Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình đi wave s 110 cũng thay caltex 15w40 chạy thì thấy lúc đầu gào máy, chạy tầm 300km thì êm nhưng cứ đi xa về tầm hơn 100km thì khởi động thấy máy kêu khá to, phải cho nó nghỉ 1-2 ngày thì mới êm lại được, không biết là do xe hay nhớt. lúc trước có sài castrol power1 thay vô chạy vọt thật nhưng nhanh xuống cấp, đi dc 1k là thấy gào rồi
linh05
TÍCH CỰC
8 năm
@darkknight1494 Caltex 15w40 hay 20w50 là dầu nhớt gốc khoáng. Đặc tính của sản phẩm này là sau tầm 300 km thì nhớt nó sẽ êm hơn và bốc hơn (tương đối) so với lúc mới thay. 15w40 Caltex phù hợp với đường đi nội thành, quãng đường dài (tầm > 70 km liên tục) thì nhớt tỏ ra kém xuất sắc, vì khi đó 15w40 sẽ loãng hơn ra + sản phẩm gốc khoáng tính chất vật lý kém khi nhiệt độ tăng cao nên máy trở nên gào

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
* Đại lý SỈ - LẺ dầu nhớt chính hãng, giá RẺ thương hiệu CALTEX, TOP 1, MOTUL tại Hà Nội:
Caltex: http://tinyurl.com/havoline-caltex1 | https://goo.gl/93aNhl
TOP 1: http://tinyurl.com/daunhot-top1 | http://bit.ly/2ad8Q7o

* Hotline tư vấn MIỄN PHÍ: 0972 212 077 - 0936 036 459
Bổ sung cái bảng lại 😁

wesker07
ĐẠI BÀNG
8 năm
trong hình nó 90k mà chai 0.8 :v
nói chung là mua rẻ,rẻ hơn cả nhớt hãng :v\
đù thanh niên cứng,nhớt tay ga dám đổ xe số mà còn là xe côn tay nữa chứ =)))))
@supermoney001 bác nhầm rồi bác. Em chạy ex150 mà thay nhầm nhớt tay ga ạ
@Malone nhớt xe hơi ĐỔ VÔ TAY GA là BÌNH THƯỜNG bởi TAY GA VÀ XE HƠI CHUNG 1 LOẠI NỒI là nồi KHÔ bác ko tìm hỉu gì cả
nhớt xe hơi loại tốt đổ vô tay ga dc 100% hết
còn XE SỐ/TAY CÔN/ PKL là NỒI ƯỚT
TAY GA và XE HƠI là NỒI KHÔ nếu hoán đổi nhớt 2 loại đổ vô thì sẽ RẤT HẠI chi tiết bác lên gg đó
mình có giải thích chục lần ở đây rồi nên cũng mệt rồi
@supermoney001 Điều kiện làm việc của xe 2 bánh khắc nghiệt hơn xe 4 bánh. Nên sinh ra nhớt cho xe máy

Sent from my Redmi Note 3 using Tapatalk
@hugokaka thì nhớt xe hơi chạy 15000km thay 1 bình
xe máy chạy 3000-4000km là thay rùi đó
bác ko để ý số km ah`
Lâu quá mới quay lại đây 😁, đây là 1 trong những topic mình yêu thích
Anh Minh Đại ui, hay là bữa nào quỡn tập trung mọi người càfe đi anh, e chỉ biết uống cafe thui, chứ kg biết nhậu :oops:
Nhưng mà ở đây kg ai xài Kixx như em hả ta??????????
@That's life!!! nhớt ngon thì xài thui bác, xài tốt r review lại :D
Các bác nhầm rồi qá. Em là Ex150 đổ nhầm chạy nhớt tay ga thay ở trạm xăng COMECO gần Galaxy Kinh Dương Vương nha. Em ra kêu nó thay nhớt nó lấy bình đó. Em lóng ngóng thì chụp lại chay nhớt post lên đây
Em thay nhớt rồi bác. Mà em giả bộ nói hình như xe nồi ko biết có tuột không mà thấy có cảm giác (thật ra em chả thấy gì khác lạ cả mà nói đại ở
Yamaha Town Minh Ngọc Anh 2 506, Tỉnh Lộ 10, Quận Bình Tân, Hồ Chí Minh
08.37622866, Bà Hom)
Nó cũng chẳng kiểm tra gì mà nói e "giờ bác phải làm nồi lại. 1,2tr thì xe mới sửa được."
=> Nó chưa có kiểm tra gì hết mà định gài độ em. Bực quá trời. Chưa kể, em mang theo bình Motul 300v theo kêu ảnh thay thì anh ktv tên Nguyễn Văn Pháp còn nói "lần sau không bảo hành xe anh nữa do anh không xài nhớt hãng". Quái lạ, chính sách bảo hành của hãng có nói là bắt buộc phải dùng nhớt hãng mới bảo hành đâu?

