Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có 1 bác hội raider đi phượt xuyên việt từ sg ra tới tây bắc.
Rút ra 1 chút kinh nghiệm cho ae:
_ đi vỏ pirelli đi rất ổn, 1 cặp chung 900k đi từ cung đường đẹp đến lầy lội đất dá xấu nhất có thể, bám đg tốt, tốt độ cao tốt. Đg đẹp bác ấy đóng 110 120 ko.
_ về nhớt: 3 loại voltronic, 300v, và maxima
+voltronic đi lúc đầu thì êm mượt nhưng lên tây bắc, khí hậu lạnh đi ko hợp, đã thêm phụ gia gì của nó, đi đc 800km khí hạu lạnh phải xã ra vì quá ì
+ 300v vẫn là best, nhớt bền bào tour rất tê, càng đi nóng máy càng bốc thích hợp khí hậu lạnh, bạo lực
+ maxima đi phố rất êm, thích hợp pát phố bốc êm mượt đường ngắn, ko phù hợp đi tour xa
Về NSD: cọng sên của raider fi rất bền, đi 5 6k km mới phải tăng sên, ae nào muốn bào tour nên thay sên phót cao su của raifi, dù hơi nặng nhưng bền
Nsd faito, đi nhẹ nhưng nó nhanh dãn sau 1k là phải tăng
ducdl2
TÍCH CỰC
7 năm
@MinhDaiHT Cái này thì không đúng rồi 😃 máy Ya giờ ngon bền hơn Honda đó
@MinhDaiHT Máy Ya bây giờ bên và chất lượng hơn máy Honda đó bác. Hi. Xe số của Ya cày cuốc khá ngon. Chứ xe số Honda bây giờ đưa chạy Grab vài tháng là như giường bà đẻ. Xe tay ga đời mới của Ya bây giờ cũng êm hơn xe ga của Honda. Chỉ có điều Ya nó cập nhật công nghệ cho xe chậm hơn Honda thôi. Điển hình như công nghệ FI thì Honda đã cập nhật cho chiếc AB thừ thời AB kiểu dáng đời đầu nhưng có thêm FI rồi. Còn Ya cứ cho thằng No4 uống xăng như nước lã. Mãi đến khi AB ra kiểu mới Ya mới chịu làm con No5 có FI. Vậy mà nó vẫn cứ ăn mày quá khứ. Vẫn bán No4 song song với No5. 😁
Kean2B
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ThanhTung@@ chụp bugi của sirius là made in japan dày dặn,của honda lại mỏng lét
nuõc mát của ya cũng tốt hơn của honda
nói chung cũng tuỳ loại thôi,của ya có mấy món là hàng nhập chứ honda thì toàn là việt nam sản xuất hết.
VLLK.NDT
ĐẠI BÀNG
7 năm
IMG_0242.JPG IMG_0243.JPG
Nay ra quán rửa xe thấy loại nhớt này. 110k/lọ. Bác nào rành cho e xin ít thông tin vs ạ
@denon3500 bán th bác xài thử đi bác bốc kiểu castrol và mobil đó , mà giá rẻ vãi có thông tin trên web của mỹ mà bác đây nè bác
http://top1oil.com/portfolio/synthetic-blend-motorcycle-oil-2/
nó đóng lon ở indo , chai tổng hợp của nó thì 260k
đây là hàng top 1 đóng lon indo dành cho thị trường DNA
http://www.top1.co.id/produk/detail/TOP-1-CLASSIC-20W-50-JASO-MA2
@Kinh Thuyên mới ra chai này nữa nè
http://thegioinhot.vn/sản-phẩm/nhớt-cho-xe-số-top-1-classic-motorcycle-motor-oil-sae-20w50-377.html
kythu95
CAO CẤP
7 năm
@denon3500 Mobil đổ vô ex 57 của mình đi tầm 1k là cảm giác nó xuống nhớt rồi :3. Giá thì cũng k phải rẻ (có thể do k mua đúng chỗ).
vietrung
TÍCH CỰC
7 năm
@denon3500 Top1 MC lon tím 20w-50 là bán TH nhg chạy bị tuột nồi nhẹ, trước chạy cho Fu1 bị hiện tượng này, sau thay Total, AX7 thì bắt nồi tốt hơn...
VunggTauu
TÍCH CỰC
7 năm
Trên đây có bác nào bán nhớt Amsoil/Repsol/Ravenol gần gần Bình Thạnh không nhỉ?
