Ứng dụng điều khiển smartphone Android bằng giọng nói Tiếng Việt

boytin
9/9/2014 4:27Phản hồi: 112
Ứng dụng điều khiển smartphone Android bằng giọng nói Tiếng Việt
đã có phiên bản mới, cập nhật nhiều tính năng mới, hay hơn, tiện ích hơn, miễn phí hoàn toàn. Mời các bạn trảii nghiệm.
phiên bản mới có duy nhất tại đây: Link Google Play: Mon ơi

Đây là ứng dụng trợ lý ảo bằng Tiếng Việt. Ứng dụng sẽ hiểu và giúp bạn đơn giản hóa thao tác để phục vụ cho công việc, giải trí hằng ngày.

Update

Thêm nhiều cách chọn gọi kích hoạt ứng dụng

· Tùy chọn thay đổi từ khóa gọi kích hoạt ứng dụng
· Tùy chọn kích hoạt nghe bằng cách bấm 2 lần nút volume
· Thêm tùy chọn khởi động cùng lúc với khởi động điện thoại
· Bấm và giữ nút gọi trên tai nghe (chỉ thực hiện được khi màn hình đang sáng)

- fix báo thức
- câu lệnh “hôm nay mặc gì” sẽ tư vấn cho bạn mặc gì để tôt cho sức khỏe bạn trong ngày
- Có thể nhập câu lệnh từ bàn phím
- Thêm danh sách các câu lệnh hay dùng
- thêm danh bạ riêng do bạn tự định nghĩa tên khác với tên danh bạ đã lưu trong máy.
- Tìm nhạc mà bạn yêu cầu trong máy không có sẽ tìm trên Youtube
- Tùy chọn đọc tên người gửi tin nhắn đến , người gọi
- Thêm chức năng khóa màn hình bằng câu lệnh “khóa màn hình”

Vị trí
· câu lệnh “chia sẻ vị trí” hoặc “thông báo vị trí” để chia sẻ vị trí của bạn qua sms, FaceBook ,…

Quảng cáo

· lưu vị trí với tên đặt riêng thành danh sách (ví dụ: lưu vị trí này là công ty)
· có 2 tùy chọn để dẫn đường (bằng Google Map hoặc Sygic)
· Không yêu cầu bắt buộc định vị bằng GPS độ chính xác cao mà có thể chỉ cần internet
· Câu lệnh “danh sách vị trí” để hiện danh sách các vị trí đã lưu, khi bấm vào vị trí nào sẽ hiện trên bản đồ vị trí đó

· Hoặc dùng câu lệnh “công ty ở đâu” để hiện vị trí với tên gọi là “công ty” mà bạn đã lưu bên trên. Bạn cũng có thể nói với bất cứ tên nào khác mà bạn đã lưu để ứng dụng hiện vị trí đó trên bản đồ. Trường hợp không tìm thấy vị trí đó trong danh sách đã lưu, ứng dụng sẽ tìm trên internet.

· chỉ đường đến vị trí (nếu có trong danh sách vị trí thì ứng dụng sẽ ưu tiên dùng vị trí này, nếu không có ứng dụng sẽ tìm trên internet)

· tính khoảng cách từ địa danh nào đó đến địa danh nào đó. VD: “tính khoảng cách từ TpHCM đến Vũng Tàu”

· tính thời gian đi từ địa danh nào đó đến địa danh nào đó. VD: “tính thời gian đi từ TpHCM đến Vũng Tàu”

Quảng cáo

Nhắc nhở

· nhắc nhở nội dung gì đó khi ai đó gọi
· nhắc nhở nội dung gì đó khi đến vị trí. VD: “nhắc nhở tưới cây khi về đến nhà” (bạn phải lưu vị trí nhà bạn trước đó)
· nhắc nhở nội dung gì đó khi rời vị trí. VD: “Nhắc nhở trả tiền khi rời khỏi đây”
· thêm thời gian vào nhắc nhở. VD “nhắc nhở có hẹn với sếp lúc 8 giò”, “ngày mai nhắc nhở có hẹn với sếp lúc 8 giờ”, “thứ hai nhắc nhở có hẹn với sếp”, “ngày 12 tháng 12 nhắc nhở có hẹn với sếp”, “cuối tuần này nhắc nhở có hẹn với sếp”, “đầu tuần sau nhắc nhở có hẹn với sếp”.