Anh Nguyễn Văn Pháp này chưa gì hết mà phán xe em nồi yếu dù chưa chạy thử kiếm tra đòi phí 1.2 triệu

Theo các bác giờ em phải làm sao. Em chạy chẳng khác lạ gì. Mà bữa đi Campuchia chạy 2 thằng hơn 120 KG mà chạy được hết tốc có 100km/h
@duongvannam27 cái thằng này nó muốn VẼ, ĂN TIỀN mà
bác ra chỗ khác mà thay
theo mình chỉ cần XẢ NHỚT CŨ và thay nhớt mới là XONG
trong các đại lý thì mình chấm thằng head của honda nhất
tụi đại lý yamaha mất dạy lắm hay VẼ TỪA LƯA nên ban đầu nhà mình xài yamaha sau đó đổi sang honda hết cũng vì cái vụ đại lý yamha VẼ
xe ex 150 thì cứ MOTUL 300V, MOBIL 1 RACING, REPSOL RACING, TOTAL RACING( em này rẻ nhất có 200k/bình xài khá tốt) mà chơi sao bác cứ khoái mấy vụ KHUYẾN MÃI MUA 1 BÌNH NHỚT TÀO LAO TẶNG 2L XĂNG hay là mấy loại HỢP TÁC XÃ như nhớt petrolimex,... 80k/bình hay là mấy loại khoáng vừa đắt( trên 110 vnd/bình trong khi tổng hợp tính ra 1 bình 200 - 300k chạy dc 3000km tính ra 1 km = 66,67vnd - 100vnd) vừa nóng vừa ko bốc
@duongvannam27 cái thằng này nó muốn VẼ, ĂN TIỀN mà
theo mình chỉ cần XẢ NHỚT CŨ và thay nhớt mới là XONG cân gì làm nồi trừ khi bác chạy 1000km đằng này mới hơn trăm km chắc ko sao đâu nếu lâu dài có dấu hiệu thì hãy làm nồi
bác vô hội ex mà hỏi chỗ làm nồi sẽ có ng` chỉ

Lời Khuyên: xe ex 150 thì cứ MOTUL 300V, MOBIL 1 RACING, REPSOL RACING, TOTAL RACING( em này rẻ nhất có 200k/bình xài khá tốt) mà chơi sao bác cứ khoái mấy vụ KHUYẾN MÃI MUA 1 BÌNH NHỚT TÀO LAO TẶNG 2L XĂNG hay là mấy loại HỢP TÁC XÃ như nhớt petrolimex,... 80k/bình hay là mấy loại khoáng vừa đắt( trên 110 vnd/bình trong khi tổng hợp tính ra 1 bình 200 - 300k chạy dc 3000km tính ra 1 km = 66,67vnd - 100vnd) vừa nóng vừa ko bốc
@supermoney001 Tại hôm bữa hết tiền bác ơi với lại cũng muốn thử Total coi sao ạ
@supermoney001 em chạy 1000km rồi bác ạ 😔(
Hết tin tưởng cái
Yamaha Town Minh Ngọc Anh 2

506, Tỉnh Lộ 10, Quận Bình Tân, Hồ Chí Minh [Bản đồ]
08.37622866
này rồi. Làm ăn dối trá. Lúc nào cũng muốn gài kèo khách hàng. Em dân CNTT đúng là thua thiệt mấy khoản xe cộ này quá
ducnsh
CAO CẤP
8 năm
Hình như có mấy con pkl của ducati dùng ly hợp khô 😁
@hoangtungst thì tùy thui bác ah` nhưng TAY CÔN 100% là NỒI ƯỚT 😆
bác cứ bắt bẽ nhau làm gì đã mua xe thì phải có KIẾN THỨC chứ KO CÓ KIẾN THỨC thì cứ xe số mà chạy TIỀN + KIẾN THỨC mới KO BỊ CHỬI là NGU 😃)
@supermoney001 Mình thì thích ít tiền(càng ít càng tốt)+kiến thức để trở thành người tiêu dùng khôn ngoan thôi.
thì bác cứ thay nhớt dành cho tay côn đi loại tổng hợp sau đó chạy nếu thấy trục trặc thì bik thui

