Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minhtan276
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lâu rồi mới vào thớt này, cả năm chạy Ju FI đổ mobil 1 rc sướng quá nên ko có nhu cầu đổi loại khác nữa. Nay vừa lấy con NVX rodai cho xong 1k5 mới thay nhớt khác, ngoài mobil gold còn loại nào ok hơn nữa ko các bác? Giá tầm 2 - 300k
@minhtan276 Castrol edge
minhtan276
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MinhDaiHT Ngon hơn mobil gold ko bác? Giờ nghe castrol với shell sợ quá 😁
@minhtan276 Bốc hơn đó bác mà ko êm 8/10 so với gold
minhtan276
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MinhDaiHT Vậy thôi xài gold, mình đi nội thành toàn 30 40 nên cũng ko cần bốc vì cơ bản là con NVX này nó mạnh lắm rồi, thích êm hơn nên quay về với team Mobil vậy 😁
@minhtan276 Bốc lắm hả bác, nghe nói depa ăn ex150 luôn.
Chiếc này làm cái đầu hơi thô
qua Tết sẽ khai trương cái của hàng dầu nhớt nho nhỏ ở TPHCM,xin phép tham khảo ông #1 để lấy hàng 😁
Hàng lấy trực tiếp từ công ty chi nhánh ở VN hoặc đại lý cấp 1 có giấy tờ chứng minh nguồn gốc đàng hoàng,nên ko lo nhớt giả và giá rẻ nhất có thể :D
À đặc biệt có bán qua lazada nữa :D
Chi tiết thì coming soon :D
p/s:bật mí cho các bác 1 tí,mấy loại mobil 1 gold hàng Mỹ mấy bác đang dùng hiện nay đa số là hàng hết date của Mỹ được tuồn về VN,chất lượng thì chỉ có trời mới biết, và mọi thông tin về hạn sử dụng đã bị xóa hết ở bên Mỹ nên mới có giá rẻ thế,ai ko tin cứ việc lấy cái chai ra xem thử :D
@baolua ver 8 Cái này mới nghe :D
lightinrain
ĐẠI BÀNG
7 năm
@baolua ver 8 Chuẩn luôn...cầm mấy chai Mobil Gold hay Castrol edge thì ko hề thấy thông tin lô hàng sx,chỉ có dòng chữ số in đậm dưới đáy chai nhưng dùng tay cạo hồi là bay chữ hết.:D
vuquochoang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngoài hà nội có những điểm nào bán nhớt chất lượng các bác nhỉ
haviva
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhớt cũng có date như thuốc hay thực phẩm nữa hả. Đành rằng nếu bảo quản không kỹ, và TG quá lâu, chừng 5,10 năm trở đi mới lo. Chứ nhớt để 2,3 năm, xài bình thường chứ có sao.
@haviva trong chai nhớt không chỉ có nhớt mà nó còn vô số các chất phụ gia mà hãng thêm vào để chống ăn mòn,chống bám cặn động cơ,chống vón cục...,các phụ gia này theo thời gian sẽ ko còn giữ được đặc tính tốt như ban đầu nữa
Nhớt rẻ tiền. Làm ngay trong lãnh thổ Việt Nam còn 5 cha 7 mẹ. Huống hồ gì mấy đồ nhập khẩu mang tiếng này. Phân phối chính hãng cũng còn có gian thương trộn hàng nữa đấy. Thời buổi kinh tế thị trường ai mạnh ai lanh ai luồn lách thì sống khoẻ. Chứ đàng hoàng sòng phẳng khó mà tồn tại. Giờ thằng gian manh nó còn đứng trước mặt chứ k còn đứng sau lưng như ngày trc đâu. Biết đâu là bạn đâu là thù.
Ai rành rọt thì mua được hàng xịn sử dụng. Ai chỉ biết sơ sơ trở xuống thì chỉ có nhắm mắt làm ngờ chứ biết sao được.
