Up rom Dell venue 7, 8 (taplet 3730, 3830)!

x_chien
27/10/2014 8:18Phản hồi: 26
Số là hướng dẫn cho ai cần luôn, đỡ phải seach, trong box không có đâu, ai siu thì tự seach tiếng anh nhé, mình cũng mù mờ tiếng anh lắm nên sài tiếng việt cho nó lành.

Muốn up iếc gì thì các bác cần backup hay nói cách khác là tạo ghost giống window ấy để đề phòng sự cố đáng tiếc.
Thường thì up rom cho android ít nguy hiểm, với ai thì ta không biết, nhưng ta up qua gần chục cái điện thoại, vài cái máy tính android gặp lỗi hoài nhưng chưa cái nào thành chạn giấy cả.

Nhưng đời mà, có ai đoán được chữ "ngờ" cơ chứ, thế nên ta cứ thành thật mà tạo backup đi nhé, hơi lâu tý nhưng được cái an tâm.

Đầu tiên là các bạn Download cái tool này về.
http://www.mediafire.com/download/p8qddfibtuzi28y/tools.7z

Sau đó là up......................

Bây giờ mình sẽ nói sơ qua về cách up rom của android nói chúng và con dell này nói riêng.
Đầu tiên muốn up rom cho bất kì máy nào thì các bạn phải mở dc cái bootloader của máy đã, một số dòng máy thì người ta không có khóa bootloader, nên bước này không cần quan tấm đến, nhưng có một số dòng máy hoặc hãng sản xuất chuyên gia khóa boot lại như htc, nên cần làm là unlock bootloader ra.
-Unlock bootloader tiềm ẩn nguy cơ máy tèo cũng kha khá là cao, đơn cử là mình đã gặp một trường hợp ko biết unlock booloader để root con dt htc thế nào mà nó sụp nguồn luôn, cứ tưởng là toi mất 8 chai, nhưng hú vía là còn bảo hành nó thay cho cái main khác.

-Những dòng máy như samsung, LG thường thì chả khóa bootloader lại làm gì khiến cho việc up rôm của chúng ta thuận lợi và bớt rủi ro ko ít, còn những dòng khác thì phải tùy độ phổ biến mà các nhà phát triển sẽ phát triển công cụ unlock bootloader riêng.

Thế nên ai chưa unlock boot hay chưa có, thì tốt nhất nên unlock hoặc ko biết thì tìm hiểu kỹ trước khi làm khoản này để tránh rủi ro, hoặc đơn giản là cứ để thế mà sài cho an cái tâm.

-Nếu máy đã unlockbootader rồi thì cứ an tâm mà đến bước hai là nạp recovery của philz touch hoặc clock mod recovery (CMR) để có nhiều tùy chỉnh hơn và dễ dàng up rom hơn. Phần này còn có cách nói khác là nạp kernel hay nạp nhân cho máy, nạp recovery và kernel có khi dc chia ra nhưng thường thì đã được bên phát triển gộp lại cho nó gọn rồi, có tên nào đó ăn no rửng mỡ thì mới tách nó ra xài riêng thôi.

Hoặc lấy một ví dụ hình dung là giống như cài Win cho máy tính vậy.
Rom là window. Kernel là driver.
Hình dung thế có vẻ hơi hơi ko đúng nhưng cũng ko sai lắm.

Quảng cáo

Không có driver phù hợp thì máy ko chạy, bạn ko thể chọt chẹt cái gì dc, không có window thì máy tính đen thui, thế thôi!

Xong bước nạp recovery là bạn đã có thể thở phào dc rồi, vì đến đây là việc up rom, root riếc gần như là hoàn thành hết!

-Công việc tiếp theo là tìm và download bản rom từ nhà sản xuất, các lập trình viên, các trang chuyên mod cook rom....vvv, sau đó copy vô thẻ nhớ và up thôi.
Ví dụ như download rom từ trang cyanogenmod.com

Lưu ý là các rom từ nhà sản xuất thì thường có công cụ up riêng, cho dù bạn có cài recovery vô thì cũng ko thể làm theo cách copy rom vô thẻ nhớ mà up dc.
-Còn các loại rom cook, mod, edit..vv ở nguồn bên ngoài tàhì thường đều có đuôi .zip và đa phần đều có thể up bằng recovery dc.

Còn có cách up khác nữa qua cable kết nói với máy tính, nhưng cách này rủi ro hơi bị cao, thời còn chơi window mobile, mình đã phải tiễn đưa mấy cái điện thoại ra đi trong nước mắt vì chơi cách úp qua cable rồi.

Quảng cáo

Cái tools ở trên đã bao gốm tất cả rồi, các bạn có thể tự tìm hiểu hoặc đợi hướng dẫn tiếp ở phần sau.

Part 2:
Cách up rom của dell venue 7, 8.
-Đầu tiên là up rom của dell venue 7 mình đang sài là cách up qua cable, hơi thiếu an toàn chút và lằng nhằng rắc rối, nhưng đã ăn chơi thì nào sợ mưa rơi!

Rom của dell venue 7 thì chỉ có rom gốc, và ít thấy rom mod, cook nếu phải nói là gần như ko có.
Và bạn chỉ có 1 cách là tự mod rom của mình và xài thôi, mình thì đang sài bản mod đơn giản, do tự mình mod luôn, và up qua fast boot.

Và cách này chỉ dành cho ai hiểu hiểu chút về rom,, câu lệnh, và biết sơ sơ về fix lỗi khi máy có sự cố.

Cách khôi phục lại bản cài đặt gốc của rom, ví dụ như từ 4.4 hay rom mod về lại 4.3 hay 4.2.

