Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vài bức chụp bằng Fujfilm HS20 để các bác cảm nhận - tìm bạn chơi Fuji

anhtoanhanoi
8/6/2011 8:13Phản hồi: 2.174
Vài bức chụp bằng Fujfilm HS20 để các bác cảm nhận - tìm bạn chơi Fuji
Tình hình thông tin review về các loại máy ảnh khá là chung chung, mỗi lần mua máy là em tìm mỏi mắt để có đc chút thông tin , nhưng những thông tin đó đa phần giống nhau và không mấy hữu ích. vì thế em làm topic này coi như 1 bài test với em fuji hs20
có gì mong được chỉ giáo thêm và rất mong tìm được thêm bạn chơi fuji film siêu zoom ở Hà Nôi.

Copy của bạn minh lên đây nhé
nhờ bác mà e mới lục lại trong cd HS20 đúng là có hướng dẫn tiếng việt, nay up lên cho ae tham khảo, của HS20 luôn nhé ;)
Link 1: Hướng dẫ sử dụng HS20 Tiếng Việt
http://www.mediafire.com/?hyd1orjiet6atc4

P.s: nếu được anhtoanhanoi chèn lên #1 cho ae dễ xem ạ ^^

1. Đang mùa của hoa phượng nên bắt đầu bằng Hoa Phượng
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.

10.
11.

12.
13.

14

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ
2.174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dù không dùng Fuji nhưng tớ rất có cảm tình với Fuji 😃. Qua loạt ảnh của bác có cảm nhận máy Fuji cho màu sắc đẹp, độ nét tốt.....không thể đòi hỏi nhiều hơn ở 1 máy có tầm tiền như thế 😃 Bác test thêm 1 số ảnh chụp thiếu sáng đi xem thế nào😃
ok em sẽ làm thêm mấy bức chụp đêm xem sao
trước tiên là mấy bức chụp đêm với HS10 là đời trước của HS20 theo em là tốt
HS20 được quảng cáo là lấy nét nhanh như DSLR cái này đúng nhé lấy nét nhanh tương đương USM của canon ;)
về giao diện sử dụng của phiên bản HS 20 này có Tiếng Việt và rất dễ hiểu nhé.

2 bức này chụp bằng HS 10

Dao2nd
TÍCH CỰC
13 năm
Một sự lựa chọn cho những người thích chụp ảnh nhưng sợ dính vào DSLR hii
@anhtoanhanoi: bác làm thêm mấy tấm chụp tối không tripod, không flash, ISO cao đi 😃
mấy bức chụp đêm không chân máy và ISO cao

Chụp đường Giải Phóng trong lúc phê phê vì đi liên hoan Sinh Nhật 2 năm thành lập cty

bác test thì phải cho tí thông số vào để dễ xem chứ😃
tấm đầu ISO 3200 noise nhiều, chất lượng ảnh kém hẳn, mấy tấm sau ISO 400 - 800 có thể thấy ngon hơn nhiều 😃 chưa có tấm ISO 1600 để so sánh.
Với máy compact siêu zoom thì chụp thiếu sáng luôn là điểm yếu nhưng với em Fuji này thì chụp tối cũng không đến nỗi nào nhỉ 😃
Mình cũng đang quan tâm đến Fujifilm hs20is và Nikon P500 nè bạn, nhưng mình phân vân vì Fujifilm HS20IS ống kính quay bằng tay mới thò ống kính ra đc và xài pin AA đúng ko bạn. Bạn cho mình vài nhận xét về sự tiện dụng, khả năng đèn flash, màn hình và nhất là khả năng chụp hình của e nó nha. Thanks bạn trước
hx100
CAO CẤP
12 năm
với giá đó thì Fuji HS20 cũng ok lắm rồi bạn, m cũng đang nhắm con này cho ông sếp đây
D620&SL45
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đang dùng FujiFilm HS10 nhưng chưa có nhiều thời gian để vọc nên chụp còn rất tệ, rất mong được làm quen và gia nhập hội chơi Fuji để thêm kinh nghiệm.
jf7.1 - iso 400 - chế độ A + macro

hanoivnam
ĐẠI BÀNG
13 năm
FujiFilm HS20 (HS22) và Panasonic LX5 : chất lượng ai hơn các bác nhỉ?
2 chú này ở 2 phân khúc khác nhau, khó có thể nói chất lượng ai hơn ai.