Malone
TÍCH CỰC
7 năm
@baolua ver 8 bạn cho hỏi xíu 2 chai mobil 1 racing 4T này khác nhau cái gì vậy, đa số tiệm nhớt nào cũng bán chai nắp bạc ít khi thấy chai nắp vàng, mà chai nắp vàng này lại là sản phẩm trên trang chủ TAT
417n54SA-KL.jpg 15327765_1355922021086719_1797482160_n.jpg
@Malone bác nhìn 2 cái thân chai có thấy khác nhau ko 😁
hàng Mỹ thì cái thân chai nó sẽ lõm vô
Hàng Singapore do TAT phân phối thân chai sẽ ko lõm
Và đương nhiên giá TAT phân phối sẽ cao hơn giá hàng Mỹ kia do thuế phí nhập khẩu,VAT các kiểu
do nhu cầu cả thôi,các bác thích dùng hàng tốt mà lại muốn rẻ thì người bán cũng nắm bắt nhu cầu của các bác mà nhập hàng về bán thôi
Malone
TÍCH CỰC
7 năm
@baolua ver 8 ngoại hình thì mình biết rùi, còn chất lượng thì sao
vì mình nghe nói mobil 1 bên singapore hàng giả cũng đầy rẫy
@Malone chất lượng thì tương đương hàng Mỹ,đều đạt chuẩn API SN và JASO MA1 2006
hiện giờ cấp MA2 là cao nhất,sau đó là MA1,cuối cùng là MA
xe số với tay côn thông thường thì dùng MA với MA1 là dư rồi
Ec ghê gớm nhỉ. Đẩy mạnh eni repsol ra thị trường quá mạnh cách đây 1 năm có bà con chú bavs nào biết Eni và Repsol đâu.
Mong mấy a lớn làm ăn đang hoàng 😆 giờ dễ bị bốc phốt lắm
nếu là nhớt tổng hợp toàn phần thì độ nhớt sẽ ko thay đổi nhiều khi ở nhiệt độ cao,các bác cứ khéo lo,nhà sản xuất họ đã tính cả rồi,thế nên họ mới có sản phẩm dành riêng cho thị trường châu Mỹ,Châu Á,Châu Âu
đây là khuyến cáo của em mang tính chất tham khảo thôi,đừng gạch em,còn các bác thấy cái nào tốt cho xe các bác thì cứ xài loại đó thôi 😁
@baolua ver 8 Bác thử xài Shell AX7 scooter hảy Ravenol bán TH giá cũng tầm 100k trở xuống thôi.Chất lượng thì ko dám sánh với Mobil full TH nhưng nếu chỉ đi trong tp và quãng đương gần thì mình cam đoan với bác là ko sao đâu.
Mình cũng vậy ai mà chẳng thích xài 300V nhưng vấn đề là có cần thiết hay ko?Bạn có chạy suốt quãng đường 1,2 trăm km ko nghỉ với tốc độ 100-120km/h ko??
Thay vì vậy,làm 1 lon bán TH giá trên dưới 100k rồi tiền con dư mua sữa hay sách cho con đọc.Vậy mình cảm thấy"an tâm" với lòng mình hơn.
@denon3500 trước em xài nhớt hãng Honda,chạy nội thành tăng giảm ga liên tục,động cơ nó kêu to với ì máy,ko biết Shell nó có thế ko
bác có con rồi thì đúng là nên cân nhắc thu chi,em thì chưa có gia đình nên hơi thoáng hơn chút
@baolua ver 8 Bản thân AB 2016 máy đã ko êm,cộng thêm bác xài nhớt hãng và là nhớt W30.Bác thử 1 lần thay nhớt w40 vào đi.Có thể mới thay nhớt máy sẽ nậng chút xíu nhưng sau vài trăm km là bảo đảm bác có cảm giác khác liền.Nếu bác đổ nhớt w40 vào mà hư máy,mình đền cho bác chiếc Winner của mình luôn.
@denon3500 xe em giờ chạy được 8k km và vẫn đang xài mobil 30
để Tết này thay sang nhớt 40 như bác nói xem thử thế nào
minhtan276
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhớt full syn cho xe ga có loại nào w40 ko nhỉ? 2 mẫu có tiếng nhất bây giờ là mobil gold với castrol edge thì w30, trời nóng SG chạy >10km chắc nó gào kinh lắm 😔
quangdean456
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhtan276 Mobil củng có w40 đó, còn amsoil củng có, ravenol củng có tay ga full syn
@minhtan276 Mobil có dòng Mobil 1 0W40 Fully Synthetic API SN 1L
Ae có a xài loại nhớt lap này của liqui chưa? Nó có tương đương với motul gear 300 ko vậy Screenshot_2016-12-25-14-53-58-280_com.UCMobile.intl.png
@like_android tổng hợp là chuyện của nó, còn cảm nhận là của mình chứ bác 😁, có thể cũng do xe nữa nhưng mình mua 1 bình như trên thay AB thấy ý ẹ nên bỏ luôn bác ạ
@lovelorn_behind Moly giá ảo ghê, cái tuýp gì trắng trắng của nó gần trăm k...
minhtan276
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MinhDaiHT 500km thay nhớt máy hãng, nhớt lap thì thay nhớt hãng luôn hay sao bác?

Sau đó thì dùng nhớt lap gì p/p tốt? Đang tính dùng liqui moly 108k 150ml mà bác bảo giá ảo là thế nào nhỉ 😔
@MinhDaiHT Tuýp trắng 80w90 là nhớt khoáng thui mà gần cả trăm thấy ae trên face khen lấy khen để nên mình định chơi moly tổng hợp 75w90 thiết nghĩ sẽ ngon hơn nhưng thấy bác @lovelorn_behind đánh giá bèo quá nên còn lăn tăn.
