Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mobil 1 gold 5w30 lúc tháo ra ko có tem bạc niêm phong ko biết phải hàng thật ko mấy bác ??
@Margaritaaa hàng mobil thì ko có bạc niêm đâu bác ơi
@Margaritaaa hàng mobil KHÔNG CÓ NIÊM BẠC nhé
hàng nào mà CÓ thì 100% là hàng FAKE
Malone
TÍCH CỰC
8 năm
@Tim Young alo bác xài liqui moly 10W50 cho T150 sao rùi, giờ xe chạy ngon chưa 😁
vinhan73
TÍCH CỰC
8 năm
Alo alo ... AE nào có hình nhãn chai Motul 300V của nhập từ Pháp pót lên cho mọi người tham khảo với . Vì nghe nói có tới 2 loại motul 300V lận. Thnaks
@vinhan73 đây nhé bác
http://motosaigon.vn/phan-biet-nhot-motul-300v-phap-vs-motul-300v-viet-nam.html
có 1 bài phân tích rõ ràng luôn rồi
mobil 1 racing KO AI XÀI TỚI 5K cả MAX LÀ 3K5 thui nhé
ngay cả motul 300v cũng chỉ tới 4k2 là MAX
bởi số lượng phụ gia chỉ xài dc tới 3k5( mobil 1 racing) là nó BỐC HƠI hoặc là CHẤT LƯỢNG BỊ GIẢM do bám vào các chi tiết máy để bảo vệ => nếu xài hơn 3k5 thì chỉ còn mỗi DẦU GỐC như thế máy sẽ ko dc bảo vệ tốt

Repsol Racing 4T 10w40 là 315k( 3000-3500km)
Mobil 1 Racing 10W40 là 280k ( 3000-3500km)
Shell Advance Ultra 4T 10W40 là 240k(2500 - 3000km)
Motul 300v 15w50 là 405k (4000-4200km)
còn lại là tùy bác 😃
theo như giá mà mình mới thay hôm nọ 😁
seth_ptit
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đang đi top 1 thấy cũng được. Mọi người cho mình hỏi thấy nhớt giả nhớt thật nhận biết thế nào? giả sử như thế nào?
@MinhDaiHT Cây xăng Comeco bán Total Racing 10w50 có 242k hay 224k/lít mình ko nhớ rõ.Vì vậy mình nghĩ nếu có tiệm chuyên bán nhớt chắc chắc sẽ rẻ hơn.Ngặt nỗi ít tiệm bán nhớt Total quá.
Total khoáng 20w40 đã ngon thì synthetic 10w50 chắc sẽ ngon hơn.Sau này đi phượt mình sẽ chơi nhớt Total racing tổng hợp này.
@denon3500 ah` chắc đó là giá mới 😃 total mình thấy xài cũng rất tốt nhẹ, êm bốc tuy ko bằng em 300v nhưng giá đó là ok rùi ^^
@MinhDaiHT Mobil gold lúc trước hay thay bên tk có 230k,mà giờ nó dẹp tiệm roài nên qua express thay thấy cũng ok,chất lượng cũng vậy
Mình nghe nói nhớt chính hãng honda xài lên số bị cứng phải không? ( Chỉ lúc máy nguội thôi máy nóng thì đỡ chút)
@datheon Mình đồng ý với bác và ủng hộ off cafe nhóm"Nhớt cho xe máy";)
@supermoney001 Thôi bỏ qua và vui vẻ đi.Bữa trước chưa hiểu nhau mình với bạn cũng xung khắc mà.Nhưng thật lòng mình cũng góp ý với bạn là đừng nên cứng ngắt bảo lưu ý kiến vụ giới thiệu nhớt cao cấp mắc tiền quá.Đôi khi mình thiệt tình nhưng lại gây hiệu ứng ngược vì hoàn cãnh mỗi người khác nhau.
@denon3500 Mỗi người chạy xe khác nhau,điều kiện vận hành,cảm nhận cũng khác nhau nên nhớt này hợp với xe này chưa chắc đã hợp với xe kia
datheon
TÍCH CỰC
8 năm
@denon3500 Cái này kêu bác chủ Minh Dai ( hay Minh Dái) gì ấy làm chủ trì, mang nhớt hay dầu neptune theo.kaka... Bác Minh Dai đừng giận nhe, chọc bác thôi.
Thấy nhiều ý kiến quá. Mấy bác cho em hỏi xe côn tay già nua 20 năm tuổi (cụ thể là GN) xài nhớt gì êm và nhẹ xe ạ? Em xài castrol thấy rốc máy và nóng quá, Havoline thì cảm giác hơi lì.
@Long_Xuyen_Boy vậy bác đổi sang repsol racing hoặc Repsol Moto Sintetico 4T 10w40, mobil1 racing còn có điều kiện thì lên motul 300v lun
@Long_Xuyen_Boy Xe cũ minh thấy xài Valvoline Champion 4T 20w50 có vẻ hợp đó bác.
@denon3500 loại này hơi hiếm
@MinhDaiHT Đúng là ít chổ bán và cũng tùy địa bàn,Dưới khu Q7 thì mình thấy tìm Vavoline dễ hơn Caltex nữa.
Xin nói thêm là trước đây mình thường xài Shell AX3,BP Vistra 300 và khi đổi qua Vavoline Champion 4T thì máy nhẹ êm và bốc hơn hẳn mặc dù cả 3 loại đều là 20w50.
Đang khuyến mãi cái này nè bà con thấy sao ạ

