Văn hoá giao thông: Nên làm gì nếu chiếc xe trước mặt có dán Baby In Car?

Nam Air
21/8/2015 0:49Phản hồi: 210
Văn hoá giao thông: Nên làm gì nếu chiếc xe trước mặt có dán Baby In Car?
Cái miếng dán màu vàng, có chữ Baby on Board hoặc Baby In Car, thỉnh thoảng ra đường các bạn có thể thấy có xe dán. Vậy khi gặp cái xe có dán miếng này, bạn sẽ làm gì? Lập tức chạy chậm xe nhường đường, hay là tấp xe vô lề đứng khóc, hoặc đạp ga nhanh lên để qua mặt xe kia, đồng thời địa xem mẹ đứa bé có xinh hay không?

Mình tìm thông tin ở những trang web về chạy xe / làm cha mẹ ở nước ngoài, thì có nhiều phản hồi, ý kiến thường xuyên xuất hiện là:
. Miếng sticker đó nhằm báo hiệu trên xe có em bé, nếu có tai nạn, nhân viên cứu hộ xin tìm cứu em bé
. Chủ xe có dán sticker đó hy vọng xe sau sẽ chạy cẩn thận hơn, không đụng vô xe đang chở em bé
. Bản thân chiếc xe có dán sticker không làm cho nó ưu tiên hơn, xe đó vẫn phải tuân thủ tất cả luật giao thông.
. Ngược lại, nhiều người có chở con nít trên xe nhưng không dán sticker, vì sợ người khác thấy xe có chở con nít sẽ tìm cách bắt cóc

Xin mời các bạn chia sẻ ý kiến, nếu ra đường, thấy một chiếc xe hơi có dán cái chữ Baby in Car, bạn sẽ làm gì😃
210 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái vụ đi chậm lại nhường đường là hơi ảo... vì đi sau mới thấy mà 😁
cái đó hơi vô lý.
@cuhiep Nhường đường cũng có thể là thay vì mình vượt, thì mình sẽ không vượt lúc đó mà để từ từ vượt, cũng gọi là nhường đường đó anh
chaudizai
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Chủ đề "nhường" thì bác cũng nên nhường top cho member chứ :rolleyes:
bienlt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Tư duy kém thế. Nhường đường đâu nhất thiết phải chạy trước.
@Airblade14 vì cái văn hoá nhường đường ở việt nam còn xa lạ trong ý thức giao thông của người việt đó bạn. hi vọng mọi người sẽ có ý thức hơn trong tương lai.
rojamin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep ủa thế cái biển báo đó luật bắt buộc phải dán ở đằng sau hả bác, ngta dán ở 2 bên có đc ko
ở việt nam có cũng như không
@TrangThyTran Khi mình thấy xe có dán bản đó mình sẽ:
Không vượt xe này cho đến khi có điều kiện thật sự thoải mái
Mình không bao giờ bấm còi kêu xe đó phải đi nhanh

Có lẻ chỉ người làm phụ huynh như mình mới cảm nhận được. hihi
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
hầu như thấy mấy xe dán decal này toàn chả có em bé nào trên xe, thậm chí chỉ toàn mấy ông đực 😁
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@N.E.M "baby in car" cũg có nghiã là đang "tạo" "baby in car"... đề nghị ko làm fiền...:D:D
@N.E.M Chả lẽ cứ dán là phải chở em bé. Không chở phải xé ra
kelvinlong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@N.E.M bạn nghĩ cứ có cái dòng chữ này thì là xe bắt buộc lúc nào cũng có em bé trong xe ah?
superguard
ĐẠI BÀNG
9 năm
@N.E.M Đàn ông cũng là những đứa bé sống lâu mà 😃
Né nó ra. =))
Wantobe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Để kiếm 1 miếng dán vô cái xe đạp của mình 😁
Ở đâu chứ VN lạm dụng quá, xe trầy 1 chút là lấy "baby in car" ra dán lên, nhiều người dán còn ko biết lợi ích là gì. Còn có "sexy in car", ko hiểu là chở gì mà phải dán cảnh báo nữa, chắc đang thay đồ quá.
trphong
TÍCH CỰC
9 năm
@ncdangson "Sexy in car" là dán cho vui thôi, ý nghĩa là vậy thôi.
trphong
TÍCH CỰC
9 năm
  • Ở VN nếu dán thì dán cho vui vậy thôi, nếu có thì kiểu như xe sau đang nóng máu với cách đi xe trước tính chạy lên ép vào lề để gây sự thì có khi thấy miếng dán nên thôi bỏ qua tha cho nó.
@trphong Tha hay nhìn nó giang hồ quá cúp đuôi chạy 😆
ở Việt Nam đến xe máy còn có kia mà. 😁
ngocb2
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Tung Hiếu Tôi đi siêu thị còn gặp cái xe wave rồng thần thánh dán nhãn 4X4 cơ :p
huy9988
CAO CẤP
9 năm
Dòm kiểm tra thử em bé có đang bú ko o_O:rolleyes:
@huy9988 Chắc có ba nó bú thôi 😆)
@huy9988 Thích cậu rồi nha