thì bác mua TOTAL RACING đó có 200k/bình rẻ hơn nhớt tổng hợp của yamaha lun và là loại rẻ nhất trong dòng tổng hợp chứ tội gì mua mấy cái khoáng hay bán tổng hợp này chi
rocket80
ĐẠI BÀNG
8 năm
@supermoney001 Bạn ở HCM hả? có thể chỉ cho mình chổ mua TotalRacing không ?
NCTS
ĐẠI BÀNG
8 năm
@rocket80 đức phương đó bác
@NCTS đúng rùi bác 😃
rocket80
ĐẠI BÀNG
8 năm
@supermoney001 Cám ơn các bác! 😁
reno177
ĐẠI BÀNG
8 năm
mn cho e hỏi top1 lọ tím ở sg mua ở đâu vậy, giờ nge nhớt giả e cũng gê gê, ae nào biết chỉ dùm e nha.
Bữa em mua ở Expresscenter.vn giao hàng ok nha mấy bác. Mốt mua tiếp ạ
@supermoney001 Express mới làm từ năm 2015 ,3 năm đâu ra bác.
@minhlevo1988 ah` mình gõ lộn 😃
tức là đã là khách hàng của ducphuong dc 3 năm nhưng hơn năm nay chuyển wa bên này tại làm ăn chuyên nghiệp hơn nhất là thái độ phục vụ của nhân viên là lý do chính làm mình bỏ ducphuong
rocket80
ĐẠI BÀNG
8 năm
@supermoney001 Bên đó có total racing không Bác? Giá cả thế nào? Em xem trên web chỉ có nhớt khoáng thôi
@supermoney001 hehe đp nhiều nhớt phá giá với có khuyến mãi cũng hay. chỉ vô mua r vê thay nên cũng k để ý.
kế đp có vietlube phục vụ ngon đó bác.
express thì khỏi chê r, khuyến mãi nhiều chất luog tốt đi đôi với giá cả thôi
xin hỏi mấy bác là mobil 1 gold mua ở đâu giá tốt ạ? e nghe nói là bên thegioidaunhot.vn 152 dương tử giang giá 210k phải k ạ.
@vanduong1122 Bác bên hội pcx phải ko, để bác @MinhDaiHT vào xác nhận giúp bác.
@vanduong1122 suỵt nhỏ thôi bác, để shop khác ng ta bán với 😁 m1g 210 mobil 0w40 190.
đi 0w40 tốn xăng hơn m1g 1 tý(binh xăng tốn hơn 10 20km á)
@MinhDaiHT mobil 1 gold 5-30 210k à bác :D vậy là e mua chỗ kia 235k vẫn mắc 😔 để đi hết bình này qua đó mua xem giá cả sao.
Mình có xài castrol power 1, castrol active, caltex 10w30, caltex 20w40, shell ax5 chai vàng, và giờ shell ax7 chai xanh 4T cho xe số thì mình có cảm nhận như sau: castrol power 1 bốc nhưng đi khoảng trên 30km liên tục thì nhớt kém và kêu gào, lì máy hơn nhiều. Caltex lúc mới đổ thì đi rất chán, không bốc, lì máy nhưng đỡ gào hơn castrol. Caltex đi xa xe lì và tốn xăng. Shell ax5 chai vàng đi cũng tạm được nhưng không bốc bằng castrol p1, chỉ hơn caltex havoline một chút. Và cuối cùng mình thử xài 2 chai shell ax7 4T dành cho xe số thì máy rất bốc và nhẹ. Phải nói là ngang ngửa castrol p1, nhưng máy êm, đi xa không bị lì máy, kéo thốc ga rất sướng, xe lướt nhẹ êm ru. Sau 1500km thì thay nhớt. Mình thấy bồ kết nhất shell ax7 4T xe số. Nhưng nhớt này mình đi hỏi mua nhiều chỗ không bán, họ chỉ bán ax7 scooter cho xe ga. Mình phải vào thế giới dầu nhớt 156 dương tử giang mua mới có, 75k chai 800ml. Mình đi xe cũng nhiều và xài nhiều loại nhớt rồi nên mình muốn chia sẻ cho a e biết. Các bạn cứ thử ax7 4t xe số rùi đánh giá nhé, rất ngon, bổ, rẻ hơn castrol và caltex nhiều. Nhớt shell 4T ax7 mới ra nên ít người biết mà mua nên ai xài rồi có thể đánh giá lại cho a e biết nhé. Ai nói total hay caltex ngon hơn ax7 4T thì hãy xem lại bạn đã đi thử ax7 4T chưa, vì bên ngoài hầu như không ai bán, chỉ có thế giới dầu nhớt hay mấy cửa hàng lớn mới có thôi.
@haviva Ở đó giá bán bao nhiêu vậy bạn? Nếu bên đó bán nhiều thì lần sau qua đó rửa xe thay nhớt luôn. Ở q5 chợ tân thành phụ tùng lớn nhất sg mà kiếm mãi k thấy bán, chỉ có 156 dương tử giang mới có mà giá chai 0,8l là 75k. Caltex rẻ hơn mà đi lì máy. Shell ax7 mình nhích nhẹ ga là 60km/h, caltex 20w40 kéo thấy lì quá, k bốc mà đi xa nóng máy thì hơn gằn. Ai đi caltex 20w40 xác nhận dùm.
@thienhagarison Catex mình mua chạy cho Nozza và FuX xong chia tay luôn ....chán lì nặng máy. Chắc đi đường dài thì sd thôi,,chạy tp ko thích