Đừng chỉ em EC với ĐP nhé. 😁
@VunggTauu chịu khó chạy lên quận 9 gần Bình Thạnh qua mình có Ravenol với Repsol đây :D
Mọi người thông não giúp mình với tại sao mà wolver tổng hợp giá còn rẻ hơn nhớt hãng vậy ?
Ngày nó mới về giá 160-180k nghe cũng hợp lý nhưng giờ toàn bán 110-120k/l không nên cũng hơi lo. Mình cũng đã mua một thùng và xài ngót nửa, cảm nhận là tốt hơn nhớt hãng rất nhiều, mát máy hơn amsoi nhưng lo của rẻ là của ôi, ở VN điều đó thường hay đúng !
vietrung
TÍCH CỰC
7 năm
@nospecial đườu, topic chuyển qua audio lun ah... :D
@nospecial Chẳng loa nào nghe hay hết bác oi.
@nikkor_r viva synthetic ko phải là tổng hợp hoàn toàn đâu bạn,chỉ là bán tổng hợp thôi,tổng hợp hoàn toàn thì phải ghi là Fullsynthetic theo tiếng Anh hoặc Vollsynthetic theo tiếng Đức,chỉ là bình mới rượu cũ thôi
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
7 năm
@nospecial Vote kef ls50 + yamaha a-s(bất kỳ số tiền nào).

Lốp trước thiết kế để đánh lái dễ dàng, nên bề mặt cong nhiều hơn và diện tích tiếp xúc mặt đường ít hơn, nếu gắn bánh sau sẽ kém ổn định.
Chắc sẽ chọn pireli city.
VunggTauu
TÍCH CỰC
7 năm
Nãy em đi mua nhớt ở Bình Thạnh luôn rồi.
Tiệm ở 144 Nguyễn Văn Đậu:
Motul 300v 10W-40: 370k
Repsol Racing 10W-40: 290k
Ravenol fullsyn 5W-40: 230k, semisyn thì 130 hay 160k gì đó.
Đặc biệt fullsyn 10W-50k: 230k thôi, bằng nửa giá Vietsea mặc dù chỗ này là đại lý của nó. :v
230k ngang ngửa Motul 7100, nhưng lại là top của Ravenol. Bác nào bào tour thử thằng này xem sao!!
Em thì mua Repsol rồi. 😁
@VunggTauu ravenol full syn với liquy moly full syn thì thằng nào ngon hơn nhỉ bà con :D
total racing thì rẻ hơn không nói rồi
VunggTauu
TÍCH CỰC
7 năm
@Kinh Thuyên Cứ so sánh giá đề xuất của NPP thôi, thằng nào mắc hơn thì ngon hơn. :D
Thằng Ravenol fullsyn 10W-50 Viet sea đề xuất 468k lận nên ế, cửa hàng bán có 230k.:D Bác nào làm chuột bạch đi. :D
kythu95
CAO CẤP
7 năm
@VunggTauu á đù 230k hả ngon vậy. Phải thử :3.
@VunggTauu Có lộn không bạn! 10w50 full Ravenol giá nhập vô của đại lí còn không có giá đó nữa!
ntd_93
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thằng bạn mới thay phải chai castrol giả đi làm 3 ngày ~240km xe ra khói trắng cmnl
ducdl2
TÍCH CỰC
7 năm
Nói về Michelin city grip là gai đẹp nhất chạy đầm không trơn rất đáng để dùng
VunggTauu
TÍCH CỰC
7 năm
Theo đúng chuẩn thì vỏ trước rãnh quay ngược với vỏ sau đúng không mấy bác nhỉ?
@VunggTauu Hình như vỏ của mấy hãng châu Âu hay Mỹ chứ vỏ Nhật hay các hãng châu Á thì vẫn bt.
Maxima đi đc ko mấy bác, hỏi tham khảo, thay lần phải mua 2 bình nên hơi thốn
@MinhDaiHT Đi bốc giống Mobil 1 Racing với Repsol Racing đó bác
@baolua ver 8 Vậy mà giá chát hơn nhìu 370 380
@MinhDaiHT Mình thích Repsol và Mobil 1,dù gì cũng là hãng nổi tiếng
T150RC
TÍCH CỰC
7 năm
Full Sysnetic Blend của repsol sentinco nghĩa là gì mấy bác nhỉ
Malone
TÍCH CỰC
7 năm
@T150RC 1 nửa tổng hợp hoàn toàn 😁
th
th hoàn toàn đó bác top sythentic fully sythentic 100% synthentic đều là th hoàn toàn cả , khi nào no ghi là sythentic blend là bán th , semi sythentic hay sythentic cũng là bán th
T150RC
TÍCH CỰC
7 năm
@vuvirus Thấy chữ blend nên cứ nghi ngại
hùngpvbp
ĐẠI BÀNG
7 năm
shell ax7 xe số 1L giá 80k có rẻ k các bác. chai 800ml cũng 80k. e sợ nhớt giả quá
vietrung
TÍCH CỰC
7 năm
@hùngpvbp AX7 1L giá 80k đúng rùi bác, chai 800ml khoảng 70k thui... 😁
@hùngpvbp tháng trước em mua ở đại thành có 78k chai 1 lít cho xe số, 67k chai chai 800ml cho xe ab, thay ab đi êm lắm nha bác nhưng hình như nhanh nóng hơn motul @@!