Máy đã root, hoặc ko đều dc.

Dùng công cụ ở trên chạy adb install, sau đó download file rom ở dưới về va giải nén ra.
https://www.androidfilehost.com/?fid=23622183712464831
Copy hết tất cả có trong thư rom vô đường dẫn myKIT_BATCHv1.1.x\toolkit\google\ sau đó chạy file CHAY LAI FILE ROM GOC trong thư mục đó là xong

Trên là cách up rom cho dell 7 nhé 8 thì khác tý để up file chay lai cau lênh khac mới dc
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Huuduccc
ĐẠI BÀNG
9 năm
coi luôn cái này cho chuẩn
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@Huuduccc Ợ cho cái video hướng dẫn up room cook, mod luôn đi bạn ơi, mình đỡ phải viết, video trên là root mà?
Soon Sonn
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho xin rom dell venue 8 3830 bác 😁
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@Soon Sonn mình đang sài 7 bác xin 8 lấy đâu ra trời.
leogolasz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Soon Sonn ROM em 8 wifi đây 4.4.2 KK nhé
https://www.androidfilehost.com/?fid=23622183712464835

còn các bản khác down ở đây
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2681783
leogolasz
ĐẠI BÀNG
9 năm
bị brick em 8 roài 😔
thế còn Dell venue 8 3840 thì sao các bác? ai hướng đẫn e vs . . .
Huuduccc
ĐẠI BÀNG
9 năm
không liên quan,,nhưng AE nào biết chỗ thay mặt kính cảm ứng Dell Venue 8 3830 thì cho mình địa chỉ cái..lỡ làm bể mặt kính...hay các bác nt vào 0937746378 dùm mình nhe.cám ơn
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
Bạn mang ra tggd hỏi nó đi, hoặc qua các điểm bảo hành của dell nhé, nhưng nói trước là ra chính hãng nó mắc lắm nhé
leogolasz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@x_chien Chiến có gặp trường hợp ko cài đc file APK ngoài CH Play ko, đã mở unknown source, tắt verify apps google nhưng vẫn bị, bấm vào nút install ko phản hồi, kể cả file tải về từ app.vn,amazon????
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
ban nen tat chuong trinh chay ngam di la dc. thuong loi do do mot so chuong trinh gay loi. neu ban co dung may chuong trinh nhu loc man hinh, gioi han ung dung,tuy chinh setting...vv thi hay bi may loi do lam,chi viec tat no di,cai xong ung dung lai bat len lai la cha sao ca
leogolasz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@x_chien factory reset cài lại ổn rồi
Tinh hinh la em vua lam con dell venue 8 3830 bi brick roi. Bac chu thread lam on chi giao cho em voi, bay gio man hinh chi hien moi chu Dell thoi a.
luisbjn
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình up lại room, do máy mình mua từ trung quốc nên ko có CH play, up lại rom quốc tế, nhưng root đến phần A1, nó ko hiện devecie info nên ko roots được giờ làm sao :'(
@luisbjn Mình cũng mua ở TQ về. Up lại room stock ok rồi. Theo mình bạn tắt máy sau đó kết nối cáp với PC, đợi PC nhận ADB driver rồi làm lại các bước như chủ thớt.
luisbjn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lehieu686 mình làm đc rồi do mình để file root ở ổ D, bỏ qua C mới làm đc
luisbjn
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình hỏi thêm 1 tí có bạn nào mod được phím tắt trên thanh statup bar không, chứ nó có mỗi chỉnh sáng với wifi, cái loa chỉnh mãi ở phím cũng sợ nó mòn
luisbjn
ĐẠI BÀNG
9 năm
có bạn nào xài con nầy có hiện tượng hay bị đơ khi vuốt hoặc kéo không, mình đã root nhưng xài thì lâu lâu cảm giác mấy nó bị đứng hoặc chạm nó ko đc ăn
leogolasz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@luisbjn lâu lâu cũng bị, nhiều lúc tự khóa màn hình nữa
luisbjn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chiến ơi có thể giúp mình hạ xuống 4.2.2 không, vì mỗi lần mình up nó mặc định rom 4.3, ko tài nào up 4.2 hoặc 4.4 đc
E cũng dùng dell mua tq. Đó h e chưa úp rom hay mò j khác lần nào. Có bác nào chỉ e với về quốc tế đc k ạ
luisbjn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoaivu920052 bạn search google cách up rom trên tinhte cũng có 1 bạn hướng dẫn rồi, chịu khó lần mò 1 chút up cũng dễ thôi, bạn sẽ về đc rom quốc tế
@luisbjn e lm yk chang a chủ mak cái lúc đó dt cam úb mak e tat nguon k nhan dc device
luisbjn
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn xem lại các bước đọc kĩ lại xem, và tất cả cài đặt fw phải để ở ổ C, nhớ từng chữ viết hoa, và cẩn thận ko đc rút dây nếu ko máy sẽ bị brick tình trạng nầy hơi hiếm mình up cả chục lần cũng ko vấn đề gì, nếu máy bị giựt màn hình và hơi lag, root máy hạ cpu xuống, máy sẽ mượt và ko còn hiện tượng giật, cái nầy là bệnh của dòng chip intel rồi
@luisbjn mình thử r cg hk dc . hĩ @@
khanh120
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bản 4.4.2 hình như bị lỗi phải không mấy bác, máy em dell venue 8 ram 2g, bản 4.4.2 sạc pin 4h mới đầy, xài pin tụt mỗi lần 3%, pin lúc sạc cũng rất ảo, đang 92% nó nhảy phát lên 100% 😔:(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019