Ứng dụng Facebook Messenger sẽ cho phép gửi tiền cho bạn chat?

Duy Luân
5/10/2014 22:55Phản hồi: 52
Ứng dụng Facebook Messenger sẽ cho phép gửi tiền cho bạn chat?

Sinh viên Andrew Aude đến từ trường Đại học Stanford mới đây đã phát hiện ra một số đoạn mã ẩn trong ứng dụng Facebook Messenger dành cho iOS để cho phép người dùng gửi tiền đến một người bạn nào đó. Việc "chia sẻ" tiền này được thực hiện tương tự như cách chúng ta gửi một tấm ảnh, có điều bạn sẽ phải thêm thông tin thẻ ghi nợ (debit card) và mã PIN vào. Giao dịch chuyển tiền chỉ được thấy bởi hai bạn với nhau và hiện tại đang miễn phí, nhưng sẽ không ngạc nhiên nếu Facebook thu phí vài phân trăm cho mỗi giao dịch (tương tự như cách mà Paypal hoạt động). Một vài ảnh chụp màn hình rò rỉ do trang TechCrunch cung cấp cũng củng cố thêm tin tức nói trên.

TechCrunch chia sẻ thêm rằng dịch vụ chuyển tiền này hiện chỉ cho phép xài thẻ ghi nợ bởi vì chi phí xử lý sẽ thấp hơn thẻ tín dụng (credit card), việc cấu hình cũng dễ hơn so với cách liên kết trực tiếp với tài khoản ngân hàng. Hiện chưa rõ bao giờ thì dịch sẽ chính thức ra mắt.

Đây không phải là lần đầu tiên Facebook có dấu hiệu quan tâm đến việc thanh toán trực tuyến. Hồi đầu năm nay Facebook đã thuê lại cựu chủ tịch Paypal, ông David Marcus, để dẫn dắt việc phát triển nền tảng nhắn tin của mình. Sau đó, Mark Zuckerberg cũng đã nói với các nhà đầu tư về tham vọng của công ty trong lĩnh vực thanh toán, mặc dù vậy ông nói việc bước vào thị trường này sẽ không phải một sớm một chiều.

Nguồn: TechCrunch
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple lại đi trước 1 bước giờ bà con chay theo.
@kumperssor Tìm hiểu rồi hãy phán, công cụ là công cụ. Không phải bàn thờ đâu mà cuồng tín cái công cụ đó

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn mobile app
@kumperssor Thánh search lại cái BBM Money nó ra mắt từ khi nào nhé :v
@XuanTrinh92 Paypal thì còn xưa hơn nữa :D, xưa nhất thì k biết thằng nào thôi. Cơ mà cái kiểu của fb,apple,google thì đâu có rút tiền ra dc đâu nhệ, k xài k rành lắm :D
XuanTrinh92
ĐẠI BÀNG
10 năm
@baotuan paypal nó là cổng thanh toán điện tử có cái đó là đúng rồi,
t đang nói là google wallet nó tích hợp vào chỗ lúc mình gửi email kìa có nút send money :D
tronghien
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thế là vừa tốn % cho nhà băng, vừa tốn cho facabook? Nhưng cũng tiện lợi thật.
Chuẩn bị đi lừa tiền thôi 😁
FB dạo này bị hack tè le, dùng cái này k cẩn thẩn thì mất sạch tiền
K ham hố mấy cái này. Bị hack như chơi
Hình như Gmail cũng có tính năng gửi tiền mà...nhưng chỉ sợ giong mấy vụ lừa đảo thẻ cào.
Lại có bọn giả danh vòi tiền. "Em kẹt lăm, cho em mượn ít tiền, đừng gửi nhiều, 10tr là đc rồi"

gửi từ khe Note 4 của tôi
Bây giờ em mới hiểu giá trị của cái Touch ID. Ngoài bảo mật đăng nhập còn đảm bảo an toàn cho thanh toán điện tử mà Apple định mở rộng cho iDevices. Chỉ chủ nhân mới đăng nhập và tiến hành giao dịch ABC được.
Có lẽ, iPad đời mới cũng sẽ có Touch ID.

p/s: Cái này là của FB nhưng Apple không okay là không được.
@vnstockguru App paypal vẫn hoạt động ầm ầm trên ios thì không có lý gì cái này lại không okay. 😁:D
Mà toàn thấy chê app FM lag là sao nhỉ, dùng thấy ngon đấy chứ. :eek::eek:
@finalmagic Facebook mà giờ bạn còn dùng apps? Mình chỉ cần 1 cái web browser là xong. Notification? Next.
@fRenzy FB web không thể nhanh và mượt bằng app :rolleyes::rolleyes: mà giờ cũng chẳng có hứng lên FB lắm, chỉ dùng FB Mess để chat thôi, nên mới thấy nó tiện 🆒
@finalmagic Mình thấy nhanh hơn siêu nhiều cái app (fb mới update giao diện web mobile), ít nhất đỡ làm hao pin hơn là app. Mấy cái apps của mấy cái mạng social networking mình gọi nó là rác, hạn chế tối đa việc cài mấy apps mà web nó cũng y xì như thế.
khôn liên quan nhưng mấy bác cho em hỏi làm sao để log out facebook message trên IOS 7 😔(
RICKY HO
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tungdihia xoá cmn đi mới out đc
Ghét cái app này....fb ngu đi 69 lần
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Hây da, thêm 1 tính năng mới của iOS thiệt là đỉnh 😃
Nupanachi
ĐẠI BÀNG
10 năm
nếu dịch vụ này triển khai trên toàn cầu thì cánh đàn ông con trai lại càng đau đầu hơn rồi 😕
fucca
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái apps trên máy mình toàn ko nhận/ gửi đc, trong khi dùng máy vẫn kết nối ngon lành, m.facebook gửi nhận ok
bakery00
TÍCH CỰC
10 năm
sắp sửa FB bị biến tướng, nạp card để xem hình xxx live
Onesec
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ra nhiều chức năng thì chuẩn bị dẹp fb chat là vừa, app đểu lại còn bày vẽ cho lắm
meodenth
TÍCH CỰC
10 năm
Facebook nt bằng app lag lắm k như xưa.chán
Kiểu này mai mốt không cho ai mượn máy cả. Nó mượn được máy là hết tiền😁:D:D
nếu chỉ gửi tiền trên iOS và không bị jailbreak thì còn an tâm chút chứ, đã jb rồi hoặc trên android thì hơi bị ngán cái khoản bảo mật, hack như chơi :eek:
@thaibaolam23691 Cho dù bạn jb thì cũng khó có thể làm gì được bạn. Nếu bạn có theo dõi cộng đồng jb, sẽ có patch nếu có lỗi.
@fRenzy cái chính mình nói là mức độ bảo mật khi jb thôi bạn, khi bạn cài app thuốc vào máy nhiều khi những app đó cũng đâu đảm bảo. Gì chứ cộng động hack credit card ở VN khá mạnh, đủ chiêu trò =))
@thaibaolam23691 Nếu có thói quen cài lung tung các thứ thì chịu vậy, ko nên đổ lỗi jb 😁
ồ, cái này mới nè, hay nè :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019