Ubuntu Desktop Next 15.04 (Vivid Vervet) bạn đã thử

hoangnamqua
20/11/2014 8:42Phản hồi: 44
Ubuntu Desktop Next 15.04 (Vivid Vervet) bạn đã thử

link download iso for testing http://cdimage.ubuntu.com/ubuntu-desktop-next/daily-live/current/

Ubuntu 15.04 (vervet Vivid) là hệ điều hành tiếp theo từ Canonical và sau chu kỳ phát triển sáu tháng cùng. Điều này có nghĩa rằng việc phát hành sắp tới được thiết lập để phát hành vào tháng Tư, chính xác hơn về ngày 23 tháng 4.

Các nhà phát triển Ubuntu ngay bây giờ đang chiếm chủ yếu với sự phát triển của hệ điều hành Ubuntu Touch và hầu hết các nỗ lực của họ đang đi theo hướng đó. Tuy nhiên, có một số nhà phát triển người cũng làm việc trên phiên bản máy tính để bàn và họ đang chuẩn bị phát hành 15,04, trong đó có đến, không có vấn đề gì.

Số phiên bản là một dấu hiệu tốt về ngày ra mắt. Ubuntu 15.04 có nghĩa là năm 2015 và tháng Tư, vì vậy bất cứ kế hoạch Canonical có nó cần tuân theo các quy tắc đơn giản này.

Các nhà sản xuất Ubuntu vẫn chưa đến muộn với một bản phát hành và họ đã luôn luôn tôn trọng ngày ra mắt dự kiến, mặc dù nó có giá trị ghi nhớ rằng điều này thực sự là một tiến độ đề ra và không phải là cuối cùng. Nó thường nằm cách nó ban đầu được thành lập, nhưng luôn luôn có một cơ hội mà nó sẽ được sửa đổi.

Ubuntu 15.04 (vervet Vivid) có thể là thú vị hơn dự kiến
Canonical có tay đầy đủ của nó ngay bây giờ với tất cả các sản phẩm mà mình làm, nhưng công ty cũng là ở giữa trên một quá trình chuyển đổi quan trọng.

Các máy tính để bàn Ubuntu hương vị đang trải qua một số thay đổi quan trọng, bao gồm cả sự phát triển của một máy chủ hiển thị mới gọi là Mir, việc thông qua một phiên bản mới của Unity, và việc thực hiện các systemd từ Debian thượng nguồn.

Tất cả các công việc này được trải ra trên một số phiên bản Ubuntu 15.04 và sẽ không phải là phiên bản đó sẽ có tất cả những thay đổi này. Mặt khác, nó có thể sẽ nhận được ít nhất systemd, đó là một kỳ công không nhỏ.

Người dùng thường xuyên không có bất cứ điều gì để tìm cho ra, nhưng nó vẫn còn sớm trong chu kỳ phát triển và nó sẽ mất một thời gian để xem nếu có thay đổi đáng chú ý.
Khi Ubuntu 15.04 được đến
Như thường, Ubuntu sẽ không tham gia vào lịch trình phát hành trung gian, nhưng một số hương vị có lẽ sẽ muốn, vì vậy đó là lý do cho những ngày được đề cập đến khi đó.

Các phiên bản Alpha đầu tiên dự kiến sẽ đến vào ngày 18, thứ hai ngày 22 tháng Giêng, tiếp theo là tính năng đóng băng vào ngày 19 tháng 2.