Này chơi cho Exciter 150 sao ạ?

http://revotec.vn/vi/revotec-motor-plus-semi-syntec-01.html
@duongvannam27 Bà con đánh giá em thay nhớt luôn đợt này rồi đổ A92 luôn cũng được 😁
@duongvannam27 em này mình chưa xài wa nhưng mấy em mới ra của mấy hãng kiểu HTX như thế này thì bác ham cái gì
giá nó giảm như thế thì chắc chắn 1 điều thành phần trong đó nó pha từa lưa từ mấy loại nhập từ khựa có giá bằng 1/10 nhập từ mỹ, châu âu nên mới có giá rẻ như thế
tùy bác thôi nếu bác ko yêu xe thì cứ xài rồi sau này sẽ biết
ngày cả như motul hàng sản xuất tại vn còn bị chê tới chê lui còn đằng này em này từ 1 công ty mới thành lập thì ko đảm bảo chưa kể có cái web mà thiết kế chữ đen nền nâu thì pó tay luôn
1 công ty từ cái mặt tiền là web mà làm ko xong thì thử hỏi sản phẩm nó ntn ???
bác có tiền mua con ex thì cứ motul 300v mà xài chứ còn đi thử nghiệm mấy hàng này làm gì ??
đúng là có tiền mua trâu mà lại tiếc sợi dây buộc trâu
wesker07
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vẫn đang đi nhớt hãng,1200km thay 1 lần cho con AB16,đi thấy êm chả vấn đề gì,thử loại khác top 1,cartex,motul đi loại thì bốc hơn nhưng kêu to hơn,loại thì ỳ máy chán hơn cả nhớt hãng
chai mobill đổ vô đi thấy cũng bình thường lại mắc công đong nhớt đủ 800ml,và nó cũng ko phải nhớt chuyên cho tay ga,đi thấy hao xăng hơn nữa
đi nhớt hãng thấy tuy ko bốc bằng mấy thằng kia nhưng dc cái máy êm,giá cũng rẻ,dễ mua
hùi trước cũng ko thích nhớt hãng,nhưng từ khi đi AB 16 thử chai trắng nắp xăng thì thấy ko có gì để chê
seth_ptit
ĐẠI BÀNG
8 năm
@wesker07 Xe mình đi nhớt hãng cỡ 700km là ỳ máy rồi,đang đi top 1 thấy nuột nhưng máy kêu to.
wesker07
ĐẠI BÀNG
8 năm
@seth_ptit bữa mua mấy lon top 1 ,đi 1 lon thấy máy kêu to quá bán rẻ lại cho thằng bạn lun,bốc thì có bốc nhưng kêu to quá
vẫn combo nhớt hãng lap motul,cảm thấy rất êm
datheon
TÍCH CỰC
8 năm
@wesker07 Nhớt hãng tuy k được gọi là quá tốt, nhưng xài kiên trì thì thấy ổn định, khi mới thay thì máy vẫn êm bốc như nhớt hãng khác thôi - chỉ là sau 1000km phải thay vì k êm nữa.
bác thử hỏi 100 người biết đi xe sẽ nói sao về nhớt hãng
đây là topic mình lập để anh em tinhte vô VOTE mới lập hôm qua mà tỉ lệ ủng hộ nhớt hãng chỉ 2/11 người bạn vô là sẽ rõ
TOPIC: https://tinhte.vn/threads/nhot-hang-co-tot-khong.2630722/#post-48330237