Mình nói nhớt ~100 thì qua 10km sẽ rống
Còn tổng hợp thì vô tư
@minhtan276 bác có đem ra hãng nhờ họ kiểm tra Ly hợp xem có vấn đề gì ko chưa.
Xe tay ga xài ly hợp khô chứ ko phải ly hợp ướt,ly hợp ướt là xe số,ly hợp khô bắt nồi tốt hơn do ko có bôi trơn nên máy sẽ chạy bốc hơn,nhớt chỉ làm nhiệm vụ bôi trơn nên sẽ xài được lâu hơn
minhtan276
ĐẠI BÀNG
7 năm
@baolua ver 8 Lại nhầm nhọt ướt với khô rồi 😁
@minhtan276 Bác nhầm thế dễ chết lắm nhé,xe mình xài ly hợp ướt lại tưởng xài ly hợp khô ra tiệm bảo người ta bán cho loại đó,về đổ vô chạy thì xác định luôn :D
@minhtan276 Lap xã kỹ lần 500km là oke r bác. Máy thì thay 500, làm bình nhớt hãng hay gì đó 100k chạy lên 1500km là đi mobil 3 4k thay 1 lần.
nhớt hộp số thì thằng nào đổ vào mà hộp số chạy êm ít hú thì thằng đó tốt thôi 😁
Future neo 2007 bxc (ko fi). Chạy 120.000km (hết đồng hồ quay lại 20.000km rồi). Máy zin (chưa bung, xoáy gì hết). Xe vẫn chạy hàng ngày 50-100km/ngày. Có nên dùng chai pha xăng hay phải bổ máy ra cạo khói. Xe vẫn đang 60km/lít xăng. Nên xài nhớt gì. Hiện tại đang xài liqui 260k/chai (hình như 10-60w) 2000-2.500km là thay. Giờ có nên rụng đầu cạo khói hay xài chai pha xăng làm sạch. Và tần xuất đi 50-100km/ngày thì nên dùng nhớt gì (hay chạy 25km tới nơi đưa đồ là quay xe về thành ra 50km liên tục, có ngày chạy 2 lần vậy là hết 100km). Nhờ a e tư vấn

Gửi từ Redmi 3S của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Hidro cyanua
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietrung Em thấy mấy con xe Honda đời trước có đổ Shell AX7 hay Total xám nó vẫn như nhau
Chắc tại máy bền ngon quá
vietrung
TÍCH CỰC
7 năm
@Hidro cyanua cũng tính thử qua AX7 so sánh xem thế nào mà thấy total ngon quá ko muốn đổi nữa... 😁
@nguyenviphung nếu muốn làm thì đem ra thợ tốt 😃 đem thợ quèn quèn nát đó
@MinhDaiHT Bác quen anh thợ tốt nào giới thiệu e với. Chứ thợ quèn thì để vậy chạy tiếp quá

Gửi từ Redmi 3S của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
minhtan276
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác đang dùng nhớt lap gì vậy share mình với? 😁
Thấy bảo nhớt lap chỉ dùng để bôi trơn hộp số nên dùng loại 30k cũng đc, ko khác gì dùng mỡ bò, dùng loại xịn thì phí. Mình đang định dùng tuýp Liqui Moly 80w90 giá 108k có đc ko các bác? Thấy bảo Motul gear 300 gì đó rất ngon mà tìm ko thấy ai bán, và chỉ bán loại 1 lít? @@
Mình cần êm > bốc nên loại nào êm là quất, ỳ một tý cũng đc
vietrung
TÍCH CỰC
7 năm
@like_android ko bít có fake ko bác nhỉ, bác review thử xem sao... 😁
@vietrung Mới nhận đc lun nè, chắc ko fake
vietrung
TÍCH CỰC
7 năm
@like_android Chắc hàng ngon, đang có mã giảm 50k chắc quất lun... 😁
@baolua ver 8 Mobil 1 Synthetic Gear Lube LS 75W-90 1L
Motul Gear 300 75W-90 1L
Castrol Scooter Gear Oil 80W-90 120ml ( hơi cùi so với 2 thằng trên nhưng tiện hơn là có sẵn 120ml khỏi phải canh )
Honda hồi đó bền lắm,con dream Thái của ba mình chạy hết số rồi giờ quay lại cũng được tầm 10k Km,chưa bung máy lần nào để vệ sinh,thay bugi,bình lặt vặt thôi,1 năm thay nhớt 1 lần,vẫn đề điện chạy ầm ầm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019