Giải trí
• Nghe nhạc (khi nói nghe nhạc ứng dụng sẽ tự mở chương trình nghe nhạc)
• Nghe bất kì bài hát nào. VD: nghe bài hát “Lâu đài tình ái”, ứng dụng sẽ tìm trên máy nếu có bà hát đó sẽ tự phát, nếu không sẽ tìm trên internet.
• Xem clip. VD: khi nói xem clip “Hài Hoài Linh” ứng dụng sẽ tìm tất cả clip liên quan và hiện bên trong ứng dụng facebook (Ứng dụng này sẽ được phát triển như nghe nhạc: tìm trên máy trước nếu không có sẽ tìm trên youtube)

Gọi điện thoại
• Gọi cho “gấu”
• Gọi số điện thoại bất kì. VD gọi số 900
• Gọi lại cuộc gọi cuối
• Đọc nhật kí cuộc gọi cuối cùng
• Nhận, từ chối cuộc gọi (khi có cuộc gọi đến nếu ở chế độ rung bạn có thể gọi “Mon ơi” để ứng dụng xuất hiện trở lại sau đó bạn nói “nhận cuộc gọi” hoặc “từ chối cuộc gọi”)
• Nói chuyện xong bạn có thể gọi “Mon ơi” để ứng dụng xuất hiện trở lại sau đó bạn nói “gác máy”

Nhắn tin
• Gửi tin nhắn cho “gấu” với nội dung “yêu anh đi anh không đòi quà”
• Gửi tin nhắn cho số 0909 với nội dung “mình làm quen nhé”
• Trả lời tin nhắn với nội dung “ok nhé”

Thời gian
• Mấy giờ rồi
• Hôm nay là thứ mấy hoặc ngày mấy
• Hôm nay là ngày mấy âm lịch

Thời tiết
• Thời tiết hôm nay thế nào
• Thời tiết ngày mai thế nào
• Thời tiết ở Hà Nội thế nào

Duyệt web
• Mở trang web bất kì. VD Mở trang web “tinhte.vn”
• Xem hình ảnh nào đó. VD xem hình ảnh “Ngọc Trinh”

Định vị
• Tôi đang ở đâu
• Đà Lạt ở đâu
• Chỉ đường đi Vũng Tàu
• Tìm quán phở ở gần đây
• Chỉ đường đến 123 Nguyễn Đình Chiểu, Quận 3
(Đang phát triển chỉ đường về nhà. địa chỉ nhà sẽ cho người dùng cài đặt)

Mở các chức năng điện thoại
• Mở 3g, tắt 3g
• Mở wifi, tắt wifi
• Mở Bluetooth, tắt Bluetooth
• Tăng, giảm âm lượng
• Bật, tắt độ sáng màn hinh

Chuyển đổi các chế độ điện thoại (profile)
• Đang ở chế độ nào
• Chuyển qua chế độ rung (chuông, im lặng)

Nhắc nhở
• Nhắc nhở “mua bánh mì”
• Nhắc nhở ngày mai “nạp tiền điện thoại”
• Ngày 12 tháng 12 nhắc nhở “tiêm ngừa”
• Nhắc nhở khi đến gàn Suối Tiên
• Hôm nay có nhắc nhở gì không
• Ngày mai có nhắc nhở gì không

Báo thức
• Báo thức lúc 1h30
• Báo thức 30 phút nữa

Các chức năng khác
• Xem kết quả xổ số đài Bình Dương
• Hỏi pin còn bao nhiêu
• Dịch sang tiếng Anh, Pháp, Nhật, Hàn, Trung Quốc
• Kiểm tra tài khoản điện thoại
• Làm toán cộng, trừ, nhân, chia (một cộng một bằng mấy)
• Hỏi tỉ giá (tỉ giá đô la Mỹ bao nhiêu?)
• Hỏi giá vàng (giá vàng bao nhiêu?)
• Ghi âm
• Mở các ứng dụng trong máy (mở Facebook, mở thư viện,…)

Ứng dụng không khỏi còn thiếu sót. Mọi góp ý xin các bạn gửi phản hồi bên trong ứng dụng hoặc email cho tác giả.
Link Google Play: Mon ơi

Lưu ý: ứng dụng nghe lệnh bằng giọng nói có thể bị ảnh hưởng bởi môi trường âm thanh xung quanh, do đó trong môi trường âm thanh ồn ào có thể ứng dụng sẽ không chính xác.