duydoan89
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em có con jupiter fi 2015 đi 18k km giờ xài nhớt nào giá k mắc mà êm máy các bác
Nhân tiện hôm nay thay Motul 7100 và mới chạy vài chục km nên cũng chưa nói được gì nhiều nhưng cảm giác ban đầu khi xài nó của mình là:Nếu bán TH như Wolver/Ravenol/Repsol mà mắc hơn 120k và Motul 7100 vẫn giũ ở giá 135k-150k thì mình sẽ xài Motul 7100.
@denon3500 hehe quá chuẩn rùi bác bác lên youtube nó test lúc nó đốt motul 7100 đến 100độ nhớt vẫn còn đặc đó nha
vậy bác nào muốn bốc kiểu mỹ giống mobil thì top 1 lon tím giá rẻ bán th nũa , còn muốn êm ái mát thì shell ax7 , wolver , ravenol , repsol moto sport 4t
sao các bác thích top1 vậy nhỉ, năm 2012-2013 gì á vào vn, nói bla bla bla, e đổ vào con fx như trong hình phải nói như cức, thua chai caltex luôn, thời đấy thì làm éo gì có nhớt full th giá rẻ, chỉ có motul 300v và shell ultra ở thị trường vn nên qua top1 thử ai ngờ ăn cức luôn........
ở nước ngoài Motul 7100 có 10W40,ở VN thì lại thay bằng H-tech 10W-40
@vuvirus Bởi vậy mới ko ai nhập Motul 7100 10W40 =))
@baolua ver 8 nó th hay bán th bác ?
@KiD Performan Motul 7100 là full tổng hợp
VunggTauu
TÍCH CỰC
7 năm
@vuvirus RR nhiều chỗ bán chưa tới 300k đâu. :D
Mới thay thấy bốc mà mượt hơn total nhiều, so sánh khập khiển hỉ 😁
@vuvirus Ai chê bai ko biết nhưng mình sẽ chọn phương án giống bác nói:mua 2 thùng Wolver/Ravenol hay Repsol bán TH.
@denon3500 Quá chuẩn bác thêm 2 th nữa nè bác shell ax7 vá top1 lon tím và top 1 mc bán th bao rẻ😁
@denon3500 😆 lấy ấy hết tiền, mua tạm 3 chai total bỏ giỏ ra tới PQ thay chạy vô
Bỏ mấy năm bây h chơi nhớt lại, để làm 1 vòng maxima repsol mobil motul shell xem Sao
@MinhDaiHT Shell ultra chỉ dạo phố thui chứ bào tour kh ngon , mà shell ultra ở vn này là shell thái chứ shell hà lan thì hiếm
bingo1989
TÍCH CỰC
7 năm
Mua 1 chai 300V về xài thử, đó giờ toàn nghe anh em đồn đại chứ chưa xài 😁 :D
@bingo1989 Nghe đồn chạy trong phố thì xào, điĩa mới ngon
Repsol Racing được Rai FI và Winner thử nghiệm đều cho chung kết quả : bốc,mượt,êm đầm,ít nóng và gào máy hơn Motul 300V khi đi TP.
Dòng Racing lại có thêm 1 anh lớn 😁
thachthuv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@baolua ver 8
So với mobi1racing thì sao bạn
@thachthuv Mobil 1 Racing là xe số mà bạn,Pennzoil là nhớt xe tay ga 😁
Malone
TÍCH CỰC
7 năm
@baolua ver 8 giờ có nhớt xe số full tổng hợp nào ngon hơn mobil 1 racing về mọi mặt ko chủ shop, lâu quá ko có đàm đạo :D
@Malone Có RepSol racing kìa,thấy bác dưới rì viu ít nóng hơn Mobil 1 đó,đổ cho Raidẻ Winner mấy con rồi,bảo thay vào cảm giác chạy đã nhẹ bốc mà ko xào lại ko nóng,lâu dài thì chưa biết :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019