Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Tư vấn] Nikon D800 hay D700 + canon 7D

mrbig306
31/5/2012 9:48Phản hồi: 15
Tình hình là e chuẩn bị mở 1 cái studio (có cả nhận quay video clip) nên muốn lên đời cho súng ống mà đang phân vân quá.
D800 thì Fx có cả chụp cả quay tích hợp, mà giờ hỏi đâu cũng phải đặt hàng cả tháng 😔 nên e tính mua D700 + thêm 1 em canon 7D được ko a.
Nhờ các bác tư vấn nhiệt tình và chân thành giúp e nhé 😃

P/s: bác nào có D800 để lại cho e, đc giá là hốt luôn khỏi cần suy nghĩ 😁
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác định đầu tư 1 hệ thống lens L và N ư mà sắm D700 + 7D ?
Everton
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mở Studio mà còn hỏi như vậy sao? Studio của bác ở đâu vậy
mrbig306
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xài 7D nhưng vẫn dùng lens nikkor bác ơi 😁

hỏi để chắc chắn quyết định thôi bác, 800 hay 700 cũng Fx, vì mình cũng có chụp để làm poster cho phim nữa nên về độ phân giải cũng hơi nghiêng về em D800 :D. Studio trước mắt là mở tại nhà (Bắc Hải), sắp tới nếu thuận lợi thì có lẽ sẽ chuyển qua Lê Văn Sỹ :D
Em nghĩ D700 là khá tốt cho bác rồi, sau đó bác lập thêm 1 dàn hậu phương N vững chắc, thu hồi vốn đã sau đó hãy nâng D800 😃
mrbig306
ĐẠI BÀNG
12 năm
@conheosuabeo Mình cũng đang có suy nghĩ như bác 😁, hiện tại thì D800 giá cũng còn khá chát, D700 thì còn có thể sắm thêm vài em N :D, nhưng cứ thử xem còn ai có ý kiến gì khác ko, biết đâu thay đổi vào phút chót :p
Quay video clip full HD bằng DSLR thì Canon vẫn đang ở ngôi đầu.
Nếu chờ được, thì chờ D800,
7d quay phim rất tốt , + thêm 1 dàn lens L nữa thì quá tuyệt
mrbig306
ĐẠI BÀNG
12 năm
Công nhận thì con 7D có DOF còn tốt hơn cả 5D (theo ý kiến riêng của mình), còn D800 thì chưa đc trải nghiệm nên không biết thực hư ra sao.

cũng muốn lắm chứ bác, mà khổ nỗi công việc nó ko chờ mình 😃

Mình cũng có cơ hội xài qua 7D thấy cũng tốt, vì thấy D800 quảng cáo rầm rộ quá nên cũng ham 😁, còn dàn lens thì trước giờ là dân nikkor nên mình cũng chỉ xài các lens của nikkon + thêm adapter thôi 😃
Nếu dùng 7D để quay phim thì bác thử qua A77 đi, nhờ ai dùng quen rồi test cho, cá nhân em xem bên stu quay 2 lần rồi vs thấy chất lượn rất ngon (1 lần = 16-50 vs 1 lần = 24-70). còn nếu cần chất lượng phim cao thì dùng 5DmII hoặc 5DmIII, cơ mà giá L cũng chát phết 😔.
Nikon đợi ra D600 ra bác xem thử xem, cá nhân em thấy 24mpx đủ cho ảnh poster đấy :p, D800 thì giá hơi chát, còn D700 mà ảnh poster thì phân giải em thấy hơi yếu. hơn nữa giá D600 nghe tin đồn (ko biết vịt hay thật) thì cũng rẻ bác ợ.
mrbig306
ĐẠI BÀNG
12 năm
@EvilCrab Mình thì mù tịt về Sony, ko biết có adapter để gắn lens Nikkor ko nhỉ 😃
Riêng quay phim của Canon thì mình nghiêng về em 7D hơn, vì DOF khá sâu 😃 còn lens thì mình chỉ chuyên lens Nikkor thôi :p
Còn cái vụ D600 này cũng nghi lắm, chả biết thực hư ra sao, mà mình thì đang cần gấp nữa chứ (vì đã lên lịch hẹn chụp hết rồi 😁)
À, nếu xài lens nikon thì dùng nex rất tiện, dễ kiếm mount cho bọn khác nữa, chất lượng hình ảnh vẫn như crop 1.5 bên DSLR thôi. bên stu mình cũng hay dùng nex để quay film :p.
Nếu cần mình nghĩ D800 không phải lựa chọn tệ đâu bạn ạ, 36mpx, có lẽ hơi thừa 1 chút với nhu cầu, nhưng thừa còn hơn thiếu :p.
mrbig306
ĐẠI BÀNG
12 năm
@EvilCrab Cám ơn bạn và mọi người nhé, quyết định cuối cùng của mình là sắm 1 em D700 + 7D 😃 còn D800 chắc cứ để 1 thời gian cho giá lắng xuống và khi ấy mua vẫn còn chưa muộn 😃
He he, mình thấy D800 giá khá tốt rồi, lắng khó đấy, chờ 1 vài năm 😁
Nói thật D700 hơi ít điểm ảnh để in khổ lớn chất lượng đấy @__@, nhưng thôi, ý thích thì nên mua chụp sẽ đẹp hơn >😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019