Vậy xe cậu phải dán decal: CHECK MOM's BABY IN CAR :p
4phuong.vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huy9988 Bú bình thì chẳng hứng thú 😁
heobubi
TÍCH CỰC
9 năm
@minh_lee Không phải lúc nào cũng có trẻ trên xe, nhà người ta có con nhỏ. Nó giống như bạn để áo mưa trong cốp xe, mặc dù trời nắng.
vudacvnpt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ở việt nam thấy dán cả vào thùng xe tải đông lạnh.
Ruiz
CAO CẤP
9 năm
Đụng đít luôn cho nó máu lửa 😁
Ở VN thì xe nào mà ko dán. Mà chẳng cần dán,chạy bt nhưng ở trên đầu xe là bấm còi inh ỏi rồi. Toàn dân vô ý thức. Bản thân mình chạy nhanh, lạng lách nhung toàn dùng sức để né chứ ko phải dạng bóp còi láo
anhminh_sd
TÍCH CỰC
9 năm
@anhlucky2 Mình đi ở hà nội mà khi dùng đèn đỏ có đứng trước oto ấy. F ặc mẹ chúng nó đèn đỏ còn 5, 6s nó nhấn còi inh ỏi .mình akay cứ đứng đấy, bố éo đi cứ hết đèn đỏ mới đi cho mày thêm tức 😃
@anhminh_sd Gặp thằng nào láo nó húc luôn đó .h ra đừơng manh động lắm...
gaubattu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhminh_sd Cẩn thận ăn chai nước đấy bác. Em đi xe máy bị một chai rồi, chửi nó một câu " Bố đút b*** đi đấy.". :|
anhminh_sd
TÍCH CỰC
9 năm
@gaubattu K chửi nó làm gì. Mình cứ hết thời gian trên đèn thì đi thôi.
Cho em hỏi nên làm gì nếu chiếc xe trước mắt có dán mấy cái này: 😁
@Habate93( Tinh tế) Đại để là: Hôn nó thì chắc chắn có đánh nhau, mà va quệt và nó thì mình sẽ là thằng đau :oops:.
camivacamiva
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã thấy mấy xe dán "monter in car" và "devil in car". Bọn này thì phải vượt
Nếu ra đường mà có thấy một chiếc xe dán chữ "baby in car" thì mình vẫn tham gia giao thông bình thường thôi!
vistahome
TÍCH CỰC
9 năm
lủi nó luôn, chẳng có con nít đâu, có con nít thì cũng ko sao vì nó đâu phải xe toyota..
tilamdong
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình thấy chẳng phải làm gì cả, nó cũng là xe dân sự bình thường, không phải xe đặc biệt, ưu tiên gì cả, và nhiều khi chẳng có đứa bé nào cả
@tilamdong xác nhận... cứ đi bình thường thôi
Chuyện bây giờ mới biết 😁:D:p:p
Mọi thứ ở nước ngoài đúng như bác thớt nói. Mà ko phải lúc nào có miếng dán đó cũng có em bé đâu mấy thánh, ko phải VN mà nước ngoài cũng vậy. Phân nửa thời gian những xe đó chạy trên đường trong trạng thái ko có trẻ con. Em biết vài gia đình có 2 xe hơi, sinh con xong 2 cái xe đều dán sticker đó đấy ạ. Cái sticker đó chỉ giống 1 kiểu warning trong trường hợp có tai nạn thoai.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019