Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn mua xe RSX-2013, Sirius, Viva Fi

tmtienminh3491
27/6/2013 16:11Phản hồi: 41
Các bác ợ, e là sinh viên, học tại SG, sau 1 time gom góp đủ thóc gạo (tự dồn tiền, ko xin xỏ vay mượn gì hết). E tính mua 1 con xe, đang phân vân RSX-2013, sirius hay viva-fi? E thắc mắc quá.
Lên vài diễn đàn thì người thì nói:
- RSX ko hao xăng, bền máy và hỏng hóc dễ kiếm đồ, nhưng mẫu mã to và nghe chê nhiểu hơn khen. Giá 23T4
- Sirius thì máy êm, depa vọt, mẫu mã đẹp nhưng máy ko đc bền cho lắm (e nghe thợ sửa xe tư vấn). Giá 24T
- Viva-Fi giá rẻ, nghe nói máy bền, đi thích, ít hao xăng nhưng mà hỏng hóc thì khó kiếm đồ. Giá 22T4

E thì rất là phân vân nên chọn e nào để cưới...
Độ bền, cảm giác lái, mức hao xăng, phụ tùng thay thế sau này...
Các bác giúp e cái!
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác nào giúp e cái...
Su chưa chạy nhưng đang tính mua vì da đi 2 dòng RSX và Si rồi. Nói chung cảm giác tùy người
Độ bền: Không biết do duy nhất chạy lâu chỉ có con Ju ở nhà thôi
Cảm giác lái: Theo mình thấy thì con Su và Viva thì tốt hơn ở khoảng này. Si thì đang mượn chạy, Viva thì hôm bữa chạy thử. Không biết có phải do em đi quen con ju không mà khi lên chiếc RSX thấy nó ì ì sao ấy, với lại cái nút xi nhan với còi của nó nhầm hoài. Khi chạy trên 60km/h thì cả 3 đều có cảm giác rung ( với cảm gáic của mình ), viva thì đỡ nhất
Xăng: Tiết kiệm xăng thì Viva tốt nhất, xếp cuối là Si
Phụ tùng: mức độ dễ kiếm trong mị trường hợp RSX>Si>Viva
Tùy bác chọn nhưng là sinh viên thì khuyên bác mua con viva cho ngon, cái khoản phụ tùng mình toàn vào hãng mà thay + bảo dưỡng định kỳ nên chưa bị hư dọc đường. trước khi đi xa xa thì kiểm tra khá kỹ mới xách xe đi nên vụ phụ tùng của viva thì không lo
@tuanpro103

Thank bác cái!
e cũng thích cái ý kiến của bác, ý e cũng nghĩ vậy, mà chỉ hơi lo vụ phụ tùng sau khi mua thôi. Phụ tùng Su thì mơi mắc và khó kiếm. Nhưng bù lại giá 1 con Fi như nó thì rẻ bù qua bù lại cũng vậy cả. Si thì máy bốc, hao xăng hơn và đi 1 time thấy máy có xuống, RSX thì chắc đang đi Si quen, nhảy qua đi con đó đúng ì máy thật!
@tmtienminh3491 Đồ chính hãng thì thằng nào cũng mắc hết bạn ak. Mình đi thay đồ cho con ju thì đồ cũng mắc ( nếu so với giá bên ngoài ) tiền nào của đó ak bạn. Mua đồ mắc tí nhưng mà được cái yên tâm 😃
3 con trên là 3 đại diện cho 3 hãng lớn của Nhật, mình thấy con nào cũng tốt cả bạn à. Tuy mình chưa ngồi trên con RSX và Viva, chỉ ngồi Si rồi song mình vẫn có thể cho bạn vài lời khuyên:
Về ngoại hình: dẹp con RSX qua một bên, xấu đê tiện, nhất là dàn đầu, cứ như là dị nhân ấy. Hai em còn lại thì thanh lịch hơn, nếu là nữ thì chọn Si và nam thì chọn Viva
Về máy móc và tiết kiệm nhiên liệu: nếu chú trọng khoản này thì bạn nên chọn Viva ngay lập tức, nghe nhiều người khen lắm rồi
Còn vần đề thay phụ tùng thì mình chẳng quan tâm lắm, mình thấy bạn hơi lo xa lắm tại vì cả 3 con này chạy biết chừng nào mà hỏng.
Chốt lại, nếu là mình thì mình sẽ chọn Viva.
@Duy_P900
Đúng như bạn nói là xe nào đi nhiều cũng hỏng thôi! Mà thực sự hùi đó có đi cùng vs ông anh để kiếm phụ tùng viva cũ thì... nản luôn!
Có vẻ viva-fi đang đc quan tâm nhiều hơn Si và Rsx nhỉ!