anh em tinhte trong đây ai cũng bik mình chỉ share kinh nghiệm bản thân thế mà bác lại nói là mình quảng cáo
vậy cho hỏi mình có NÓI RIÊNG 1 HÃNG NÀO KO ?? HAY CHỖ BÁN NÀO KO ??
Chào các bác ạ em đã chạy Roda xong 2000 K/m cho con Sirius FI RC 2016 rồi ạ toàn dùng nhớt hãng hết. Em thấy hớt hãng chỉ chạy êm sau khi chạy tầm được vài ngày thôi.
Em đã thay dầu ở mức KM sau. 150 - 5000 - 1000 - 1500 - giờ em đã đi được 2000km rồi chưa biết chon dầu nhớ ngoài nào và thông số nhớt ra sao các bác giúp em được ko ạ. Em ở Hà Nội nữa các bác giúp em biết nơi thay được luôn chứ ạ.
Ở đây em thấy có 3 loại dầu này em nên thay dầu nào ạ.
http://www.total.com.vn/vi/automotive-lubricants/motorcycles/gear-motorcycles.html
@denon3500 Nặng xe là vặn ga nó sẽ nặng hả bác. Em thấy nó bảo bên trong là tăng tốc nhanh mà bác nhỉ
@Vạn Điều Tốt Tới đây là mình hết biết đường trả lời rồi.
@denon3500 Dạ tại em cũng gà nên em không biết. Ý bác nặng xe là vặn ga phải ko ạ. Em thấy trang trủ nó nghi là tăng tốc nhanh sang số êm ạ
vietrung
TÍCH CỰC
8 năm
nhớt nhao mà cũng off iếc nữa hả mấy bác... 😁
datheon
TÍCH CỰC
8 năm
@vietrung Giao lưu nhớt nhao bác, ae đi mang theo bình nhớt, k có thay bằng dầu ăn cũng dc. kakaka...
@datheon Chủ yếu lá giao lưu gặp gỡ uống cà phê hay bia bọt chứ nhớt hay dầu ăn thì pó tay.
Có bác nào biết dầu có Resource Conserving nghĩa là gì ko ạ , hiểu là bảo toàn năng lượng nhưng ko hiểu là thế nào ,trong sách hướng dẫn của pcx khuyến cáo ko đc dùng dầu này mà khổ cái mới đổ bình mobil 1 có dính cái RC này :-/
@Margaritaaa Theo mình hiểu thì nếu bác sợ vụ này thì cứ né nhớt cấp SN ra là chắc ăn.
wesker07
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quay lại đổ chai này thử,mà thấy rẻ quá 70k :3
@wesker07 chai nay sao 70k được. 90k nhé
wesker07
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duongvannam27 Mới vừa mua xong =…=
Tui dưới huyện nên chắc giá rẻ hơn sg
Mà ko phải mua cây xăng đâu,mua ở đại lý phụ tùng ấy :v
@wesker07 Cái 10w30 là 99k. Cái bảng ở trên e chụp ở cái cây xăng ở quận 6 😁