HS20 có ưu thế về zoom, chụp xa ; To, hầm hố
LX5 có ống kính có độ mở lớn hơn chút, sensor to hơn 1 chút nên chụp thiếu sáng có ưu thế hơn; Nhỏ gọn

Cái nào cũng... thèm cả ;)

Các máy ảnh của Fuji thường ưu tiên màu xanh lá cây. Nhiều hình thấy rất đẹp và cũng có nhiều hình ra màu xanh thấy giả giả.
fanliv
TÍCH CỰC
13 năm
Mình đang định mua 1 chiếc nhưng còn băn khoăn đúng 1 chi tiết: Không biết tốc độ chụp chậm nhất của máy là bao nhiêu? Thấy một số thông tin ghi là 30s nhưng 1 số thông tin lại chỉ là 2s hoặc 8s.
Hiện đang dùng con Lumix Lx3, tốc độ chụp chậm nhất của con này là 60s, mỗi tội khẩu độ mở quá rộng + Zoom quang yếu (2,5x) nên không chụp xa được. Đang tính mua một chiếc siêu Zoom để bổ sung.
Mong các bạn góp ý kiến giúp mình với! Thank!
Mình đang dùng con canon G12 . Nhưng mình rất thích con HS20 này . Và cũng đang có ý định bán con G12 để mua con HS20 này . Vì nhu cầu của mình bây giờ cần 1 máy siêu zoom và có tốc độ nhanh như DSLR . Ảnh chụp ban ngày mình thấy khá là đẹp rồi . Điều mình băn khoăn là không biết chất lượng ảnh chụp thiếu sáng vào ban đêm của HS20 như thế nào ( không chân máy ) . Vì mình rất thích chụp những khung cảnh ban đêm . Chẳng hạn như không gian trong quán cafe , nhà hàng , quán ăn vào ban đêm với những ánh đèn lung linh . Hiện tại của mình rất hài lòng với chất lượng ảnh chụp từ con canon G12 của mình . Đặc biệt ảnh chụp thiếu sáng của G12 rất là tốt . Điều mình cần mà con G12 của mình không đáp ứng được . Đó là không có siêu zoom và tốc độ chụp liên tiếp giữa 2 lần bấm máy không cao ( so với máy DSLR ).

Khi nào rảnh bác anhtoanhanoi có thể chụp test cho mình xem vài tấm hình chụp cảnh ban đêm trong quán xá , cửa hàng ...bằng con HS20 nha . Vì vấn đề mình băn khoăn là chất lượng ảnh chụp thiếu sáng của con HS20 có tốt không .
ủng hộ fuji vì chiếc súng đầu tiên của mình là f100fd 😁
- Fuji HS20 phơi sáng được 30s khép được khẩu tới 11
- Góc rộng 24mm bị méo cái này kém hơn HS10 ( HS10 không méo tý nào ^^ )
- Lấy nét nhanh
- Có tiếng Việt
- Khi dúng các bạn nên up lên firmware mới nhất 1.03 nhé ở firmware mặc định 1.01 bị lỗi báo nhiệt độ cao và tắt máy.
- Các thiết lập tự động dúng ok lắm ^^
- Quay phim tốt âm thanh rất sống động.
- Chỗ nắp pin không được khít như HS10 9 không biết có phải do em của mình không hay tất cả đều thế nhỉ
- Bộ HS20 có thêm hood trông pro hơn HS10
- Độ phân giải cao
- macro tốt hơn HS20
@anhtoanhanoi Anh cho em hỏi làm sao mà phơi sáng 30s được vậy, trong chế độ S thấy tối đa là 2s 😔
minhtoyou
TÍCH CỰC
12 năm
@findev bạn phải để chế độ M mới được, để chố độ S sở dĩ tối đa là 2s vì nó tự giới hạn để có được bức ảnh đẹp nhất, còn với kỹ thuật phơi sáng thì bạn phải chụp ở chế độ M
trunglaminh
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn ơi mình cũng dùng con S9600 cua Fuji đây ^^ giao lưu hội Fuji đi bạn :->
Mới khám thêm : Fuji HS20 có chế độ chụp chân dung xóa phông nhé he he he

[MENTION=216085]trunglaminh[/MENTION] : hình như bác có nick trên xóm ^^ hôm nào lên bờ hồ nhé bác
trunglaminh
ĐẠI BÀNG
13 năm
vâng em cũng xó nick trên xóm nhưng em ngại ko dám pots ảnh lên trên đấy mấy vì máy em cùi cũng chưa biết cách chụp lắm bác à 😁 hy vọng gặp đc anh em chỉ bảo cho đầu óc đc mở mang ra :p
Bạn post lên vài cái sử dụng chế độ xóa phông anh em xem thế nào!
trunglaminh
ĐẠI BÀNG
13 năm
các bác cho em bon chen tí ạ
ảnh ngon đấy chứ bác trunglaminh ơi
thêm 1 bức
AV , f8 , iso 100. tốc 1/480s

---------- Post added at 10:12 PM ---------- Previous post was at 10:11 PM ----------

dạo này em ít đi đêm nên ko chụp đc mấy bức đi đêm cũng như trong quán cafe
lập hội fuji đi bác ơi!
Em xin một chân!;)
Up ảnh đi chú, toàn spam không à 😁
hi bác nào rảnh sang khu vực ảnh tổng hợp lập topic đi ở đây chủ yếu show ảnh review thôi mà bác
Luffy132
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hongtrung250 Cho em xin 1 chân với các bác?
quangga49
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Luffy132 Đây là hội siêu zoom Fuji chứ gì nữa. 2 bạn ở trên trơi rơi xuống à!?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019