Các bác đi thử rùi cho e thêm chút ý kiến đi >"<
vingal
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu ở SG thì lo gì phụ tùng Su khó kiếm. Phụ tùng Su khó kiếm đối với những vùng sâu vùng xa thì đúng. Còn việc giá phụ tùng Su mắc thì phải coi lại nha, bạn thử hỏi giá cùng một món phụ tùng của 3 chiếc trên coi thằng nào mắc. Với lại phụ tùng Su thì chắc chắn là đồ xịn, còn phụ tùng Honda thì khả năng bị dính đồ nhái hơi cao 😁
Vote New Viva do đã sở hữu 3 dòng xe su: Smash, Hayate, Axelo 😃
@vingal
:D Đúng là phụ tùng Hon vs Ya dạo này hàng trôi nổi ko ak!
các bác cho e thêm kiến thức đi!
@tmtienminh3491 Mới về quê và đã kéo thử con Si của mình lên 90km/h. Cảm giác không tốt tí nào, cái đuôi xe nó lắc lắc thấy ghê. Vì chưa vợ con nên vội giảm xuống 40km/h cho nó lành
@tuanpro103 e cũng chưa vợ 😆
@tmtienminh3491 Vậy cái avatar bác chụp với ai vậy? 😁
@tuanpro103 gấu e, e đáng SV :D. Bác manh động quá =))
@tmtienminh3491 Nhìn bác đẹp trai quá. Kết bác rồi đó :rolleyes:
mua Su viva thôi, Sirius chạy đầy đường rồi, với lại nghe nói càng về đời sau, Ya làm con này càng ẩu 😃
@Duy_P900 đi vòng vòng thấy ng ta đi Honda nhiều, Ya cũng có còn Su thì... đi chỉ gặp hayate vs Revo đc có vài con bác ạ!
đa số e thấy RSX người ta đi nhiều.xong tới si,viva thì lâu lâu thấy vài anh tòn ten chạy ngang wa =]] nếu là e thì e chọn viva vì được cái FI ~~ trong nội thành đỡ hao
@kuroakini Eo cho em thi lai khac si chiêm 70_80%con lai moi thu môt it hi.tu nhiên hôm bua gap dc 2 êm axelo chaz vù vù hi.
binh99t1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Viva chứ còn gì nữa, đã có test đầy đủ rùi đó.
@binh99t1 ai test, test ở đâu vậy bác?
@tmtienminh3491 đi off đi sẽ có xe cho bác test
binh99t1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tmtienminh3491 http://www.tinhte.vn/xe/threads/nhan-xet-viva-115fi-va-sirus-fi115-sau-khi-chay-thu.2126580/
Đây nè.
Viva chạy tiết kiệm xăng nhất trong 2 loại trên. Đề pa thì Viva thua Si 1 tý. Nếu là SV, thì không cần Đề pa mạnh hay không. Vấn đề chủ yếu của SV chúng ta hiện nay là giá xăng tăng thêm 400đ/1lit vị chi là A95 là 24.610đ còn A92 là: 24.160đ. Độ bền thì Su>Hon>Yam. Phụ tùng Su thì 80% là hàng nhập khẩu của Indo, còn 2 hãng còn lại là 100% hàng nội địa. Chúc bạn chọn đúng xe và đúng số tiền trong túi. 😁
depa an si bac oi. ae test roi.
@sfd125_2004 Chắc do mình gà 😁
Nghe nói là Hayate ss fi không đc ngon lắm, có bác bảo Su + Fi kô ăn nhau được
@legend92no1 cộng nhận hayate ss fi ăn 2.4l/100km, còn nouvo sx fi 2.6l/100km. 😁
@radiogaga bác so sánh có duyên ác o_O
@legend92no1 Fi đời sau (trên AX và viva) mình xem đánh giá khác hẳn Fi đời hayte bác ei
khanhmr
ĐẠI BÀNG
11 năm
Viva là chuẩn bạn ạ!;)
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
11 năm
1 vé cho Si! ;)
ở Sài Gòn đại lý Su nào giá tốt và dịch vụ chăm sóc khách hàng tốt thế các bác? Tính xúc e này! Cho e cái giá cụ thể vs, 20tr990 và 22tr490 là chưa giấy tờ phải ko? Có giấy tờ là nhiu?
@tmtienminh3491 mình ở tỉnh, bạn hỏi trên đây làm gì, thăm dò vài salon gần bạn nhất đi, xong rồi rủ một ai đó đi cùng mua xe, giả vờ là cò lái đem khách đến mua xe, mua xong bảo salon đó đưa tiền cò, tầm 200-300k tùy chỗ, nhớ là 2 người phải tỏ ra xa lạ nhé
@Duy_P900 bác này hay ghê 😆
@Duy_P900 kinh doah là đây 😁
riêng minh, thi đã chay thử si va rsx rồi còn viva fi thì chưa...nhận xét riêng về con si là,máy bốc,tăng tốc mạnh nhưng lên khoảng 90km/h thì cảm giác thấy xe đuối ko lên nhanh đc nữa.còn về rsx thì hồi tết nay mình có đi nha trang =rsx cảm giác đi xe rất nhẹ,máy êm,đi tốc độ nhanh rất an toàn,tiết kiệm nhiên liệu 1 lít khoảng 65km nhưng ghét nhất là cái dàn nhựa nò cứ rè rè thế nào ấy,còn viva thì chưa biết,mà nghe người ta nói viva ok lắm mà bạn thích thì cứ xúc thôi...!
tong chi phi cho axelo la bao nhieu bac
RSX hao xăng phết đấy, con rsx của bạn mình 12k km rồi, đi đường SG cao nhất là 55km/lit, mà toàn từ 45 đến 50 thôi.
Còn con viva mình đang chạy 5,5k km rồi, bốc phết, chạy trong tp đèo 2 cũng phải >70km/lit. Nhưng nhún trước sau cứng quá, đi đường sg thì ko sao. mà dạo tết mang về quê đi sóc ọc máu.
Còn con si thì ko ấn tượng lắm vì mình chạy si ko nhiều.
- kiểu dáng 3 con thì tuỳ bạn.
Nhìn bình chọn là đủ hiểu rồi!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019