Sent from my Redmi Note 3 using Tapatalk
@hugokaka hehhe trong topic có ai chuộng caltex 20w40 hay w50 đâu, bỏ lâu gòi. caltex ư30 thì bốc nhưng nóng may và chạy nhiều bị xào.
@MinhDaiHT Caltex 10w30 chai vàng nắp đỏ mình đi rồi mà cũng k bốc lắm, khi nóng máy thì xào và lì, ga lên nó cảm giác bị kéo lại và k êm. Bình thường vào số 1 kéo lên 10 -15 km/h là đá số 2 kéo thốc ga lên 20-25 km/h rồi sang số 3 kéo nhẹ lên 40- 45km/h sang số 4. Đi castrol power 1 hay shell ax7 4T thì rất ngọt, xe lướt nhẹ và êm, nhưng tiếng máy khi đi shell ax7 rất nhỏ, xe đi lực và có đà hơn. Castrol khi nóng máy thì hết ngọt, kêu như xe trung quốc, gằn và rung. Shell ax5 chai vàng đi ngang ngửa caltex nhưng êm đến 800km là k còn ngon nữa. Nhưng xe cũ đi shell ax5 hoặc ax3 thì bền máy hơn di castrol hay vistra300
Bác nào chạy winner cho em hỏi dùng nhớt gì thì hợp lý. Chủ yếu chạy nội ô chứ ko đi phượt
Em định qua express thay chai mobil gold cho con ab mà thấy nó gần 1l.. bên đó họ có canh đủ rồi đổ cho mình ko nhỉ.. quất hết 1 chai chắc cắn lưỡi <(")
haviva
ĐẠI BÀNG
8 năm
@supermoney001 Nhớt mình thấy đâu có in hạn sử dụng. Có in ngày SX thôi.
@haviva 1 bình nhớt thời hạn sử dụng là 10 năm kể từ ngày sản xuất thì phải
theo bình của mình nó in như thế
haviva
ĐẠI BÀNG
8 năm
@supermoney001 Bạn dùng nhớt gì. Mình chưa thấy chai nào in hạn sử dụng cả.
@haviva mình hiện đang xài castrol edge extended performance trên nhãn tiếng việt họ ghi như thế( hạn sử dụng 10 năm từ ngày sản xuất)
còn trên bình mobil 1 gold thì ko thấy ghi
bạn cứ XÀI RÙI TÍCH CÁI DƯ LẠI để sau này thay luôn có sao để ngoài có 2-3 năm ăn nhằm gì
miễn sao đừng để nó cũ wa trên 10 năm thì ko nên 😆
có nhé bác
họ canh chuẩn lắm trong sai số 5% thui mà thường thì chỉ dư có vài chục ml ko đáng kể đâu ^^
nếu có tiền mua winner thì 1 là xài motul 300v hoặc repsol racing( 1 trong 2 loại này) là tốt nhất
2 là mobil 1 racing, shell advance ultra, total racing( total racing là rẻ nhất trong các loại nhớt tổng hợp giá : 200k nhưng chất lượng ngang với mobil 1 racing chạy dc 3000km)
AQTLM
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác nào xài rồi so sánh dùm mình Total 20w40 và Shell A7X về độ êm, bền với 😁. Chỗ bên kia bán total 60k/lít, giá cũng ổn nhưng ngại nói ra sợ họ tăng giá =))
@ntd_93 Ax7 xe số mình xài 1500km mới thay. Từ 1200km trở lên nhớt vẫn xài ngon, vẫn êm như thường. Đi đúng tua máy thì vẫn ngọt, vào số êm, đề pa vẫn bốc. Đi 800km thay nhớt thì phí quá, hai tháng trước mình thay thử ở 1100km mà nhớt còn màu vàng nhiều và độ nhớt vẫn rất tốt.