Ủng hộ ứng dụng của người Việt nhé mọi người!
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

boytin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cập nhật fix lỗi
boytin
ĐẠI BÀNG
10 năm
cập nhật tăng tính năng ổn định
thêm video clip demo
sypnqbh
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay nhĩ, nhưng mỗi lần cài lại Rom có mất đi bản Pro không nhĩ
@sypnqbh mua rồi thì đâu có mất ,nếu bạn dùng tài khoản cũ :p
Chắc tốn dung lượng lắm đây
Hình như ứng dụng này hay à nha ^^
ủng hộ hàng Việt bà con ơi
😃
boytin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoalang Thank mọi người quan tâm. Ứng dụng này như là 1 trợ lý cho mọi người Việt chúng ta, đặc biệt rất có ích cho người khiếm thị Việt Nam. Như là Google Now khi gọi "ok google" là nó nghe lệnh mình nói
@boytin Quan tâm đến người tàn tật vậy thi Free đi bạn chứ đừng để bản pro nữa thì hơn
tanguyen116
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boytin tác giả có thể fix bỏ mấy cái qảng cáo trong app này đc k? quảng cáo nhìu quá... làm thao tác, nge lệnh và nhận lện rất khó khăn..thân!
p/s: app hay.. đang trải nghiệm..^^
@boytin
bác cho em xin cái link trực tiếp được không? em vào ch play nó báo k tương thích với phiên bản này, em xài acer a1-811.tks bác
boytin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LoveLee Link đây bác, máy bác xài Android mấy vậy?