Chụp bảng giá này cho các bác

View attachment 3370417
AQTLM
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đã xài thằng total vàng 2 chai liên tiếp, thấy nặng máy hao xăng hơn total xám. Sau chai thứ 2 tới mốc 2000km gần đây nó cũng gào kinh khủng, mua vội chai xám thay lại êm hẳn. Chai xám thì loãng, có thể nói lúc nóng nó loãng như nước. Nhưng với giá mua tại đại lý 60k/chai 1 lít thì xài 1200-1500km thay ra thì không nhớt nào kinh tế hơn được 😁
@AQTLM Bác sữ dụng xe gì và chạy bao nhiêu km rồi?Cũng lạ.Sao Racing fullsynthetic theo bác nói lại ko ngon hơn Hi-perf 4t nhớt khoáng?.Ko lẽ vì vậy mà nó xuống giá sao?Mình tình chuyển qua xài sau khi chạy vài ngàn km mà nghe bác nói lại phân vân.
ducnsh
CAO CẤP
8 năm
@AQTLM em dùng total vàng 3 chai liên tiếp lại thấy rất ngon @@
@AQTLM Chai này xài được bao lâu bác với Ex 150 P_20160720_113334.jpg
AQTLM
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duongvannam27 Xài được 30 giây bạn nha, nhớt tay ga mà đổ vô thì chút nữa lại hỏi: "mình thay nhớt mà tụi nó luộc luôn bộ nồi rồi sao ta?" 😁
@AQTLM bữa đổ chai nay
haha
haha thích thì ae đi uống cfe chơi nè
có tiền rồi bô bô cái miệng ra vẻ ta đây tô
chứng tỏ xe bác đó hợp nhớt 40 hơn nhớt 50 rồi
AQTLM
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đi xe Fz150i, odo lúc xài là 13000km bác. Thấy sao nói vậy thôi ah. Cái vụ hao xăng là do mình ham thốc ga, nhưng mà tại cảm giác xe nó lì máy nên mới hay thốc. Nói chung ở VN xài cái nhớt w50 nó không hợp với các xe. Lần mình chạy từ VT về SG lúc đó chai nhớt đc 1900km, chạy về tới nhà là 2000km. Sáng hôm sau đề máy thì xe kêu như máy cày luôn. Vội đi mua chai xám thay thì trở lại mềm mượt như comfort 😁.
Mà chai vàng đó mình mua lô SX 2014, mua ở comeco góc 3/2 - Lê Đại Hành đó, ko phải nhớt siđa đâu. Tem chìm nổi 7 màu đầy đủ.

Tùy xe mình nghĩ vậy. Bạn đi xe gì á? Mà mỗi chai bạn xài bao nhiêu km rồi mới thay?
@AQTLM Mình thi nghĩ có lẽ xe hợp từng loại nhớt chứ mình ko nghĩ 40 và 50 khác biệt dữ như vậy.Hơn nữa Ya FZ150i của bạn theo mình biết hãng Ya khuyến cáo là xài nhớt xW50 và đã chạy hơn 10k km.
AQTLM
ĐẠI BÀNG
8 năm
@denon3500 Hãng khuyến cáo w40 hoặc w50 bác ơi. Sách HDSD in đây nè, không ưu tiên cái nào hơn cái nào hết 😁. Bác cứ xài thử xem sao
@AQTLM Mình cũng đang xài Total chai xám 20w40 cảm thấy rất hài lòng và dự định sau khi rodai 2000km chạy thêm vài ngàn km sẽ mua Racing xài thử.Trong khi Honda khuyến cáo xài nhớt 10w30 thì mình đã xả nhớt bảo trì trong máy lúc mua sau hơn 100km và thay nhớt ngoài 15-20w40 xài rồi đó bác.Có lẽ mình vẫn sẽ xài 40 và chuyển sang 50 sau 10k km.
ducnsh
CAO CẤP
8 năm
@AQTLM em đi axelo, chai đầu 2k5 km e thay còn 2 chai sau 3k em thay. E đi cá nhân thấy tốt hơn chai xám còn các loại tổng hợp khác em chưa thử nên ko biết thế nào
///Thằng suzuki nó khuyến nghị nhớt 50 dù là xe mới toanh các bác ạ
vozf33
ĐẠI BÀNG
8 năm
Motul 300v 4T 10W40 :Tổng tiền : 382.200 VNĐ (giảm 2%) ~4k km vẫn rẻ chán
Dùng 1 loại cho khoẻ chứ chạy hết loại này tới loại kia chán lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095