AQTLM
ĐẠI BÀNG
8 năm
@supermoney001 Lạ cái các bác chê nhớt hãng, mà sách HDSD hãng như honda, yamaha nó còn ghi 3000-5000km mới thay nhớt. Bác mua nhớt ngoài ngon hơn, tốt hơn, phẩm cấp cao hơn mà đi xài 800km thay ra thiệt cũng lạy.
@AQTLM Nếu muốn bảo vệ động cơ xe thật tốt và bền thì cứ xài nhớt tầm trung thôi, giá từ 75k - 100k 1 bình xài 1500km thay một lần thì nhớt luôn mới, và thải được cặn và các mạt sắt trong động cơ ra, động cơ sẽ bền hơn. Các loại nhớt cao cấp giá cao đi 3000 - 4000 mới thay thì là do quảng cáo thôi, ý nói nhớt của tôi đi lâu thay hơn, tương tự như nhớt hãng nói đi 3000km mới thay, chủ yếu là đề cao hãng nhớt thôi. Tất nhiên đi tới 3000, 4000km thay vẫn được nhưng thời gian lâu thì các cặn bã sẽ đóng lại dưới đáy động cơ và làm động cơ nhanh xuống cấp. Các bác nào đã từng đi xe bị lột dên thì sẽ biết nhớt đóng cặn khi bổ máy như thế nào.
@AQTLM bác này hỏi MỌI NGƯỜI đi
NHỚT HÃNG ĐI 3000-5000KM CÓ AI ĐI KO ?
THẰNG HONDA GHI THẾ ĐỂ XE MAU HỎNG ĐỂ NÓ MAU BÁN DC XE MỚI
Cho em hỏi có bác nào xài shell advance ultra chưa cho em cái review, em tính thay ultra cho winner, 1 ngày đi khoảng 60km, đi làm 30km, đi về 30km đường tổng hợp. Em thấy shell giá ổn nhất 240k, các bác bảo total giá 200k ở đâu vậy? Em coi bên express thấy bán 295k lận
@khangnguyen1510 Cách nhanh nhất là bạn ra cây xăng Comeco chuyên bán Total mua,nhưng ở đó bán Total Racing 224k/lít.
@khangnguyen1510 nếu đi xe 1 ngày 60km thì xài motul 300v hoặc repsol racing luôn đi
shell advance ultra này bằng 8/10 2 em kia
chạy khá tốt ngang với total racing
total racing ở bên ducphuong bán 200k đó bác
Oh.Vậy thì phẩm cấp tốt quá.Minh tìm mua chai AX7 xe số này mà ko thấy nên ko rành.Cám ơn bạn.
GIa bán bao nhiu 1 chai 0,8 vậy bạn?
@hugokaka 156 dương tử giang q5. Ở chợ tân thành q5 chỉ có chỗ đó bán thôi, mấy cửa hàng ở gần đó cũng nhiều loại nhớt mà hỏi nó toàn nói chỉ có ax7 cho xe ga
@thienhagarison ax7 at4 thiếu gì chỗ bán
sao bạn nói chỉ có chỗ đó bán ?
ví dụ ducphuong, exprescenter
2 chỗ đó cũng bán mà 😁
@supermoney001 Mình nói là ở chợ tân thành q5 mà bạn. Chỗ cửa hàng lớn như đức phương hay expresscenter thì có rùi mà có thể giá mắc hơn. Chứ bạn ra các tiệm nhỏ hỏi xem có k :d
@thienhagarison ok bác 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019