https://drive.google.com/file/d/0BytJtfgySSh2Q3hFQThDcWQyMDA/edit?usp=sharing
@boytin em xài 4.4 bác ạ
mr_cristal
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ai test chưa vậy. Làm bài review cho ae định mua pro với
ntanphats
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dù test hay chưa thì theo mình ta nên mua bản pro để ủng hộ tinh thần tác giả đi. Không đáng là bao nhưng cũng là sự khích lệ tác giả Việt chúng ta
boytin
ĐẠI BÀNG
10 năm
chân thành cám ơn sự khích lệ của các bạn.
ntanphats
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đã thử bản pro luôn rồi. Nói chung còn nhiều lỗi cần khắc phục:
1/ Thường "không hiểu câu nói của bạn"
2/ Vì dụ nhắc báo thức, Mon trả lời sẽ báo thức nhưng im re luôn
3/ Mỗi lần nói phải bấm micro và đợi nghe bip mới nói được, nếu không Mon không hiểu
4/ Gọi Mon ơi mà không thấy mon đâu
Mong Tác giả sớm nghiên cứu. Vụ Đọc và viết ra tiếng việt thì hình như cái này không ngon bằng bộ đọc của (swype+keyboard của Nulsoft trên Android hay Dragon trên IÓ, tác giả nghiên cứu có thể thay thế cho TTs gì đó không để nó chuyển ra văn bản OK, lúc đó mình mới tính tiếp việc xử lý câu đã dịch)
boytin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cám ơn bạn đã góp ý.
1.Ứng dụng này mình sử dụng nhận dạng giọng nói Tiếng Việt của Google, cho nên tốc độ mạng cũng sẽ ảnh hưởng đến xử lý nhận dạng giọng nói. Có thể do đó, nên nhận dạng câu nói không khớp với câu lệnh vì vậy mà bạn thường nghe "không hiểu câu nói của bạn".
2.Bản update mới nhất đã fix lỗi báo thức, bạn update nhé
3.Vì xử lý nhiều thao tác nên ứng dụng còn phản ứng hơi chậm
4.Swype keyboard cũng sử dụng nhận dạng giọng nói của Google
Bạn có thể nói cho mình biết bạn gọi Mon ơi khi đang mở ứng dụng hay đã tắt ứng dụng, môi trường im lặng thì bạn gọi Mon ơi sẽ nhận dạng được tốt nhất
ntanphats
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tác giả ơi, nếu được nên cho thêm phần định nghĩa các tên gọi trong danh bạ đi.
VD: khi nói "gọi cho gấu" có nghĩa là mình phải lưu tên BX hay ai đó là "Gấu". Giả sử vì lý do nào đó, trong danh bạ của mình tên là "Vợ yêu", "My lover", "Vo yeu", "Vo iu"...(cho các bà khoái vậy mà! thì làm sao gọi. Nếu ta định nghĩa "gấu" là danh bạ tên "Vo iu" chẳng hạn thì sẽ tốt hơn. Hình như đã có một ứng dụng như vậy (đã quên tên) cho phép định nghĩa trong danh bạ giống như cách mình nói đó.
Thân chào và chúc bạn thành công!
boytin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ntanphats Đã ghi nhận đóng góp ý kiến của bạn.
Vừa cập nhật thêm cài đặt địa chỉ nhà, khi các bạn nói "chỉ đường về nhà"
Vankhoa1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
@boytin Có bản dùng thử không bạn.cho mình xin link.dùng ngon thì mình mua.mình đang bên trung quốc nó chặn google play.bạn có thì úp lên fs cho mình nhé thank nhiều
boytin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vankhoa1989 Có bản free dùng thử nhưng bị hạn chế nhiều thứ. Không gọi Mon ơi, bấm nút tai nghe để kích hoạt được, không lưu địa điểm đươc, không nhắc nhở được... Bạn nhờ anh Google giúp bạn tải về nha, bạn nói fs mình không hiểu
haluongdat
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã chạy thử phần mềm này ( PM miễn phí ) tạm kết luận là khá hay , nhận biết giọng nói tương đối chính xác và thực hiện lệnh nhanh ( galaxy not 3 ) . Nếu chịu khó tiếp thu ý kiến đóng góp của người dùng , chịu khó chỉnh chu lại thì sẽ là PM hay .
@haluongdat Bạn này zui nhể hehe
Up lên ,ứng dụng khá hay đó
tandan55
ĐẠI BÀNG
10 năm
vẩn còn không tương thích với nhiều dời máy , như mình dùng LG GPro cài vào máy báo lỗi java thì phải làm sao
boytin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tandan55 có thể do ứng dụng không tương thích với 1 số bản ROM, bác có thể up ROM khác cho máy bác thử xem.
haluongdat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boytin : Hôm nay tính cài bản có phí làm chuột bạch cho boytin mà chả biết mua thế nào ,PM yêu cầu nạp bằng thẻ tín dụng thì chịu rồi , đây chính là điểm trừ cho PM này .Có thể nghiên cứu bằng cách nạp thẻ điện thoại ( mobifone , vinaphone ,viettel ... ) hoặc trừ TK của điện thoại đang thực hiện cài PM, hay cách nào đó đơn giản cho user . Riêng phần mềm miễn phí vẫn còn những nhược điểm ở các câu lệnh như :
1/ Gọi điện thoại :
- "Gọi cho gấu" thì hơi vô duyên ,nên cho PM tìm tên người cần gọi ( như PM viet command )
- Đọc nhật ký cuộc gọi cuối cùng : nhận đúng yêu cầu nhưng không xử lý được .
2/ định vị :
- Nên thống nhất câu lệnh hoặc tìm đường tới ,hoặc chỉ đường tới để người dùng dễ nhớ .
- Việc tìm đường đến số nhà , tên đường , quận ,huyện ,thành phố , thị trấn ,thị xã .... rất hay nhưng cần tìm hiểu kỹ các PM bản đồ như google maps , sygic , here maps , vietmap ... để hướng dẫn người sử dụng lựa chọn bản đồ có nhiều dữ liệu về số nhà nhất thì mới tìm được .
3/ mở các chức năng điện thoại :
- Mở tắt wifi đôi khi nhận lệnh đúng nhưng không thi hành vì ( chưa hiểu câu nói của bạn ) nhất là mở wifi ,khi mà không có wifi không biết có mở wifi được không ?
- bật tắt độ sáng màn hình cũng không thực hiện vì thường không hiểu đúng lệnh .
4/ Chuyển các chế độ điện thoại : nên có thêm câu lệnh "chuyển qua chế độ chuông"
5/ Nhắc nhở : phần này cần thiết kế lại từ câu lệnh đến thực hành lệnh vì ngay cả hướng dẫn cũng rất mơ hồ ,ví dụ : "nhắc nhở mua bánh mỳ " vậy thì lúc nào nhắc ? nhắc sau bao nhiêu phút khi cài lệnh ? có lặp đi lặp lại hay không - Chả biết .
Còn lại là ok .Vì chưa mua được bản pro nên không biết bản pro có những nhược điểm như bản miễn phí không ? chờ tác giả phản hồi .
hay test thử xem sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019