap, điện thoại sẽ dễ dàng nhận thấy nhau vì cùng lớp IP do modem cấp.
Mình có con tplink 741 nd, dùng hơn 2 năm, bây giờ cứ dùng một lúc là tự mất sóng, đem đi sửa thì bị phán là chip già, ko nên sửa mà mua mới. Tóm lại là ko nên mua 741nd.
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm

Các hãng lớn chất lượng vượt trội, các hãng nhỏ cạnh tranh bằng kiểu dáng đẹp, thông số quảng cáo mạnh, nhưng chất lượng thì miễn bàn!
Bên bác ducquang415 còn km hok? Em đọc đc km chậm quá, ngay ngày cuối =.=
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duaxiem
Khuyến mãi khai trương chi nhánh mới đã kết thúc vào ngày 4-10-2013 rồi ạ.

Hiện Viettel đang có chương trình khuyến mãi khủng có một không hai dành cho đại lý lớn của Viettel. Đức Quang Shop được Viettel hỗ trợ nên cũng tham gia luôn.

Cụ thể là: mua ổ cứng di động Buffalo chính hãng Viettel, tặng 1 chuột không dây Buffalo chính hãng luôn ạ.

Chương trình kéo dài đến ngày 14-11-2013.

Bác tranh thủ nhé, đây là chương trình của Viettel nên em trễ hạn là hết, không được du di như lần trước nữa đâu.
@ducquang415 Bữa em qua bên bác mua 1 con Nec rồi đó bác. Thanks bác vì sự nhiệt tình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019