Quảng cáo

Các thức Ubuntu 15.04 Beta (phiên bản duy nhất cũng bao gồm các hương vị cơ sở) sẽ đất vào ngày 26. Ngày ra mắt cho Ubuntu 15.04 (vervet Vivid) được dự kiến vào ngày 23 tháng 4.
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qloved
CAO CẤP
9 năm
bài viết nhờ công cụ gg dịch chất lượng thật, đọc phát ốm. Chỉ copy paste mà k đọc lại hả bạn. Có viết bài cũng phải chất lượng + đầu tư chút chứ.
hoangnamqua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@qloved nói chung là đọc là hiểu để download cai iso về test thôi
ÍT NHẤT KHI POST THÌ NÊN TRAU CHUỐT LẠI TỪ NGỮ TÍ BẠN.. GOOGLE DỊCH CHÁN
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
@shine_kizz Bạn này cũng đã cố sửa rồi đấy, chứ không bê nguyên si, nhưng mà tội nghiệp là tiếng Anh không giỏi nên không rành thành ngữ của nó nên ...
Bản này tốc độ khởi động nhanh như Ubuntu đã hứa nhưng vẫn chưa hỗ trợ GPT-UEFI nên dualbook với win 8.1 vẫn chưa mount được ổ Win.
Chạy bản này mới nên chỉnh update về 7 ngày, nếu không nó update hoài rất mệt
@VUHEO bản nào cũng update lia lịa thôi 😁. Về update 1 lần sau đó để never khi nào hứng lên thì update thôi :D
cuongnm11
TÍCH CỰC
9 năm
Thà để bài gốc tiếng Anh còn hơn.
Hôm tháng 9 khi làm khảo sát, mình gợi ý tên cho 15.04 là Violet Vervain. Cuối cùng họ chọn Vivid Vervet, không hay.
hoangnamqua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@GD_2010 vivid verved đọc mỏi miệng, mà là tên con khỉ đỏ
@hoangnamqua Thì đúng vậy. Theo mình thì Violet Vervain thân thuộc hơn. Mình nghĩ ông Mark nên chuyển qua tên hoa, chứ tên con vật nghe nhàm quá.
hoangnamqua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@GD_2010 mình thích tên Hoa
hôm rồi cài vô cho con laptop
mà chả biết làm gì với nó>>> gỡ
😁
hoangnamqua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shine_kizz cũng chưa hoàn thiên đâu, đang xây dựng từng ngày từng giờ mà
mình đã cài xong ubuntu 15.04 rồi nè, rất êm, rất mượt, thật tuyệt đấy.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
9 năm
chuẩn rồi ubuntu giờ chuyển sang dùng hệ thống quản lý daemon là systemd thay vì dùng init.d , services như hồi lần mà hình như cái này trong gói sysvinit thì phải. nhưng tóm lại cũng dễ dùng thôi , giống với fedora, arch , debian ,opensuse
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mệt mấy vụ update lắm rồi. Nếu không ngịch nhiều thì cong được chứ sửa linh tinh là update lỗi tùm lum luôn. Archlinux vẫn là OK nhất.
bac nao dung roi xem ho em cai unikey no chua ho tro hay sao ak? cai ro mà trong text entry khong co
@pham ngoc diep thấy có ibus ibus unikey trong kho của ubuntu 15.04 mà?
https://launchpad.net/ubuntu/vivid/+package/ibus-unikey
https://launchpad.net/ubuntu/vivid/+source/ibus
Vào terminal xem thử ubuntu có sẵn ibus chưa
"ibus-daemon&"
Nếu có rồi
sudo apt-get install ibus-unikey
Nếu chưa có
sudo apt-get install ibus ibus-unikey
add ibus vào trong startup
  • Open System > Preferences > Startup Applications

• Click on the "Add" button
  • Write command as: "ibus-daemon"
  • Click on the "Add" button
Khởi động lại dùng thử ibus unikey
@hieupy89 hồi trước mình cài rồi, nhưng nó không không có trong text entry, update phần mền giowf cài được rồi, nhưng lỗi tùm lum,
@hieupy89 bạn lỗi này giups mình với:
chụp ảnh màn hình bằng shutter lưu ở pictures thì không lỗi còn các cây khác thì không sao?
Screenshot from 2015-05-12 23:25:58.png
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
@pham ngoc diep Click vào Show more detail thì mới biết chứ bạn.
HÌnh đó thì sao biết ddc gì? Hihi
@pham ngoc diep Remove thư mục này đi sau đó tao lại 😁
có thể dùng thêm cách này

Nhấn phím Ctrl+Ait+T

Nhập từng lệnh sau:

sudo add-apt-repository ppa:ubuntu-vn/ppa

sudo apt-get update

sudo apt-get install ibus-unikey

sau khi cài xong rồi bạn gõ lệnh:

ibus restart

tiếp theo:
Mở text entryadd chọn Vietnamese(unikey)(ibus)
Chúc bạn thành công!
Cac' thanh' giai? thich' ho. em voi'. Em cai` xong roi` nhung khi add "Vietnamese (Ibus) (unikey)" vao` thi` no' bi. a^n? . Go~ kieu? nay` kho^? qua' 😔
Screenshot from 2015-05-17 23:28:10.png
@canhsat40 vào terminal
ibus-daemon&
chọn unikey
add vào startup là xong
@hieupy89 Bac' hieupy89 phan' ho^. em benh nay` cai'....😔
Screenshot from 2015-05-17 23:55:38.png
@canhsat40 lỗi đó là ibus đã mở rồi 😁
chữ en kìa
nhấp vào config chọn unikey add vào thử
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
Bạn mở terminal gõ
"Sudo apt-get install ibus ibus-unikey"
Nhập pass của bạn vô
Sau khi máy chạy xong thì gõ tiếp
"Ibus restart"
Sau đó vô Keyboad add thêm cái bộ gõ unikey vào (nhớ gỡ cái hiện tại bạn đang add vào ra trước)
Chúc vui
@VUHEO Em go~ ra cai` lai. ma^y' lan` roi`, update cac' kieu? ma` va^n~ khong duoc. bac nao` ranh? Teamview ho^. em phat' :
ID:198 850 408
Pass:4427
Screenshot from 2015-05-17 23:51:31.png
Lỗi Gõ Tiếng Việt không biết Khi nào có cập nhật nhỉ?

hi vọng sẽ có sớm
@pham ngoc diep mới hì hục tải ubuntu 15.04 64 bit về cài máy ảo cài được ibus-unikey ko gặp bất cứ vấn đề gì . Làm theo bước
terminal
sudo apt-get update
sudo apt-get install ibus ibus-unikey
Khởi động lại (chú ý là phải khởi động lại nhé 😁)
vào ô search->text entry, nhấp vào nút "+"

chọn ibus unikey ->add
vào firefox

ok nhé bạn Diệp :D. Hình như người quen :D
bạn nào đã làm theo cách add repo ubuntu vn mà ibus ko chạy được thì nên gỡ ra
sudo apt-get remove ibus-unikey
sudo add-apt-repository -r ppa:ubuntu-vn/ppa
sudo apt-get update
có thể do em update từ bản ubuntu cũ lên. Thôi mai em cài lại ubuntu vậy 😔. Thanks các bác nhiều nhé! 😃
Mn cho e hỏi tối qua e cài ubuntu 15.04 quá trình cài bt ko có gì nh khi xong đăng nhập vào n báo ngay "Failed to partition the selected disk ( as superuser): This probably happened because there are too many (primary) partition in the partition table"
Lỗi này là bị làm sao và khắ phục ntn ạ? E cảm ơn.
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
Mỗi ổ cứng vật lý chỉ có tối đa 4 primary partiton. Máy bạn đã có 4 ổ đĩa luận lý rồi (khi mở win nó lên ổ C, D, E, F...), bạn cài Ubuntu nữa nó tạo thêm 1 partition mới cũng là Primary Partition nên đứng luôn tại đó
Bây giờ dùng Hirenboot boot máy, vào xem partition nào dùng để lưu data thì chuyển nó thành extended partition. Điều này cần người có kinh nghiệm và phải backup toàn bộ dữ liệu trước.
Bạn không thể delete partition chứa ubuntu vì nó sẽ làm máy tính của bạn không khởi động được.
Nhắc lại vọc tới phần này bạn cần có kiến thức và kinh nghiệm, nếu không bạn sẽ mất dữ liệu đã đành và hỏng luôn ổ cứng vì bad sector. Bạn ở SG mình có thể giúp bạn được
@VUHEO Bản này mới thế ạ? Vì dạo trc e cài ubuntu 13.04 thì vẫn bt ạ.
à mà e cho nó cài vào ổ d. thì mới có 3 ổ c,d,e với 1 ổ ảo g nữa.
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
@CryogenHan Bạn boot ubuntu live, chạy gpart lên rồi chụp màn hình cho mình xem
@VUHEO E hỏi ngu phát gpart là gì ạ? A thông cảm e gà mấy cái này quá chỉ táy máy bắt chước làm theo thôi.
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
Gpart là phần mềm quản lý partition chạy được trên tất cả OS
Trong Ubuntu mở Dash gõ gpart> mở ứng dụng này lên, chờ một lúc để nó phân tích ổ cứng cho ra bảng kết quả.
Nhớ đừng táy máy tay chân, không cứu được nếu bạn cố thử
@VUHEO Nh mà ubuntu bật lên vào màn hình đã hiện thông báo kia, tắt n lại bật, e ko làm đc gì cả. màn hình chỉ còn nút wifi, loa, với tắt máy thôi ạ.
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
Đã kêu boot máy bằng live ubuntu mà, cái USB cài ubuntu đó
@VUHEO E cảm ơn anh ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119